Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Makamu wa Rais ana kazi gani?

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by MwanaFalsafa1, Feb 6, 2012.

  1. MwanaFalsafa1

    MwanaFalsafa1 JF-Expert Member

    #1
    Feb 6, 2012
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Habari zenu wakuu.

    Leo nina dukuduku ambalo nataka kulitoa. Sijui kama wenzangu linawatatiza pia. Hivi jamani makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ana kazi gani haswa?

    Nauliza hivi kutokana na ninayoyaona kwahiyo kama sipo sahihi nitarekebishwa. Kila nikiona kwenye vyombo vya habari namuona makamu wa rais aidha anazindua kitu au ni mgeni rasmi sehemu au anafanya ziara sehemu. Yani amekuwa "mzee wa kukata utepe". Ninachosema ni hivi huyu mtu tunaemuita makamu wa rais tunamlipa na kumhudumia kwa ajili ya kuhudhuria sherehe tu? Kwa nchi masikini kama yetu why do we need a ceremonial leader?

    Najua watu wataanza kusema oh ni kwa ajili ya ku-accomodate muungano. Siamini hiyo ni sababu. Kwa maana tunaweza kabisa kufuta nafasi ya makamo wa rais na tukasema rais akitoka upande mmoja wa muungano basi waziri mkuu atoke upande mwingine. Kwanini tupoteze rasilimali za nchi kwa ajili ya kuwa na mtu asiye na shughuli za maana ambazo hata rais na waziri mkuu wanaweza waka gawana na kufanya?

    Sina nia ya kumshushia heshima makamu wa raisi wala nafasi ya umakamu wa rais ila ninachosema sasa ifike wakati aidha tumpe makamu wa rais kazi za maana za kufanya au tukifute hiki cheo. Kwa ufahamu wangu, Makamu wa Rais ni msaidizi wa rais kwa maana rais ndiyo anaamua ampe kazi zipi makamu wake. Sasa ni kwamba rais hamuamini makamu wake kumpa kazi zozote za maana?

    Jamani hili ndilo dukuduku langu.

    ========
     
  2. P

    Pascal Mayalla JF-Expert Member

    #2
    Feb 6, 2012
    Joined: Sep 22, 2008
    Messages: 20,551
    Likes Received: 6,161
    Trophy Points: 280
    Makamo wa rais yupo yupo tuu standby just in case anything happens kwa rais!. Ila makamo wa rais anapokuwa mchovu mchovu, hilo nalo neno!
     
  3. MwanaFalsafa1

    MwanaFalsafa1 JF-Expert Member

    #3
    Feb 6, 2012
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Hilo nalo tatizo. If anything happens to the president siyo bora kuachiwa mtu amabe ana experience ya day to day activities za serikali kuliko kumuachia mtu ambae alikua anakaa kaa tu?
     
  4. babukijana

    babukijana JF-Expert Member

    #4
    Feb 6, 2012
    Joined: Jul 21, 2009
    Messages: 4,080
    Likes Received: 357
    Trophy Points: 180
    na msafara wake mzito,pkpk magari km 7 hivi,hii nchi ya ajabu sana kwakweli
     
  5. MwanaFalsafa1

    MwanaFalsafa1 JF-Expert Member

    #5
    Feb 6, 2012
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Yani acha tu. Unnecessary expenditures everywhere. Nakumbuka wakati Bilal ndiyo kwanza anapata umakamu wa raisi JK alimuambia ikiwezekana aendelee kutoa lecture chuo cha UDOM. Sasa kama makamu wa raisi ana muda wa kufundisha na kusafiri mpaka Dodoma kufanya hivyo ina maana ana a lot of free time.
     
  6. Mzito Kabwela

    Mzito Kabwela JF-Expert Member

    #6
    Feb 6, 2012
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 17,172
    Likes Received: 1,329
    Trophy Points: 280
    Makamu wa Rais anatembea na mkasi wa kukatia utepe
     
  7. LE GAGNANT

    LE GAGNANT JF-Expert Member

    #7
    Feb 6, 2012
    Joined: Jan 20, 2011
    Messages: 1,241
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135
    Kazi yake ni kuongeza gharama za matumizi ya serikali ya muungano.
     
  8. D

    DOMA JF-Expert Member

    #8
    Feb 6, 2012
    Joined: Mar 17, 2011
    Messages: 935
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 35
    Kukata utepe
     
  9. samora10

    samora10 JF-Expert Member

    #9
    Feb 6, 2012
    Joined: Jul 21, 2010
    Messages: 5,893
    Likes Received: 407
    Trophy Points: 180
    Tuanze na Rais kwanza.. manake bora hata huyo makam wake anakata utepe na kufungua warsha mbali mbali!

    Rais yeye kazi yake nini? nchi imegubikwa na matatizo lukuki.. muhimbili watu wanakufa sijasikia lolote la maana zaidi ya ngonjera na siasa za wito!
     
  10. MwanaFalsafa1

    MwanaFalsafa1 JF-Expert Member

    #10
    Feb 6, 2012
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Tofauti ya raisi na makamu ni kwamba raisi ana nguvu ya katiba kufanya mambo sema mwenywe anashindwa. makamu wa raisi ni hana nguvu yoyote.
     
  11. J

    JACADUOGO2. JF-Expert Member

    #11
    Feb 6, 2012
    Joined: Dec 13, 2010
    Messages: 931
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Makamu wa Rais yupo yupo tu na wala hana kazi yoyote tofauti na kula mshahara, kuuza sura na kuzururu huku na huku kwa kutumia kodi za wananchi walalahoi!
     
