Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mahakama Kuu vs Mahakama ya Rufani Tanzania!

Discussion in 'Jukwaa la Sheria (The Law Forum)' started by Buchanan, Jun 18, 2010.

  1. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #1
    Jun 18, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Nimesikia mara kwa mara kwamba Mahakama Kuu hutoa Hukumu kulingana na Sheria (wana bold spirit) lakini Mahakama ya Rufani imekaa kisiasa zaidi (wana timid spirit na hawataki kabisa kufungua Pandora's Box) ili kulinda maslahi ya Serikali. Ndio kusema kwamba hiyo ni sehemu ya kupumulia ya Serikali!

    1. Katika kesi ya REPUBLIC v MBUSHUU alias DOMINIC MNYAROJE AND KALAI SANGULA [1994] TLR 146 (HC) Mahakama Kuu ilitamka kama ifuatavyo kuhusu uhalali wa ADHABU YA KIFO:

    "Death penalty offends the right to the dignity of a person in the way the sentence is executed and therefore it offends article 13(6)(d) of the Constitution of the United Republic of Tanzania."

    Lakini Mahakama ya Rufani ilipinga uamuzi huo katika kesi ya MBUSHUU alias DOMINIC MNYAROJE AND ANOTHER v REPUBLIC [1995] TLR 97 (CA) kwa kusema yafuatayo:

    "Though the death penalty as provided by s 197 of the Penal Code, Cap 16, offends art 13(6)(d) and (e) of the Constitution, it is not arbitrary, hence a lawful law and it is reasonably necessary and it is thus saved by art 30(2) of the Constitution; the death penalty is, therefore, not unconstitutional."


    ANGALIZO: OFFENDS ARTICLE 13(6)(d) and (e) = NOT UNCONSTITUTIONAL!

    2. Tumeshuhudia jana kuhusu Mgombea Binafsi Mahakama Kuu ikitoa haki ya kugombea binafsi bila kupitia Chama lakini Mhakama ya Rufani imedai eti kwamba suala hilo SI LA KISHERIA bali NI LA KISIASA!


    Jamani haya mambo ni kweli au ni just coincidences na ni isolated events! Tujadili!
     
  2. Ngambo Ngali

    Ngambo Ngali JF-Expert Member

    #2
    Jun 18, 2010
    Joined: Apr 17, 2009
    Messages: 3,123
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    kumbuka pia kesi ya AG versus Butambala:"By way of post-script we desire to add that the fees payable under s 4 of the Legal Aid (Criminal Proceedings) Act 21 of 1969 may be grossly inadequate and out of date. We think something positive must be done..."
     
  3. ngoshwe

    ngoshwe JF-Expert Member

    #3
    Jun 18, 2010
    Joined: Mar 31, 2009
    Messages: 4,067
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Tazama hii ambayo hakukuwa na mtazamo wa Kisiasa japo kwa upande mmoja au mwingine ingeweza kuwa hivyo.

    [SIZE=+0]

    [/SIZE]





    [SIZE=+0]


    [/SIZE]
     
  4. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #4
    Jun 18, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Hapa Mahakama iliona kuwa Sheria ni nzuri kwa maneno yafuatayo: "The effect of this is that s 4 of Act 21 of 1969 is still good law and in the books. It follows that the range of fees provided therein is still the legal one therefore the payment of Shs 10,000/= ordered to be paid to Mr Butambala are illegal and must be refunded, less the amounts to be assessed afresh by Mwalusanya J in accordance with the existing law."

    Lakini cha kushangaza tena ikasema kwamba: "By way of post-script we desire to add that the fees payable under s 4 of the Legal Aid (Criminal Proceedings) Act 21 of 1969 may be grossly inadequate and out of date. We think something positive must be done, unless the public philosophy is that the service advocates render under the law are intended to be akin to the classical dock briefs of some jurisdictions."

    Kaaazi kweli kweli!
     
  5. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #5
    Jun 18, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Samahani tuelimishane, hapa siasa iliingiaje kwenye uamuzi huu?
     
  6. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #6
    Jun 19, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Naona learned bros and sisters hamuonekani kwenye mada hii kwa sana!
     
  7. B

    Babuyao JF-Expert Member

    #7
    Jun 19, 2010
    Joined: Jun 6, 2009
    Messages: 1,729
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Hizi mahakama mi naona zinaoneshana UBABE, hasa hii ya rufaa naona daima inakataa maamuzi ya mahakama kuu. Hii ya rufaa ina matatizo hii! Kabisa wajameni. Daima inakataa kile kichoamuliwa na mwenzake. je, mahakama kuu daima inakosea tu? Mi naona kuna ile hali ya kusema "We bwana mdogo nini wewe, unajua nini"! Umekosea, si hivyo, ni hivi". Aibu yao mahakama ya rufaa.
     
