Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kwanini Tanzania hatuzingatii FANI aliyosomea Mtu katika ajira?

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by mmaroroi, Jun 23, 2009.

  1. m

    mmaroroi JF-Expert Member

    #1
    Jun 23, 2009
    Joined: May 8, 2008
    Messages: 2,534
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    Ni kawaida kabisa hapa Tanzania kukuta watu wameajiriwa/teuliwa kwa kazi ambazo hawajazisomea eti kwamba watapata uzoefu kazini,Mfano wakurugenzi wa Taasisi za umma hata za binafsi.Daktari wa kutibu watu kuwa Mkuu wa Wilaya/Mkoa.Ili kuleta ufanisi si ni vyema mtu apewe kazi aliyosomea ili aweze kutimia ujuzi wake kwa maendeleo ya Taifa?Wana JF mnaonaje hili?
     
  2. m

    mmaroroi JF-Expert Member

    #2
    Jun 23, 2009
    Joined: May 8, 2008
    Messages: 2,534
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    Nchi zingine wanajali sana FANI ya mtu katika AJIRA kwanini hapa Tanzania ni vigumu kufuata utaratibu?
     
  3. MwanaFalsafa1

    MwanaFalsafa1 JF-Expert Member

    #3
    Jun 23, 2009
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Unataka ukuu wa wilaya/mkoa apewe nani? Kwani kuna mtu anasomea fani ya ukuu wa wilaya/mkoa? Na kuna some fields zinaingiliana na zingine.
     
  4. Sipo

    Sipo JF-Expert Member

    #4
    Jun 23, 2009
    Joined: Jul 25, 2008
    Messages: 2,155
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Ni Siasa na undugu
     
  5. Sipo

    Sipo JF-Expert Member

    #5
    Jun 23, 2009
    Joined: Jul 25, 2008
    Messages: 2,155
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Majibu mengine jamani, ni lishe tosha
     
  6. Teamo

    Teamo JF-Expert Member

    #6
    Jun 23, 2009
    Joined: Jan 9, 2009
    Messages: 12,278
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    At least asiwe somebody very technical!asiwe engineer,q.s,medical doctor.

    kuna kitu kinaitwa 'MAN'S MISSLOCATION OF SKILLS'huwa inafika mahala tunahire wataalamu wakati tunao ila wamejiingiza kwenye siasa,au uongozi.

    Walau asome hata sociology,pspa,hrm,na maungwine ungwine fulani hivi
     
  7. Obhusegwe

    Obhusegwe JF-Expert Member

    #7
    Jun 23, 2009
    Joined: Dec 28, 2008
    Messages: 232
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 33
    Kujuana, undugu, makulaji, ufisadi, uchoyo, tamaa, n.k n.k n.k ndo jibu la swali lako!

    NB; Nadhani hata kutothamini wataalam inaweza kuchangia, ila sina uhakika sana
     
  8. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #8
    Jun 23, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    MMARORO,
    Ni kwasababu ya siasa, undugu, ukabila, n.k.
     
  9. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #9
    Jun 23, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 42
    Trophy Points: 0
    Tatizo liko kwa wasomi wenyewe wanapoanza kujifanya wanasiasa.... wakaacha kutenda taaluma zao na kutafuta vyeo vya kisiasa.Unategemea nini pale ambapo, Mhandisi anapotafuta ubunge au kuingia kwenye kupigania nafasi za juu katika vyama vya siasa?Kuna mtaalamu mmoja yeye aliteuliwa kushika wadhifa mkubwa sana ilhali tayari alikuwa kwenye eneo linalomruhusu kutumia taaluma yake.Alichokifanya ni kukataa kwa heshima ule uteuzi pamoja na kuwa angepata cheo, jina, marupurupu n.k.Lakini watu kama hawa ni wachache sana wenye kuthubutu kukataa.
     
