Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Madhumuni na Dhumuni.

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by MRIMI MWESO, May 18, 2012.

  1. M

    MRIMI MWESO Member

    #1
    May 18, 2012
    Joined: May 5, 2012
    Messages: 5
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Kuna baadhi ya watu wamekuwa wakitumia neno dhumuni badala ya neno madhumuni. Je, ni sahihi?
     
  2. r

    rununu Member

    #2
    May 18, 2012
    Joined: Jun 26, 2011
    Messages: 57
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    kiswahili fasaha ni "madhumuni" na siyo dhumuni hayo ni makosa ya mazoea tu
     
  3. Omonto wa-hene

    Omonto wa-hene Senior Member

    #3
    May 20, 2012
    Joined: Apr 2, 2012
    Messages: 178
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 35
    Ndugu Mrimi Mweso, alichokisema rununu ni kweli; tena kweli tupu! Mazoea ya kutumia dhumuni kumaanisha umoja wa madhumuni unatokana na jinsi inavyojulikana kwamba nomino zote za Kiswahili zimegawanywa katika ngeli zake. Katika ngeli ya O - MA ndimo tunapata nomino zenye tabia hii. Mfano wa nomino hizi ni kama tunda-matunda, tusi-matusi, neno-maneno, embe-maembe, ****-******, jambazi-majambazi n.k. n.k. Kwa hiyo watumiaji wa lugha wanajikuta 'kutekwa' na kanuni hiyo na wanaingiza maneno kama dhumuni-madhumuni, kamasi-makamasi, elezo-maelezo n.k n.k. Nachojaribu kueleza hapa ni kwamba si kila nomino huwa na umoja na wingi. Hivyo kusema dhumuni, msemaji anakuwa amekiuka kanuni za kisarufi.

    Ninawasilisha!
     
  4. Sungurampole

    Sungurampole JF-Expert Member

    #4
    May 20, 2012
    Joined: Nov 17, 2007
    Messages: 988
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Sijui kwa nini pamoja na kujua kanuni hii ulimi unakuwa mzito. Mimi siyo mtaalamu wa kiswahili ni mtumiaji tu- juzi juzi nikiwa nawasilisha mada fulani mahali nikataka kusema kwa kiswahili - Please think of targets for each objective. Pamoja na kujua kanuni hii nilishindwa ulimi ulikuwa mzito.... niltakiwa nisemje ili wanielewe vizuri kama nilivyoiweka kwa kidhungu?

    naomba mnikwamue hapo
     
  5. Omonto wa-hene

    Omonto wa-hene Senior Member

    #5
    May 21, 2012
    Joined: Apr 2, 2012
    Messages: 178
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 35
    Wewe ulikuwa unaongea na waandaaji wa bajeti nini, maana ni kama vile ulikuwa unaanza na 'national objectives' ndipo unashuka kwenye 'target type' kwa kila objective? Anyway ulikuwa unazungumzia malengo yenye uzito tofauti.
     
  6. Sungurampole

    Sungurampole JF-Expert Member

    #6
    May 21, 2012
    Joined: Nov 17, 2007
    Messages: 988
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Siyo mkuu, just a strategic planning group
     
  7. Companero

    Companero Platinum Member

    #7
    May 21, 2012
    Joined: Jul 12, 2008
    Messages: 5,392
    Likes Received: 56
    Trophy Points: 145
    MM wa M unafanya nini huku?
     
Loading...