Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kwanini Wabunge hawakumlilia Kawambwa naye awajibike kuhusu matokeo mabaya ya elimu?

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Mzee Mwanakijiji, May 8, 2012.

  1. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #1
    May 8, 2012
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    Sikutaka kulileta hili lakini inaonekana sina ujanja. Katika kikao kilichopita wabunge wetu wengi walionekana kukerwa zaidi na ripoti za CAG na zile za kamati kuhusiana na mambo mbalimbali. Wizara kadhaa zilinyoshewa kidole na hatimaye mawaziri wake wakaondolewa. Hata hivyo, binafsi naamini hakuna kashfa yenye madhara ya moja kwa moja na ya kudumu kama iliyoko kwenye elimu.

    KUanzia elimu ya msingi na sekondari kuna changamoto ambazo kwa kweli ni dhambi kwa watoto wetu. Cha kuudhi zaidi inaonekana wabunge wetu wamekubali hali ilivyo na sijasikia wengi wakitaka waziri wa elimu Bw. Shukuru Kawambwa awajibike pia kama walivyowajibishwa wale wa sekta ya afya. Ni kwanini? Ni kweli hawajaona uovu uliopo kwenye sekta hiyo? ni kweli wabunge wetu hawajaona hali ilivyo kwenye shula za kata na mamia ya shule za msingi vijijini na mijini?

    Hivi, inakuwaje Ngeleja anawajibishwa lakini Kawambwa anaachwa? Ni kweli sekta ya nishati ina umuhimu mkubwa kuliko elimu? Ni kweli madhara ya kukosa umeme wa kudumu kwa asilimia 14 ya wananchi wetu ni makubwa zaidi kuliko kukosa elimu bora na mazingira bora kwa asilimia zaidi ya tisini ya watoto wetu? Ni kweli kwamba wabunge wetu hawajasoma ripoti mbalimbali za elimu ambazo zimetolewa na CAG taasisi nyingine.

    Kwanini, hata upinzani hauonekani kukerwa na kushindwa kwa sera ya elimu ya serikali ya chama cha mapinduzi na badala yake na wao wako kimya kutaka watu wawajibike? Hivi ni mpaka walimu na wanafunzi nao wagome ndio tutajua kweli kuwa tatizo letu ni kubwa kuliko tunavyodhania?
     
  2. Ndumbayeye

    Ndumbayeye JF-Expert Member

    #2
    May 8, 2012
    Joined: Jan 31, 2009
    Messages: 3,878
    Likes Received: 430
    Trophy Points: 180
    mkuu haujasomeka, tufafanulie zaidi
     
  3. kichomiz

    kichomiz JF-Expert Member

    #3
    May 8, 2012
    Joined: Feb 28, 2011
    Messages: 9,405
    Likes Received: 914
    Trophy Points: 280
    Me naona wabunge wetu hawako makini na jambo la elimu,yaani elimu kwao haina umuhimu kabisaa na ndio maana wabunge wengi ni vilaza,hili swala la elimu linatakiwa lianze kupigiwa kelele na sisi wenyewe majimboni kwetu,kwa sababu bungeni wanalikwepa kana kwamba halina umuhimu.
     
  4. mtotowamjini

    mtotowamjini JF-Expert Member

    #4
    May 8, 2012
    Joined: Apr 23, 2012
    Messages: 4,540
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Hapa tanzania ndio kitu ambacho sikiilewi...ukiangalia nchi nyingi zilizoendelea Elimu na Afya ndio priority ya kwanza katika kila serikali hapa duniani...Hapa tanzania Sekta ya Elimu na Afya...oh my!! sijui hata nianzie wapi. Tumeshakua na wasomi wengi sana wanaongoza hii wizara ya elimu bt Elimu yetu bado haiendi mbele ukilinganisha na nchi zingine...hasa mikoani inatisha na kusikitisha sana....huyu waziri wa elimu hii CAG report haikumpitia but she's culpable just like the rest of them...:disapointed:
     
  5. Feedback

    Feedback JF-Expert Member

    #5
    May 8, 2012
    Joined: Mar 14, 2011
    Messages: 7,901
    Likes Received: 239
    Trophy Points: 160
    Mzee Mwanakijiji, hata mimi nimeshangaa sana wizara ya Elimu kutoguswa. Lakini kilichonijia kichwani kwa haraka haraka ni maslahi binafsi ya wabunge. Watu (Wabunge) wana maslahi yao kwenye wizara kama za Nishati, Viwanda, Fedha nk, wanaona kwenye wizara ya Elimu hakuna dili kubwa kubwa zaidi ya kumfaulisha mtoto wa ndugu yako kwenye mtihani, hawapati faida ya haraka kama kwenye Nishati na madini.
     