  8. Sikonge

    Sikonge JF-Expert Member

    #8
    Jun 19, 2010
    Joined: Jan 19, 2008
    Messages: 11,397
    Likes Received: 190
    Trophy Points: 160
    Wana sheria, si kuwa hatuonekani. Wengine sisi ni Wabeba Zege tangu tukiwa Secondary School O Level.

    Hizo sheria zenu na namba namba zinatutowa nje kabisa. Ingelikuwa vema mkiandika basi andikeni kwa ufupi tu na mengine jaribuni kutafasiri kwa lugha ya kibinadamu. Ni sawa na sisi tuanze kuandika lugha za kiufundi na kumwaga vialama na namba namba tu vya ajabu ajabu vya kwenye taa za kuongoza magari barabarani au ndege kiwanja cha ndege. Tukiona namba zimezidi bila maneno, tunauchuna.
     
  9. Msanii

    Msanii JF-Expert Member

    #9
    Jun 19, 2010
    Joined: Jul 4, 2007
    Messages: 6,223
    Likes Received: 62
    Trophy Points: 145
    Unafiki wa majaji kudhani sisi ni wajinga sana.
    Executives wanashika hatamu mpaka kwenye vichwa vya majaji wa mahakama ya rufaa.....
     
  10. Chapakazi

    Chapakazi JF-Expert Member

    #10
    Jun 20, 2010
    Joined: Apr 19, 2009
    Messages: 2,881
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135

    Nadhani hapo key word ni "arbitrary"! I wld interpret it to mean...although in a literal interpretation it appears to offend art 13 (d) & (e), but in infact it does not do so because of art 30(2)...which allows the breach of the given rights in certain specified circumstances. Sasa cha kushangaza hapa ni nini? Hujaelewa nini hapa? Sioni politics hata kidogo! Its a simple case of statutory interpretation which i think the Court of Appeal was right!

    Art 30 (2) reads:
    [FONT=&quot](2) Ifahamike kwamba masharti yaliyomo katika Sehemu hii[/FONT]
    [FONT=&quot]ya Katiba hii, yanayofafanua misingi ya haki, uhuru na wajibu wa[/FONT]
    [FONT=&quot]binadamu, hayaharamishi sheria yoyote iliyotungwa wala kuzuia[/FONT]
    [FONT=&quot]sheria yoyote kutungwa au jambo lolote halali kufanywa kwa[/FONT]
    [FONT=&quot]mujibu wa sheria hiyo, kwa ajili ya -[/FONT]
    [FONT=&quot](a) kuhakikisha kwamba haki na uhuru wa watu wengine[/FONT]
    [FONT=&quot]au maslahi ya umma haviathiriwi na matumizi[/FONT]
    [FONT=&quot]mabaya ya uhuru na haki za watu binafsi;[/FONT]
    [FONT=&quot](b) kuhakikisha ulinzi, usalama wa jamii, amani katika[/FONT]
    [FONT=&quot]jamii, maadili ya jamii, afya ya jamii, mipango ya[/FONT]
    [FONT=&quot]maendeleo ya miji na vijiji, ukuzaji na matumizi ya[/FONT]
    [FONT=&quot]madini au ukuzaji na uendelezaji wa mali au maslahi[/FONT]
    [FONT=&quot]mengineyo yoyote kwa nia ya kukuza manufaa ya[/FONT]
    [FONT=&quot]umma;[/FONT]
    [FONT=&quot](c) kuhakikisha utekelezaji wa hukumu au amri ya[/FONT]
    [FONT=&quot]mahakama iliyotolewa katika shauri lolote la madai[/FONT]
    [FONT=&quot]au la jinai;[/FONT]
    [FONT=&quot](d) kulinda sifa, haki na uhuru wa watu wengine au[/FONT]
    [FONT=&quot]maisha binafsi ya watu wanaohusika katika mashauri[/FONT]
    [FONT=&quot]mahakamani, kuzuia kutoa habari za siri; kutunza[/FONT]
    [FONT=&quot]heshima, mamlaka na uhuru wa mahakama;[/FONT]
    [FONT=&quot](e) kuweka vizuizi, kusimamia na kudhibiti uanzishaji,[/FONT]
    [FONT=&quot]uendeshaji na shughuli za vyama na mashirika ya[/FONT]
    [FONT=&quot]watu binafsi nchini; au[/FONT]
    [FONT=&quot](f) kuwezesha jambo jingine lolote kufanyika ambalo[/FONT]
    [FONT=&quot]linastawisha au kuhifadhi maslahi ya taifa kwa jumla.[/FONT]
     
  11. Buchanan

    Buchanan JF Diamond Member

    #11
    Jun 20, 2010
    Joined: May 19, 2009
    Messages: 13,088
    Likes Received: 236
    Trophy Points: 160
    Unamaanisha nini "lugha ya binadamu?"
     
Loading...