Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Lugha za kuepuka pindi upandapo daladala.

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Mohamedi Mtoi, Aug 9, 2012.

  1. Mohamedi Mtoi

    Mohamedi Mtoi R I P

    #1
    Aug 9, 2012
    Joined: Dec 11, 2010
    Messages: 3,326
    Likes Received: 36
    Trophy Points: 0
    Nitakupa, atakupa mbele, hujapewa mbele, utapewa nyuma, nitakupa nikikaa vizuri, ngoja isimame nikupe, subiri asimamishe nikupe, hivi nilivyo kaa nita kupaje, utapewa tulia, nikupe mara ngapi, nimempa huku mbele, msimpe huko nyuma, si nimekuambia simamisha hapo mbele, mbona nisha kupa?

    Kiswahili kimepanuka na kila kikipanuka tafsiri yake pia hupanuka na wakati mwingine hata kuleta ukakasi.
     
  2. Mwanahisa

    Mwanahisa JF-Expert Member

    #2
    Aug 9, 2012
    Joined: Jun 29, 2012
    Messages: 1,396
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Mkuu huu ni ukakasi wakutosha!
    Lugha inakwenda mbali sana hii.
     
  3. S

    Skype JF-Expert Member

    #3
    Aug 9, 2012
    Joined: Nov 5, 2010
    Messages: 7,286
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    Na sijui tutumie maneno gani mbadala?
     
  4. Mohamedi Mtoi

    Mohamedi Mtoi R I P

    #4
    Aug 9, 2012
    Joined: Dec 11, 2010
    Messages: 3,326
    Likes Received: 36
    Trophy Points: 0
    Mkuu cha msingi ni kuto tumia maneno au nahau zitakazo leta ukakasi. Mfano "utapata nauli yako subiri", "usiwe na wasiwasi gari ikisimama nitakupatia nauli yako".
     
  5. I

    IPECACUANHA JF-Expert Member

    #5
    Aug 9, 2012
    Joined: Feb 19, 2011
    Messages: 1,609
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    Karibu kwenye "mbinu za Kiswahili" upate kudadavua na "wazee" wenzio.
     
  6. Kiranga

    Kiranga JF-Expert Member

    #6
    Aug 9, 2012
    Joined: Jan 29, 2009
    Messages: 34,583
    Likes Received: 5,629
    Trophy Points: 280
    Kama una mawazo ya bwan'Chuchu hata mtu asemeje utaona lugha ya kuepuka tu.
     
  7. M

    Mwalufunamba JF-Expert Member

    #7
    Aug 9, 2012
    Joined: Jun 12, 2012
    Messages: 211
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Matumizi ya namna hii nimeyapenda.

    Shukrani mkuu.
     
  8. Thomas Odera

    Thomas Odera Verified User

    #8
    Aug 9, 2012
    Joined: Nov 1, 2010
    Messages: 634
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Hapo umenena ila tatizo vijana hawataki kutumia maneno mbadala ili kuondoa ukakasi
     
  9. mansakankanmusa

    mansakankanmusa JF-Expert Member

    #9
    Aug 9, 2012
    Joined: Sep 30, 2010
    Messages: 3,446
    Likes Received: 191
    Trophy Points: 160
    wewe mwenyewe mud umeshabebesha kasoro, subiri daladala ikisimama, bado mulemule, kikubwa kukaa kimpya tu! unapohisi maneno yanayotaka yakutoke huna hakika na lugha inayotaka ikitoke, kaa kimya tu, si utalipa bana? muda wake wa kumpa, no kutoa nauli utatoa, no utalipa nauli. sawa mohamedi?
     
  10. U

    Ubungo JF-Expert Member

    #10
    Aug 9, 2012
    Joined: Apr 7, 2012
    Messages: 1,239
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Mkuu ushaishi Mombasa, hizo lahaja za huko.
     