  6. Ng'wanangwa

    Ng'wanangwa JF-Expert Member

    #6
    May 8, 2012
    Joined: Aug 28, 2010
    Messages: 9,435
    Likes Received: 174
    Trophy Points: 160
    mitihani iliwahi kuvuja na watu wakapaza sauti kutaka mama ndalichako ajiuzulu, lakini akasema hang'oki na hakung'oka. na hajafanywa kitu.
     
  7. Z

    ZeMarcopolo JF-Expert Member

    #7
    May 8, 2012
    Joined: May 11, 2008
    Messages: 13,540
    Likes Received: 289
    Trophy Points: 180
    Wabunge walikuwa warespond to report ya fedha ya CAG ambayo haihusu matokeo ya wanafunzi.
     
  8. Mpita Njia

    Mpita Njia JF-Expert Member

    #8
    May 8, 2012
    Joined: Mar 3, 2008
    Messages: 7,014
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    Kwa sababu;
    1. Wengi wa wabunge hawakuona link kati ya elimu ya madudu yaliyowafanya wawalilie wale wengine
    2. Wengi wa wabunge hawakuwa na hoja 'zao'... wengi walisimama kwenye ripoti za CAG kuwalilia wale wengine
    3. Labda walijua itakuwa ni kazi bure kwa sababu wanajua kuwa ni mtu wa mkubwa -- si tunaona jinsi anavyozungushwa wizara kwa miaka hii 6 iliyopita
     
  9. samora10

    samora10 JF-Expert Member

    #9
    May 8, 2012
    Joined: Jul 21, 2010
    Messages: 5,878
    Likes Received: 398
    Trophy Points: 180
    Mkuu Hata wabunge wameshabaini kwamba tatizo ni CCM na JK! hayo mengine ya Ngeleja,Nundu Kawambwa ni zao la tatizo kuu nililotaja hapo awali
     
  10. bushman

    bushman JF-Expert Member

    #10
    May 8, 2012
    Joined: Nov 1, 2010
    Messages: 2,292
    Likes Received: 52
    Trophy Points: 145
    Kawambwa wakwetu kutoka bagamoyo hata kama wangelia machozi ya damu wabunge hakuna kitu,zamu yetu watu wa mkoa wa pwani,ingawa ukweli kawambwa anapwaya......
     
  11. Maundumula

    Maundumula JF-Expert Member

    #11
    May 8, 2012
    Joined: Nov 4, 2010
    Messages: 7,038
    Likes Received: 24
    Trophy Points: 135
    Watoto gani?

    Hawa wanaovaa suruali za Pink mlegezo, viatu vya ulimi? na vi skin tight wanazunguza mitaani mida ya shule?

    Nadhani wakuwajibishwa ni wazazi!
     
  12. nyabhingi

    nyabhingi JF-Expert Member

    #12
    May 8, 2012
    Joined: Oct 12, 2010
    Messages: 8,896
    Likes Received: 1,339
    Trophy Points: 280
    lazima mtu kutoka bagamoyo awepo kwenye baraza la mawaziri hata kama chizi
     
  13. W

    WildCard JF-Expert Member

    #13
    May 8, 2012
    Joined: Apr 22, 2008
    Messages: 7,451
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    Kwanza wizara ziko mbili zinazoshughulika na elimu, ikiwa ni pamoja na TAMISEMI ambayo aliyekuwa waziri wa nchi, Mkuchika, kahamishiwa kungine pamoja na madudu mazito kwenye wizara hii!
    Pili, watoto wa wabunge na wazito wengine nchi hii hawasomi tena shule hizi. Shule za serikali ni kama vile zimetelekezwa makusudi kabisa kwa kuwa wamiliki wa shule binafsi ni hawa wanasiasa, wazito serikalini na asasi zao. Shule za serikali zinadumazwa ili wazito hawa wafanye biashara ya elimu.
    Ninyi hamshangai ipo EWURA kwa ajili ya nishati na maji; ipo SUMATRA kwa ajili ya usafiri; ipo TCRA kwa ajili ya mawasiliano na utangazaji; ipo SSRA kwa ajili ya mifuko ya hifadhi ya jamii lakini hakuna chombo kama hicho upande wa ELIMU!
     
  14. Mamndenyi

    Mamndenyi JF-Expert Member

    #14
    May 8, 2012
    Joined: Apr 11, 2011
    Messages: 27,234
    Likes Received: 1,904
    Trophy Points: 280
    Mimi mkuu naungana na wewe,
    watoto wanaingia sekondari hawajui kusoma wala kuandika,
    hivi hilo ni kosa la mzazi au la wizara.

