Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Madaraka ya Rais wa Tanzania kwa mujibu wa Katiba

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Sikonge, Jul 23, 2008.

  1. Sikonge

    Sikonge JF-Expert Member

    #1
    Jul 23, 2008
    Joined: Jan 19, 2008
    Messages: 11,397
    Likes Received: 191
    Trophy Points: 160
    Wana JF,

    Mie nimekuwa nafikiri kuwa Rais wetu anapata shida na mafisadi kwa sababu MADARAKA aliyonayo Rais wetu ni kidogo sana. Ninaombi kwa Wabunge na Mawaziri waliopo hapa JF kuwa huko BUNGENI ibadilishwe katiba ili UWEZO wake uwe Mkubwa zaidi. Hiyo itasaidia sana kupambana na mambo mengi ambayo kwa sasa hawezi kwani KATIBA hamruhusu. Ikibidi basi hata cheo cha PM kife na ibaki Rais na makamu wake. Mbona UK wana PM tu bila Rais?

    Walau kila BAYA tutajua nani alaumiwe.
     
  2. Pundit

    Pundit JF-Expert Member

    #2
    Jul 23, 2008
    Joined: Feb 4, 2007
    Messages: 3,742
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 0
    Quite the contrary,

    Kama kuna tatizo la rais na madaraka ni kwamba rais ana madaraka makubwa sana, si kidogo.

    Rais ana madaraka makubwa sana kiasi kwamba hata checks and balance haziwezi kufanya kazi, rais akiwa implicated kwenye rushwa tume iliyopewa kazi ya kupeleleza inaandika "mengine hatutayasema kwa kulinda heshima ya serikali"

    Tatizo si madaraka, sema jingine.
     
  3. Sam GM

    Sam GM JF-Expert Member

    #3
    Jul 23, 2008
    Joined: Mar 3, 2008
    Messages: 536
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    Sioni kama rais hana madaraka ya kutosha, tatizo hajui nini cha kufanya au anawaonea haya wenzake ambao anajua akiwagusa watamuumbua.
     
  4. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #4
    Jul 23, 2008
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,222
    Likes Received: 16,229
    Trophy Points: 280
    Sikonge

    You can't be serious....
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  5. Companero

    Companero Platinum Member

    #5
    Jul 23, 2008
    Joined: Jul 12, 2008
    Messages: 5,395
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Sikonge

    Haya madaraka ya rais mtendaji (executive president) yamepunguzwa kidogo tu hivi majuzi ila bado ni makubwa sana. Huu ni urithi wa Mwalimu aliyeamua nchi hii iwe na 'imperial presidency', yaani urais wa kifalme na ndio maana Mwalimu aliwahi kuwaambia BBC kuwa Katiba ya Tanzania inamruhusu kuwa dikteta. Mfumo huu ni chachu ya ufisadi maana unaruhusu kulindana.

    Dawa ya ufisadi ni kuwa na uhuru wa bunge, uhuru wa mahakama, uhuru wa kitengo cha uendeshaji mashtaka, uhuru wa taasisi ya kudhibiti na kuzuia rushwa, uhuru wa jeshi la polisi, uhuru wa tume ya uchaguzi, uhuru wa vyombo vya habari na zaidi ya yote, uhuru wa wananchi. Tunahitaji katiba huru.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  6. Sikonge

    Sikonge JF-Expert Member

    #6
    Jul 23, 2008
    Joined: Jan 19, 2008
    Messages: 11,397
    Likes Received: 191
    Trophy Points: 160
    GM,
    Kwa mawazo yako Rais ana madaraka ya kutosha au hana?. Mie sisemei Kiwekte peke yake ila nasemea RAIS kwa ujumla na wale wote watakaofuata hata mwaka 2050. Hiki ndicho ningelipenda watu tukijadili.
    Ila mie narudia tena. Haya mambo ya kusema ohh, PM aliunda Richmonduli, sijui Yona alinunua Kiwira, AKA. Ijulikane ni nani MCHAWI na asije akasema Ohh, sikuwa na uwezo. Rais awe mtu wa kubeba sifa au kubebeshwa lawama zote za Uchafu wote na maovu ya serikali.
     
