Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Maana na matumizi ya neno "Hayati"

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by EMT, Apr 10, 2012.

  1. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #1
    Apr 10, 2012
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,214
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Ninavyoelewa origin ya neno "hayati" ni kwenye lugha ya Kiarabu ambalo tafsiri yake kwa lugha ya Kiingereza ni "my life". Lakini kwa mujibu wa dictionary ya Kiingereza neno "hayati" linatumika zaidi "in an affectionate way usually towards someone who means a lot to you." Kwa mfano, "Goodbye my life" ni sawa na "Goodbye my Hayati".

    Kwenye Kiswahili, neno "hayati" huwa linatumika zaidi kwa mtu ambaye ni marehemu. Je, lina maana sawa na ile maana ya Kiarabu? Ni marehemu wa aina gani wanaostahili kuitwa "hayati"?
     
  2. Ndumbayeye

    Ndumbayeye JF-Expert Member

    #2
    Apr 10, 2012
    Joined: Jan 31, 2009
    Messages: 3,876
    Likes Received: 430
    Trophy Points: 180
    Mheshimiwa aliyekufa
     
  3. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #3
    Apr 10, 2012
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,214
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    "Mheshimiwa" ni mtu wa aina gani?
     
  4. TONGONI

    TONGONI JF-Expert Member

    #4
    Apr 10, 2012
    Joined: Feb 18, 2011
    Messages: 1,024
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
     
  5. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #5
    Apr 11, 2012
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,214
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Asante Mkuu kwa ufafanuzi. Kwa hiyo kwenye lugha ya Kiswahili hayati inaweza kutumika kwa marehemu yoyote, na sio tuu kwa "waheshimiwa" kama mchangiaji mmoja aliposema hapo juu? Maana wengi tunadhani kuwa "hayati" huwa inatumika zaidi kwa viongozi au watu waliotoa mchango mkubwa kwa jamii na "marehemu" kwa kila mtu.
     
  6. jambotemuv

    jambotemuv Senior Member

    #6
    Apr 11, 2012
    Joined: Feb 7, 2008
    Messages: 197
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    Kwa kiswahili cha Tanzania Hayati limetumika kisiasa zaidi. Huwatambulisha Marehemu ambao katika uhai wao walikuwa na mchango mkubwa na tena maarufu kwa jamii. Mifano ni baadhi ya viongozi wakuu wa kabila waliopambana vikali kuupinga ukoloni, viongozi walioshiriki kwa namna mbalimbali harakati za kudai uhuru wa Tanganyika, Zanzibar, na wale waloshika uongozi wa Taifa ngazi za juu. HaaMifano ni Hayati Chifu Mkwawa, Hayati Seti Benjamin, Hayati Abedi Amani Karume, Hayati Moringe Sokoine, Hayati Julius Kambarage Nyerere, nk.
     
  7. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #7
    Apr 11, 2012
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,214
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Hapo unaweza kuonisha vipi na Steven Kanumba kuitwa hayati?
     
  8. CHAI CHUNGU

    CHAI CHUNGU JF-Expert Member

    #8
    Apr 11, 2012
    Joined: Feb 20, 2012
    Messages: 7,165
    Likes Received: 73
    Trophy Points: 145
    Hayati inatakiwa itumike kwa kila mfu mwanadamu na kwa aliye hai,kama wewe ni islamic kuna aya inasema(Fih hayati dunia wal akhera)sina hakina na spelling.Hii inamaanisha kwamba kuna hayati wa duniani na hayati wa akhera.
    Ila kwa taratibu za kibinadamu aliye hai huwezi kumuita hayati ingawa aya hii inamaanisha kwamba aliye hai ni hayati mtarajiwa bila kujari kipato chake.
    So ata wewe hata kama unaishi under $1 per day ukifa inatakiwa tukuite"hayati EMT"
     
  9. jambotemuv

    jambotemuv Senior Member

    #9
    Apr 12, 2012
    Joined: Feb 7, 2008
    Messages: 197
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    Kwa misingi ya kisiasa nakijamii niloitaja mwanzo Kanumba hakuwa na sifa kama nilowataja na hivyo hayati halimstahili. Bado hatuna jinsi ya kuwazuia rafiki wala ndugu kumtaja wapendavyo ila kwenye kumbukumbu rasmi za Serikali ya Tanzania ndo hatutegemei aorodheshwe kama hayati.
     