    Kawambwa ana mzizi mkali wa kuwafanya watu walisahau jina lake.

    Hata Mhesh. Zitto Zuberi Kabwe hawezi kukataa kuwa kwenye jimbo lake
    elimu ni hovyo hovyo.
     
  15. Julius Kaisari

    Julius Kaisari JF-Expert Member

    #15
    May 8, 2012
    Joined: Oct 12, 2010
    Messages: 1,170
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    Kwa hakika hili ni eneo ambalo TUNAJI-LISHA UPEPO NA kujifanya vipofu. lakini uhalisia wa madhara yake ni makubwa huko tuelekeako.
     
  16. Sn2139

    Sn2139 JF-Expert Member

    #16
    May 8, 2012
    Joined: Apr 9, 2010
    Messages: 827
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 35
    Elimu haina tatizo Tanzania.. PhD za bure kila mbunge akitaka anapata. Mrema anayo, Nagu anayo, Kikwete anazo zaidi ya 10. Sasa kwa nini wapige kelele na sekta isiyokuwa na shida????

    Shida ni sekta za pesa bwana.. na hiyo ndiyo Tanzania yetu, kichwa cha Mwenda kuzimu...
     
  17. Watu8

    Watu8 JF-Expert Member

    #17
    May 8, 2012
    Joined: Feb 19, 2010
    Messages: 45,886
    Likes Received: 465
    Trophy Points: 180
    Binafsi ninaweza kusema hivi, nadhani tunaongozwa na Rais msukule ambaye ubongo na mwili wake ni kama umekufa na hauwezi kufanya kazi isipokuwa kuwe na msukumo toka nje.
    Nimetumia neno gumu kidogo (msukule), lakini hii ni lugha ya picha nikiamini wengi wenu mtaelewa kirahisi kwa kuwa kila mmoja anajua kile msukule hufanya ama kufanyiwa.
    Suala la utendaji mbovu wa wizara za serikali, ulianza kuonekana tangu awamu ya kwanza ya utawala wa Kikwete. Mbaya zaidi matatizo mengi yanayosababishwa na mawaziri wake amekua akiyafumbia macho na kuziba masikio ili mradi tu alinde maslahi ya wahusika.
    Ugumu wake wa kutoa maamuzi kwa kuwa yeye ndiye "boss" wa baraza la mawaziri umekuwa ni wa kusuasua mpaka pale mambo yanapoharibika basi ndio utamuona kwa kujilazimisha anafanya uamuzi uliompasa kuufanya kabla.
    Mimi kwa lugha nyepesi kabisa,naamini huyu bwana nchi ilishamshinda muda mrefu hii ni kutokana na uwezo mdogo alionao kuongoza taasisi kubwa kama NCHI, anachofanya ni bora liende muda wake umalizike ili aendelee kula pensheni yake milele.
     
  18. Drifter

    Drifter JF-Expert Member

    #18
    May 8, 2012
    Joined: Jan 4, 2010
    Messages: 1,602
    Likes Received: 329
    Trophy Points: 180
    Hoja za wabunge hazikusimamia kwenye utendaji halisi bali kwenye kashfa za ufujaji / upotevu wa fedha basi. Ulikuwa ni mtazamo finyu na pengine ni kwa vile ripoti ya CAG ilikuwa imetoa ushahidi usioweza kubishiwa na hivyo kuwapa nguvu ya kuitisha serikali. Kuhusu utendaji halisi watadai kila sekta/wizara ina upungufu labda uwajibishe serikali yote ama uamue kwa vigezo dhanifu (subjective) kuhusu nani kazidi awajibishwe na nani ana nafuu aachwe.
     
  19. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #19
    May 8, 2012
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,443
    Trophy Points: 280
    HIvi inawezekana kuwa na mafanikio katika nyanja nyingine bila kuwa na mafanikio katika elimu?
     
  20. d

    dada jane JF-Expert Member

    #20
    May 8, 2012
    Joined: Dec 8, 2011
    Messages: 566
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Yetu macho na serkari hii. Huwezi kuamini kwamba serkali sasa hivi haitoi pesa zilizokuwa inazitoa yaani capitation. Kwahiyo matumizi mbalimbali sasa hivi hakuna kama vile chaki, vitabu vya kufundishia nk kwa sasa tunapiga lecture primary, mnashindwa kulipia maji taasisi kama shule ya watoto wadogo inakosa hata maji ya kunywa na matumizi mengine muhimu. Kwa ujumla hali si nzuri. Walimu tumeanza kuhakikisha watoto na vizazi vyetu hawawi walimu. Kwani wazazi wao tumeonja joto la kutosha. Inatosha!
     
Loading...