  10. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #10
    Jun 23, 2009
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 6,992
    Likes Received: 835
    Trophy Points: 280
    Mimi sioni tatizo kwa sababu kazi hizo wanazopewa nyingi haziitaji taaluma bali skills za kuongoza/kutawala ambazo kmsingi mtu yoyote anaweza kuwa nazo. Ingekuwa tatizo kama Engineer unampeleka akawe Medical doctor or vice versa!
     
  11. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #11
    Jun 23, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 42
    Trophy Points: 0
    HIVI ni kweli skills hizi mtu yeyote anaweza kuwa nazo?
     
  12. Z

    ZeMarcopolo JF-Expert Member

    #12
    Jun 23, 2009
    Joined: May 11, 2008
    Messages: 13,541
    Likes Received: 292
    Trophy Points: 180
    The highlighted makes the answer ''yes''.
     
  13. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #13
    Jun 23, 2009
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 6,992
    Likes Received: 835
    Trophy Points: 280
    I wanted to mean 'anybody (engineeer, doctor, layman, youname it!)' not 'everybody'!
     
  14. simplemind

    simplemind JF-Expert Member

    #14
    Jun 23, 2009
    Joined: Apr 10, 2009
    Messages: 9,763
    Likes Received: 1,200
    Trophy Points: 280
    Chanzo kimoja ya hali hii ni mfumo wa promotion.Mfano Mwalimu mzuri wa fizikia tunamtunuku uheadmaster .Tatizo:in hierachy every employee tends to rise to his/her level of incompetence,habari ndo hio.
     
  15. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #15
    Jun 23, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 42
    Trophy Points: 0
    Hapo nimekuelewa ndugu yangu. Kiswahili chetu wenyewe halafu kinatupa shida.

    Hivi kiswahili cha anybody na everybody ni nini?
     
  16. K

    Kituko JF-Expert Member

    #16
    Jun 23, 2009
    Joined: Jan 12, 2009
    Messages: 5,924
    Likes Received: 1,073
    Trophy Points: 280
    tatizo lawasomi wengi wa Tanzania linaanzia tangu mwanzo kwenye msingi, sio siri kama kuna wasomi ambao tangu wako Olevel walikuwa wanajua watakuwa kwenye field gani ni wachache sana, 95% ya watu mnaokutana chuo mnakuta mmengia kwenye kozi fulani just accidentaly, yaani kwa kifupi mtu anakuwa anataka degree tu alafu mambo ya kazi mbele kwa mbele, kwa hiyo wasomi wanaotoaka chuo kwa sababu ya misingi mibovu waliojiwekea kwenye taaluma wanakuwa tayari kwa kazi yoyote bila kujali taaluma yake na muda wake aliopoteza,
    ni sawa mambo ya siasa ni ya kila mtu octor, injinia etc, lakini sidhani kwa nchi kama zetu za kimaskini ambazo wasomi wazuri wanapatikana kwa shida na kisha hao hao tunaamua kuwapoteza kwenye siasa, amfano angalia mtu kama Prof Sarungi, alikuwa ni mtu wa muhimu nsana kwenye sekta ya afya na kama serikali ilikuwa inataka kumtumia basi atleast wangemuweka kwenye angalau ushauri au kitu kama hicho kwenye wizara yake usika(afya)
    wasomi wengi sana tanzania walioaribiwa na serikali, maghembe, Kapuya, mbilinyi, magufuli, mwandosya nk
    sasa kwa sababu wasomi wa kweli ndio wanaingia kwenye siasa hata na wale wasiokuwa wasomi wameanza kununua ndegree na phd ili nao wafanane na wasomi wa kweli
    ni mawazo yangu tu
     
  17. M

    Mapinduzi JF-Expert Member

    #17
    Jun 23, 2009
    Joined: Aug 23, 2008
    Messages: 2,427
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 0

    Anybody.....mtu yeyote

    Everybody.....kila mtu

    Umenipata sawa sawa mamaaaaa?
     
