Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Maisha kuendelea kuwa magumu

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Mdondoaji, Feb 13, 2011.

  1. M

    Mdondoaji JF-Expert Member

    #1
    Feb 13, 2011
    Joined: Mar 17, 2009
    Messages: 5,102
    Likes Received: 38
    Trophy Points: 145
    Na Waandishi wetu


    13th February 2011


    [​IMG]
    B-pepe



    [​IMG]
    Chapa



    [​IMG]
    Maoni




    [​IMG] Bei za bidhaa muhimu hazikamatiki
    [​IMG] Mafuta yategemea bei ya soko la dunia
    [​IMG] Thamani ya shilingi yazidi kuporomoka
    [​IMG] Bei ya sukari yazidi kupaa ingawa ni adimu



    [​IMG]
    Huduma za Nishati na Maji (Ewura).


    [FONT=&quot]Wakati nchi ikikabiliwa na tatizo la nishati ya umeme na kupanda kwa bei za bidhaa muhimu, petroli, dizeli na mafuta ya taa, nazo zimepanda hadi kuvuka bei ya kikomo iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (Ewura).[/FONT]
    [FONT=&quot]Bei hizo zimepanda ikiwa ni takribani miezi miwili tu tangu Tanesco ilipopandisha umeme kwa asilimia 18.5, ambao hata hivyo haupatikani.[/FONT]
    [FONT=&quot]Taarifa ya bei elekezi iliyotolewa na Ewura Februari 5, mwaka huu, inaeleza kwamba dizeli bora (ppm 5000 na ppm 500), ilipaswa kuuzwa kwa kati ya sh 1,770 hadi 1,902 lakini kwenye vituo vya mafuta inauzwa sh 1,931.[/FONT]
    [FONT=&quot]Uchunguzi wa NIPASHE JUMAPILI, umebaini kwamba vituo [/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Inatoka Uk. 1[/FONT]
    [FONT=&quot]vya BP vinauza dizeli na petroli imepanda na kuvuka bei ya kikomo iliyowekwa na Ewura.[/FONT]
    [FONT=&quot]Katika vituo kadhaa vya kampuni hiyo, mafuta ya petroli yanauzwa sh 1,919 wakati mafuta ya taa yanauzwa sh 1,531 kinyume na bei elekezi inayoonyesha bei ya kikomo kuwa ni sh 1,370.[/FONT]
    [FONT=&quot]Hata hivyo, Mkurugenzi Mkuu wa Ewura, Haruna Masebu, alisema bei ya bidhaa hiyo muhimu itashuka kama shilingi ya Tanzania itaimarika.[/FONT]
    [FONT=&quot]Alisema kuwa bei zimepanda kutokana na kuporomoka kwa shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani pamoja na kupanda kwa bei ya mafuta ghafi katika soko la dunia ambapo pipa moja la mafuta machafu imepanda hadi dola za Marekani 100.[/FONT]
    [FONT=&quot]“Hakuna mtu hata mmoja anayeweza kuuza mafuta juu ya bei ya kikomo tuliyoitoa sisi na kama yupo basi akigundulika tutamchukulia hatua mara moja,” alisema Masebu.[/FONT]
    [FONT=&quot]Alisema mwaka 2009, bei ya mafuta ghafi ilishuka hadi dola 34 kwa pipa lakini imepanda kutokana na hali ya soko la dunia.[/FONT]
    [FONT=&quot]Aliongeza kwamba mafuta yameendelea kupanda bei kutokana na kuporomoka kwa shilingi ya Tanzania na kodi mbalimbali.[/FONT]
    [FONT=&quot]Bei za petroli katika vituo vya mafuta inafukuzana na ile ya kikomo ambayo inaeleza kwamba kwa mkoa wa Dar es Salaam inapaswa kuuzwa kwa kati ya sh. 1,722 na 1852 lakini kwenye vituo vya mauzo, inauzwa kwa kati ya sh. 1,830 hadi 1,860.[/FONT]
    [FONT=&quot]Katika kituo cha Lake Oil, petroli inauzwa sh. 1,830 wakati dizeli ikiwa ni 1,730 na mafuta ya taa ni sh. 1,250.[/FONT]
    [FONT=&quot]Oilcom petroli ni sh. 1,850, dizeli 1,800 na mafuta ya taa 1,250, Bigbon petroli ni sh. 1,800, dizeli 1,750 na mafuta ya taa 1,220.[/FONT]
    [FONT=&quot]Katika kituo cha Total, petroli ni sh. 1,850, dizeli ni sh. 1,815 wakati katika kituo cha Victoria petroli ni sh. 1,850 na dizeli ni 1,800.[/FONT]
    [FONT=&quot]Baadhi ya wenye viwanda wameeleza kwamba licha ya mgawo wa umeme, wanakumbana na tatizo lingine kubwa la kupanda kila siku kwa bei ya mafuta ya dizeli na hivyo gharama za uzalishaji viwandani kupanda kila siku huku bei ya bidhaa sokoni ikibaki ilele.[/FONT]
    [FONT=&quot]“Kwa hakika, serikali ni lazima ilitafutie ufumbuzi wa haraka hili tatizo la umeme ili kuokoa uchumi wa nchi, vinginevyo hali itakuwa mbaya zaidi kiuchumi,” alisema.[/FONT]