  12. Amavubi

    Amavubi JF-Expert Member

    #12
    Feb 6, 2012
    Joined: Dec 9, 2010
    Messages: 27,643
    Likes Received: 2,986
    Trophy Points: 280
    Kutalii na wakeze
     
  13. jmushi1

    jmushi1 JF-Expert Member

    #13
    Feb 6, 2012
    Joined: Nov 2, 2007
    Messages: 16,048
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 145
    Mshereheshaji.
     
  14. N

    Nonda JF-Expert Member

    #14
    Feb 6, 2012
    Joined: Nov 30, 2010
    Messages: 11,856
    Likes Received: 1,165
    Trophy Points: 280
    Ili kuelewa mkorogo huu wa Makamu wa Rais itakupasa urudi miaka ile siasa za vyama vingi ziliporudishwa katika siasa za Tanzania na Muungano.
    Mwanzoni, Rais wa Zanzibar alikuwa automatic anakalia kiti hicho ya Makamu wa Rais na alikuwa anawakilisha maslahi ya Zanzibar katika Muungano.

    Tulipofuta utaratibu huo wa Zanzibar kuwa Makamo wa Rais wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano ndio tumejikuta na Makamu wa Rais ambaye kama ulivyosema katika kutahadharisha "yupo yupo tu ili kuaccomodate Muungano" lakini hawakilishi Zanzibar au maslahi ya Zanzibar katika Muungano.

    Jambo baya ambalo linachochea Zanzibar kulalama na kuutupia madongo Muungano ni ile kumfanya Rais wa Zanzibar kuwa ni (Mjumbe )Waziri asiye na wizara maalum katika Baraza la mawaziri wa muungano.

    Ukiangalia kwa undani ,tunaweza kusema kuwa Muungano tuliuvunja siku ile tuliyomfanya mwakilishi mkuu wa upande Zanzibar kuwa hana sauti yoyote katika Muungano.

    Neno ulilolitumia "ku-accomodate Muungano" lisomeke funika kombe, au kutia changa la macho ili Muungano uzidi kuonekana kuwa ni kichekesho tu. Ni kweli kama ilivyo leo, Nafasi ya Makamu wa Rais ni ukiritimba tu, cheo ambacho kinafuja fedha za walipa kodi.

    Inapotokea watu kuanza kuona Serikali ya Muungano haipaswi kuwa na sura ya Kimuungano basi ujue watu wameanza kufuta tongo, watu wameanza kutoka usingizini na kuona mazingaombwe na ombwe la Muungano usio Muungano.

    Hiki cheo kuna haja kufutwa ili iwezeshe kuundwa kwa serikali ya Tanganyika na serikali ya Zanzibar tayari ipo na kuunda serikali ndogo ya Muungano ambayo, Rais wa Tangayika na Rais wa Zanzibar watatawala kama co-presidency ya Muungano na baraza dogo la wizara za muungano.
     
  15. Remote

    Remote JF-Expert Member

    #15
    Feb 6, 2012
    Joined: May 20, 2011
    Messages: 13,800
    Likes Received: 624
    Trophy Points: 280
    Mwacheni mzee wa mkasi.. nasikia yy kila aendako lazma awe na mkasi kwenye koti lake la suti.
     
  16. Mchambuzi

    Mchambuzi JF-Expert Member

    #16
    Feb 6, 2012
    Joined: Aug 24, 2007
    Messages: 4,637
    Likes Received: 682
    Trophy Points: 280
    Makamu wa Rais ni Gharama tu kwa walipa kodi kwani nafasi hii ipo only to accommodate siasa za muungano. Miaka ya nyuma, nafasi hii ilikuwa more effective kutokana na kuunganishwa kwake na cheo cha Waziri Mkuu na Rais wa Zanzibar ambapo kulikuwa na makamo wa kwanza na makamo wa pili. Kwahiyo cheo cha makamo wa rais kilionekana kina mashiko lakini kumbe kilikuwa kinabebwa zaidi na kofia za waziri mkuu/rais wa znz.

    Nyerere alilshauriwa mfumo huu na tume ya Judge Bomani ambae yeye aliiga mfumo wa mgombea mwenza wa Marekani kama njia ya kuondokana na hofu iwapo CUF ingeshinda Uchaguzi ZnZ, kwani chini ya utaratibu wa zamani, rais wa zanzibar alikuwa automatically makamo wa Rais wa muungano. Vilevile mfumo wetu wa muungano nyerere aliiga ule wa UK (Ireland, Wales, Britain). Kwahiyo, with all due respect to baba wa taifa, kuna mambo mengine hayawezi kuwa effective yakiwa to ni 'copy and paste' from another context.
     
  17. ha ha ha

    ha ha ha JF-Expert Member

    #17
    Feb 6, 2012
    Joined: Dec 20, 2011
    Messages: 640
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Upi uo kaka?
     
  18. Mauza uza

    Mauza uza JF-Expert Member

    #18
    Feb 7, 2012
    Joined: Jul 24, 2008
    Messages: 1,873
    Likes Received: 556
    Trophy Points: 280
    umesahau msafara una wake wawili pia teehteeh
     
  19. E

    EL MAGNIFICAL JF-Expert Member

    #19
    Feb 7, 2012
    Joined: Jan 11, 2011
    Messages: 940
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    hapa ndo unaweza amini c magonjwa tu tunayorithi
     
  20. MwanaFalsafa1

    MwanaFalsafa1 JF-Expert Member

    #20
    Feb 7, 2012
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Ni kweli mkuu. Our problems run deep!!!
     
Loading...