  7. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #7
    Jul 23, 2008
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,222
    Likes Received: 16,229
    Trophy Points: 280
    Subiri Mwanakijiji aione hii......Lol
     
  8. jmushi1

    jmushi1 JF-Expert Member

    #8
    Jul 23, 2008
    Joined: Nov 2, 2007
    Messages: 16,047
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 145
    Madaraka aliyonayo JK akitaka kuwakamata MAFISADI wote ni suala la AMRI TU!

    Anatudanganya watanzania kuwa anashirikiana na bunge na bunge lina nguvu kubwa sana kwasababu anajuwa wazi ni kina Chenge watakaoshinda huko Bungeni.

    Hivyo kama ni madaraka Rais tayari anayo makubwa sana na tunaweza kuyafananisha na UDIKTETA!
     
  9. Kuhani

    Kuhani JF-Expert Member

    #9
    Jul 23, 2008
    Joined: Apr 2, 2008
    Messages: 2,944
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Sikonge,

    Katiba sasa hivi inasemaje?
     
  10. Sikonge

    Sikonge JF-Expert Member

    #10
    Jul 23, 2008
    Joined: Jan 19, 2008
    Messages: 11,397
    Likes Received: 191
    Trophy Points: 160
    Companero

    Kumbe yamepunguzwa? Nilitegemea yaongezwe. Sasa kitu gani kapunguziwa? Isije ikawa kapunguziwa ili iwe rahisi kusema SINA UWEZO NAVYO hivyo kikatiba. Mie nasema au yapunguzwe hadi yawe nusu yake au yaongezwe na TUMJUWE MCHAWI wetu siku zote ni nani.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  11. Sikonge

    Sikonge JF-Expert Member

    #11
    Jul 23, 2008
    Joined: Jan 19, 2008
    Messages: 11,397
    Likes Received: 191
    Trophy Points: 160
    Kuhani ehh,
    Mie niko huku kijijini ntaijuwa wapi KATIBA? Nijuavyo mie kwa kuangalia ayafanyayo Rais wetu kila siku au kwa miaka mingi ni kuwa kuna vitu huwa anashidwa kufanya kikatiba. Pia kumekuwa na kutupiana mpira kati yake na PM na ndiyo maana nikasema PM aondolewe na yeye awe kama alivyo PM wa UK yaani Kiongozi wa serikali na kila kitu au walivyo Wajerman. Kikifanyika kibaya basi ni RAIS ajibu na asitupe mpira kwa mtu mwengine yeyote.
     
  12. jmushi1

    jmushi1 JF-Expert Member

    #12
    Jul 23, 2008
    Joined: Nov 2, 2007
    Messages: 16,047
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 145
    Tayari ana madaraka yanayotosha kuwakamata mafisadi bila hata ya bunge wala mtu yeyote yule!
    Hilo la kujifanya hana madaraka ni janja ya kutoshughulikia UFISADI!
    Jamaa ana nguvu sana Sikonge fwatilia utajuwa!
    Cheki na katiba.
     
  13. Sikonge

    Sikonge JF-Expert Member

    #13
    Jul 23, 2008
    Joined: Jan 19, 2008
    Messages: 11,397
    Likes Received: 191
    Trophy Points: 160
    jmushi1

    Kama ana madaraka namna hiyo sasa kuna haja gani ya kuwa na PM? Si aondolewe tu na kila kiti afanye yeye na Mawaziri wote wawe wanajibu kwake moja kwa moja. Kila kikiharibika basi ni Waziri Mhusika na RAis ndiyo wako Responsible. Makamu wake ndiyo awe kama PM. Kwani huyu jamaa huwa yupo tu kula kodi yetu? Mwache na yeye amenyeke.