  10. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #10
    Apr 12, 2012
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,214
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Yea, Uarabuni mtu anaweza kuitwa Hayati kama first name. Ni jina kama majina mengine tuu. Lakini lugha ya Kiswahili sidhani kama unaweza kumwita mtu hai Hayati.
     
  11. Dotworld

    Dotworld JF-Expert Member

    #11
    Apr 12, 2012
    Joined: Aug 10, 2011
    Messages: 3,900
    Likes Received: 65
    Trophy Points: 145
    .

    Mkuu, EMT,

    Neno Hayati lina maana mbili:


    Maana ya Kwanza: deceased, departed


    Hayati huwakilisha mtu aliyekufa … yaani the late Mfano The Late Sokoine etc


    Maana ya Pili: Life


    Hayati huwakilisha Uhai (maisha) mfano kama una mgonjwa anaumwa alafu mtu akikuuliza vipi EMT anaendeleaje unaweza kumjibu .. Aah yupo yupo tu si hayati wala si mamati ikimaanisha EMT is still unwel



    Haya hii hapa ni kwa mujibu wa
    KAMUSI ya TUKI kuhusiana na tafsiri / Matumizi ya Hayati



    hayati nm [a-/wa-]


    1. deceased, departed, the late: ~ Shaaban Robert the late Shaaban Robert.


    2. life. (mt) Si hayati si mamati, si mzima si mgonjwa he/she is still unwell.


    .
     
  12. K

    Kituko JF-Expert Member

    #12
    Apr 12, 2012
    Joined: Jan 12, 2009
    Messages: 5,924
    Likes Received: 1,073
    Trophy Points: 280

    Tatizo la Lugha, neno moja linalotoholewa kwenye lugha nyingine linaweza likabaki na maana ileile ama inayofanana na ile au ni kinyume kabisa,
    Lakini cha muhimu ni kulichukulia hilo neno jipya kama lilivyo na linavyotumika katika hiyo lugha husika, hata Lugha za kibantu pia zina hiyo tabia

    mfano wa maneno yaliyobadilika maana ni wa Kiswahili na Kishona (Zimbabwe,Botswana,SouthAfrika/Mozambique)

    KISU (Swahili) , Shona wao waasema BANGA(PANGA)
    MAVU.ZI (Swahili), Shona wao wanasema NUWELE (NYWELE)
    NYWELE (
    Swahili), Shona wao wanasema MAVUDZI
    MAJI (Swahili),
    Shona wanasema MVULA (MVUA)
     
  13. CAMARADERIE

    CAMARADERIE JF-Expert Member

    #13
    Apr 12, 2012
    Joined: Mar 3, 2011
    Messages: 4,404
    Likes Received: 106
    Trophy Points: 160
    Kilimanjaro hotel mbona nayo yaitwa Hayati?
     
  14. CAMARADERIE

    CAMARADERIE JF-Expert Member

    #14
    Apr 12, 2012
    Joined: Mar 3, 2011
    Messages: 4,404
    Likes Received: 106
    Trophy Points: 160
    Neno KUKAZA ndilo linanipa shida sana katika kiswahili
     
  15. yaser

    yaser JF-Expert Member

    #15
    Apr 12, 2012
    Joined: Jan 23, 2012
    Messages: 1,337
    Likes Received: 54
    Trophy Points: 145
    vp unatafuta neno la kumwita ndugu yenu kanumba?
     
  16. EMT

    EMT JF-Expert Member

    #16
    Apr 12, 2012
    Joined: Jan 13, 2010
    Messages: 14,214
    Likes Received: 150
    Trophy Points: 160
    Nilidhani inaitwa Hyatt? Mmoja wa wamiliki wa kwanza kabisa wa hizo hoteli alikuwa anaitwa Hyatt von Dehn
     
Loading...