    [FONT=&quot]Wananchi wa kawaida, wamelalamikia kuoza kwa akiba ya vyakula kwenye majokofu, biashara ndogondogo kama saluni, wauzaji wa vinywaji na kuongezeka kwa uhalifu ikiwemo vibaka kutokana na mji kuwa kizani.[/FONT]
    [FONT=&quot]Wakati nishati zikiwa juu, bei ya vyakula inazidi kupaa kwa kasi kubwa jijini Dar es Salaam, Sukari inaongoza kwa kuuzwa bei ya juu na kwenye maduka bidhaa hiyo imeanza kupotea.[/FONT]
    [FONT=&quot]Uchunguzi wa NIPASHE JUMAPILI uliofanyika katika maduka na masoko katika maeneo mbalimbali, umebaini kuwa sukari licha ya kuuzwa kwa bei ya juu, imeanza kupotea baada ya wafanyabiashara kuanza kuificha.[/FONT]
    [FONT=&quot]Uchunguzi huo ambao uliofanyika katika Wilaya za Ilala, Kinondoni na Temeke, imebainika bei ya mfuko mmoja wa sukari wa kilo 25 unauzwa sh 80,000 kwa bei ya jumla kutoka sh 40,000 ikiwa imepanda maradufu huku kilo moja ikiuzwa kati ya sh 1,700 hadi 2,000. Baadhi ya wafanyabiashara wamesema, kupanda kwa bei hiyo inatokana na baadhi ya wafanyabiashara wakubwa kuficha shehena ya sukari ili kujipatia faida kubwa.[/FONT]
    [FONT=&quot]Frank Samson mfanyabiashara wa Temeke, alisema kutokana na kununua mfuko mmoja wa sukari kwa gharama kubwa, imewabidi kuuza Sh 2,000 kwa kilo moja angalau waweze kupata faida.[/FONT]
    [FONT=&quot]Alisema upatikanaji wa bidhaa hiyo imekuwa mgumu kiasi inawabidi kulipa pesa siku mbili kwa wasambazaji wakubwa kabla ya kupata bidhaa hiyo.[/FONT]
    [FONT=&quot]“Sukari kwa sasa imeanza kupotea inatubidi tuwapelekee kwanza pesa wasambazaji na kisha baada ya siku mbili tunakwenda kuchukua mzigo, hii ni tofauti na huko nyuma kwani walikuwa wakitulitea kwenye maduka yetu,” alisema Samson.[/FONT]
    [FONT=&quot]Akizungumzia hali hiyo, Ofisa mmoja wa Bodi ya Sukari nchini ambaye hakutaka kutaja jina lake liandikwe gazetini kwa sababu yeye sio msemaji, alisema kwamba kuwepo kwa uhaba wa sukari kuna uwezekano wa viwanda nchini kuzalisha chini ya uwezo kutokana na ukosefu wa umeme.[/FONT]
    [FONT=&quot]“Kuna mambo mengi yanayosababisha bidhaa kama sukari kupungua, moja ni hili tatizo la mgawo wa umeme ambapo viwanda vinajikuta vikizalisha chini ya uwezo,” alisema.[/FONT]
    [FONT=&quot]Hata hivyo, katika masoko ya Tandika, Kariakoo na Tandale inaonyesha bei ya vyakula imepanda kwa kasi katika wiki sita zilizopita.[/FONT]
    [FONT=&quot]Imebainika kwamba gunia moja la mchele linanunuliwa kati ya sh. 100,000 hadi 120,000 kutoka sh 80,000 hapo awali.[/FONT]
    [FONT=&quot]Unga umepanda kutoka sh. 13, 000 kwa mfuko wa kilo 25 hadi sh. 15,000, mafuta ya kupikia ya lita 20, sasa ndoo moja inanunuliwa Sh 50,000 kutoka 30,000 mwishoni mwa mwaka jana.[/FONT]
    [FONT=&quot]Unga wa ngano umepanda kutoka 20,000 hadi kufikia Shilingi 25,000 kwa mfuko wenye ujazo wa kilo 25.[/FONT]
    [FONT=&quot]Pamoja na hayo, bei ya vyakula kama maharage, kunde na choroko zimeonekana kuwa katika hali ya kawaida kwa miezi kadhaa kwenye masoko hayo.[/FONT]
    [FONT=&quot]Mwenyekiti wa Soko la Tandale, Sultan Kuyambo, amesema pamoja na kupanda kwa bei ya baadhi ya bidhaa katika soko lake, bado upatikanaji wa chakula umekuwa mzuri katika kipindi hiki cha kiangazi na kuwataka wananchi kutokuwa na hofu ya kupungua kwa chakula.[/FONT]
    [FONT=&quot]Mhadhiri mwandamizi katika chuo cha Mtakatifu Augustine, Profesa Mwesiga Baregu, alisema kama taifa hatujaweka mikakati mahususi katika kukabiliana na matatizo hayo ikiwemo sera.[/FONT]
    [FONT=&quot]"Tumekuwa tukiangalia nishati kwa njia ya zimamoto, hatuna mikakati madhubuti ikiwemo kutumia jua kama chanzo kimojawapo cha umeme," alisema Profesa Baregu. [/FONT]
    [FONT=&quot]Imeandikwa na Zuhura Masudi, Mary Geofrey na Moshi Lusonzo.[/FONT]



    CHANZO: NIPASHE JUMAPILI
     
Loading...