    Jamani haya ya kusema katiba inasemaje au sheria inasemaje kila mtu anajua kuwa HAWAFUATI hii katiba wala sheria. Sasa msiniulize mie huku shamba kuwa nisome katiba au ninayo au inasemaje. Mie kama Fundi Mchundo huwa ni mtu wa kuangalia NINA NINI nijenge nyumba na si WAMENIAHIDI nini au wamesema nina nini.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  14. Companero

    Companero Platinum Member

    #14
    Jul 23, 2008
    Joined: Jul 12, 2008
    Messages: 5,395
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    1. Rais ana madaraka ya kubadilisha Waziri Mkuu (Mzee Ruksa alibadilisha mawaziri wakuu na enzi za zidumu fikra sahihi za Mwenyekiti wa Chama, Rais alikuwa na uwezo wa kutumia dhana ya chama kushika hatamu kumbana Makamu wa Rais ajiuzulu kikaoni kunapokuwa na kuchafuka kwa hali ya kisiasa)

    2. Rais ana madaraka ya kutokukubali kupitisha muswada wowote wa Bunge, ikiwamo muswada wa Bajeti, na hivyo kuvunja Bunge na uchaguzi mpya kuitishwa (Hili ni vigumu sana kutokea katika nchi ambayo bado ina chembechembe za nasaba ya 'dola-chama' na yenye utamaduni wa kisiasa wa kulindana kunakotokana na vimelea vya urithi wa siasa ya chama kushika hatamu)

    3. Rais ana madaraka ya kubadilisha wanasheria wakuu, wakuu wa taasisi za kupambana na kudhibiti rushwa, wakuu wa taasisi za usalama na ulinzi, makatibu wa wizara, magavana wa benki kuu, na kadhalika (Mwalimu alitumia sana madaraka haya kudhibiti viongozi wake japo ualimu wake ulimfanya aishie kuwahamisha na kuwapa nafasi nyingine ili wajaribu tena na kujisahihisha)

    "Bila ya kuathiri masharti mengineyo ya Katiba hii, madaraka ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano yatatekelezwa ama na Rais mwenyewe moja kwa moja au kwa kukasimu madaraka hayo kwa watu wengine wenye madaraka katika utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano" - Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (Toleo la 2005) Ibara ya 34 (4)
     
  15. Kuhani

    Kuhani JF-Expert Member

    #15
    Jul 23, 2008
    Joined: Apr 2, 2008
    Messages: 2,944
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Sina swali lingine.
     
  16. O

    Ogah JF-Expert Member

    #16
    Jul 23, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 6,190
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Good observation Kuhani!!,

    .....wee Sikonge....inabidi ufanye h/work yako sawa sawa kabla ya kubandika judgements zako humu.......kama una-claim Rais ana madaraka madogo...hebu tuwekee facts ulizonazo kuthibitisha claim yako
     
  17. Richard

    Richard JF-Expert Member

    #17
    Jul 23, 2008
    Joined: Oct 23, 2006
    Messages: 6,862
    Likes Received: 2,378
    Trophy Points: 280
    Mkuu sasa kabla ya kuleta hii hoja, si unge-download hio katiba na upitie sehemu inayoonesha madaraka ya raisi?

    Naona hili ndio tatizo lako. Easy budy, unafanya utafiti halafu unatoa mada.
     
  18. Pundit

    Pundit JF-Expert Member

    #18
    Jul 23, 2008
    Joined: Feb 4, 2007
    Messages: 3,742
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 0
    Rather Socratic mate, I like that.
     
  19. Quemu

    Quemu JF-Expert Member

    #19
    Jul 23, 2008
    Joined: Jun 27, 2007
    Messages: 985
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Gademu Kuhani....!!!! Hii tabia yako inaweza kufanya mtu akimbie mada yake mwenyewe.... LOL
     
  20. K

    Koba JF-Expert Member

    #20
    Jul 23, 2008
    Joined: Jul 3, 2007
    Messages: 6,065
    Likes Received: 435
    Trophy Points: 180
    ...kumbe hata madaraka ya raisi hujui then unatuletea hizi BS yako...nenda kasome katiba kwanza na hata humu unapoandika ukiitafuta inapatikana
     
Loading...