  11. mansakankanmusa

    mansakankanmusa JF-Expert Member

    #11
    Aug 9, 2012
    Joined: Sep 30, 2010
    Messages: 3,446
    Likes Received: 191
    Trophy Points: 160
    kweli bana kuna dalili za umombasa humo
     
  12. webondo

    webondo JF-Expert Member

    #12
    Aug 9, 2012
    Joined: Apr 29, 2012
    Messages: 1,711
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    duh! Balaa.
     
  13. Mshuza2

    Mshuza2 JF-Expert Member

    #13
    Aug 9, 2012
    Joined: Dec 27, 2010
    Messages: 2,615
    Likes Received: 296
    Trophy Points: 180
    'kuna mtu atakupa nyuma' dah, kweli haya maneno haya mmh! Si mnajua mawazo..
     
  14. M

    Mwalufunamba JF-Expert Member

    #14
    Aug 9, 2012
    Joined: Jun 12, 2012
    Messages: 211
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Matumizi ya namna hii nimeyapenda.

    Shukrani mkuu.
     
  15. Roulette

    Roulette JF-Expert Member

    #15
    Aug 9, 2012
    Joined: Dec 15, 2010
    Messages: 5,618
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Naona tabu ni maneno : kupewa, mbele, nyuma, kusimama, kukaa vizuri. Kaaz kweli kweli!
     
  16. Mohamedi Mtoi

    Mohamedi Mtoi R I P

    #16
    Aug 9, 2012
    Joined: Dec 11, 2010
    Messages: 3,326
    Likes Received: 36
    Trophy Points: 0
    Mkuu kwa jinsi teknohama inavyo kuwa kwa kasi ule wigo wa kusema kiswahili au maneno fulani niya mahali fulani au yanatumika sana mahali fulani ni kujidanganya.

    Mfano Uchagani nako siku hizi kumekuwa kama pwani, taarabu mpaka kwenye baa za vitochi.

    Cha msingi hapa ni kujuzana ukakasi unapoweza kutokea. Umombasa, uunguja, upemba, uzanaki, ukurya au hata udigo sio wakati wake kuufikiri maana tayari tuna kifo cha muda, mipaka, umbali na nafasi. Hii inapelekea kuishi kama tuko kijijini (rejea definition ya globalisation)
     
  17. E

    Elizabeth Dominic Platinum Member

    #17
    Aug 9, 2012
    Joined: Dec 7, 2007
    Messages: 4,543
    Likes Received: 27
    Trophy Points: 145
    "We konda vipi kwani nimekwambia sikupi?" Yaani ni ngumu kuepuka wakati mwingine pale konda anapokugongeagongea chenji huku akisema in a rude way "hapo dada fungua changu?" hasa wewe kwa kuhamaki utajibu hivyo ukijua fika neno nauli lishawakilishwa kwenye mgongano wa chenji na kauli ya konda
     
  18. The Boss

    The Boss JF-Expert Member

    #18
    Aug 9, 2012
    Joined: Aug 18, 2009
    Messages: 36,064
    Likes Received: 14,310
    Trophy Points: 280

    makonda wengine hupenda tu kujibu kwa makusudi
    hivyoo
    au kukuuliza 'umekaa vibaya'?lol
     
  19. E

    Elizabeth Dominic Platinum Member

    #19
    Aug 10, 2012
    Joined: Dec 7, 2007
    Messages: 4,543
    Likes Received: 27
    Trophy Points: 145
    Haswaa! Lakini ni burudani ukichukulia wengine wana mahasira ya kijinga kwangu mimi i will probably laugh it off na kumzidishia raha kabisa kwa kumjibu "yaani nimekaa vibaya mnoo hata kutoa kipochi siwezi".....lol
     
  20. Magongo

    Magongo Member

    #20
    Aug 10, 2012
    Joined: Jan 24, 2012
    Messages: 60
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Maana halisi ya neno inategemea mahali neno lilipozungumziwa, umri wa wazungumzaji na mahusiano baina ya wazungumzaji hao.
     
Loading...