  18. B

    Bob K Member

    #18
    Jun 23, 2009
    Joined: May 26, 2009
    Messages: 46
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    lakini hili jambo liko wazi kwanini kulikuwa na chuo cha uongozi mzumbe wako watu wenye fani za utawala na uongozi hao wengepewa kipaumbele kwenye eneo kam hilo la wakuu wa wilaya kuliko kumpa daktari wakati wajua kabisa hata hao tulionao leo hawatoshi au mpang wa kuwapa wanajeshi wastaafu matokeo yake watu wanachapwa viboko nafikiri kuna umuhimu wa kuangalia taaluma za watu wapo walishasoma na bado wanasoma
     
  19. H

    Hofstede JF-Expert Member

    #19
    Jun 23, 2009
    Joined: Jul 15, 2007
    Messages: 3,586
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 0
    Mtu akikuuliza swali wewe unasoma ili iweje?. Kuacha longolongo na kujifanya mzalendo jibu la msingi litakuwa ni kujijengea misingi ya kuishi maisha bora. Sasa maisha bora yanapatikanaje?, jibu ni kuwa na shughuli inayolipa vizuri either ya kuajiriwa au ya kujiajiri. Ni kazi gani ya kitaalam Tanzania inayolipa zaidi ya Siasa? jibu unalo wewe.

    Kitu cha msingi hapa si tamaa ya wasomi bali ni ubinafsi wa wanasiasa kujilimbikizia wao malipo ya kila aina na kuwasahau wataalam where "Rubbers hit the road" katika maendeleo. Kwa kuwa lengo la watu kusoma nimelifafanua hapo juu basi kinachofuata ni kwamba ukiona sahani hazikufikii na wewe unaingia jikoni labla waweza pata hata makoko au kuambulia uliomwagwamwagwa na wanasiasa.

    What next na wewe ukiingia hutoki unalia hukohuko na kusahau kuwa nje umeacha watu wanasubiri sahani zitoke kama ulivyokuwa unasubiri wewe. Hawa ndiyo wanasiasa wetu. na kuona nani unamjua ili umvute ndani na yeye aje ale matunda ya wewe kuwepo jikoni, kwa kufanya hivyo huwezi kuangalia unayemvuta ana utaalamu gani bali je ni nani? "Nepotism"

    Cha kufanya: Ili kuondoa utata huu, ni sharti kupunguza malipo ya wanasiasa yaendane na kazi wanazofanya na si kuwa na titles nyingi. Utakuta mtu ana title 10 na kila title inalipa kweli kweli, kama uwaziri, ubunge, ukuu wa mkoa, uenyekiti au ujumbe wa board n.k.

    Tufanye kuwa waziri ni lazima asiwe mbunge, mkuu wa mkoa ni lazima asiwe mbunge au mwenye nafasi nyingine kwenye taasisi yoyote. Unajua Tanzania tunalalamikia ajira ngumu, ila tunashindwa jua kuwa ajira zipo ila watu wamezikalia tu kwa kujilimbikizia titles kibao.

    Kama waziri anateuliwa toka nje ya wabunge ni dhahiri tusingeshuhudia wasomi kibao wakiingia kwenye vinyang'anyiro vya ubunge.
     
    Last edited: Jun 24, 2009
  20. H

    Haki JF-Expert Member

    #20
    Jun 25, 2009
    Joined: Jan 14, 2009
    Messages: 356
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0

    Maana ya kuwa na Degree ni kuwa na analytical thinking. Hakuna tatizo lolote kwa Dr. kuwa Mkuu wa mkoa. Kinachotakiwa ni kuwa na elimu. Kwa Dr. kuwa Mkuu wa mkoa, huyo Dr. ataweza kusaidia kutatua matatizo mengi ya afya ya wananchi wake wa Mkoa. However, kuna sehemu nyingine za kazi lazima mtu awe na elimu ya kile alichokisomea.
     
Loading...