Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kuuelewa mfumo wa Utawala wa Kifisadi - 101

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Mzee Mwanakijiji, Sep 7, 2009.

  1. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #1
    Sep 7, 2009
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,401
    Likes Received: 2,477
    Trophy Points: 280
    KUUELEWA MFUMO WA UTAWALA WA KIFISADI - 101
    Na. M. M. Mwanakijiji

    Maadui wa Tanzania siyo Rostam, Lowassa, Chenge, Mramba, Yona au mtu yeyote ambaye ameonakana na kutajwa kuwa ni fisadi au kuhusishwa na kashfa za kifisadi. Hawa wote na wengine wengi ambao nimewabatiza majina ya “makuwadi wa ufisadi” na “vikaragosi vya ufisadi” ni matokeo tu ya yule adui yetu namba moja ambaye bila ya kumshughulikia basi juhudi zote za kupigana na “ufisadi” zitakuwa ni kama juhudi za anayezama majini huku kwa hasira akiyapiga ngumi maji hayo ili “kuyakomoa”. Ni zoezi lisilo na tija.

    Anayepigana vita dhidi ya ufisadi (awe ndani ya CCM au nje yake) akifikiria kuwa anapigana dhidi ya watu “fulani” basi hajajua uzito wa vita hii iliyo mbele yetu; vita ambayo hatukuitafuta bali tumejikuta tunalazimika kuipigana kwani imeletwa kwetu bila kumchokoza mtu na haitaondoka isipokuwa kwa kuishinda tu.

    Tukijifunza katika vita ya Kagera tunaweza kuona kuwa lingekuwa kosa kubwa sana kwa wapiganaji wetu kuwaadhibu wanajeshi wa UPDF (Jeshi la Wananchi wa Uganda) tukifikiria kuwa wao ndio walikuwa adui zetu. Tunaelewa kwamba wanajeshi wale walikuwa wanatekeleza amri ya vita toka kwa amiri Jeshi Mkuu wao wa wakati ule Idi Amin Dada. Sasa kama tungepigana ili kushinda wapiganaji wa Uganda kwenye jukwaa la vita halafu basi tungechekwa na jumuiya ya kimataifa kwa kutokuelewa tulipigana dhidi ya nani hasa.

    Adui yetu wakati ule ulikuwa ni utawala wa Nduli Idi Amin na mfumo zima wa utawala wake uliosababisha sisi twende vitani licha ya juhudi zote za kuepuka vita kuchukuliwa na kushindikana. Ndio sababu wakati wa tangazo la vita kwa Taifa letu Baba wa Taifa aliweka lengo lililokuwa wazi kabisa, kuyarudisha majeshi ya Amin toka ardhi yetu (kama kuwarudisha nyuma makuwadi wa ufisadi), kumkata makali Amin kabisa asiweze kuthubutu kutuvamia na kuwa tishio kwetu tena.
     

    Attached Files:

  2. Nemesis

    Nemesis JF-Expert Member

    #2
    Sep 7, 2009
    Joined: Feb 13, 2008
    Messages: 3,266
    Likes Received: 214
    Trophy Points: 160
    Naona umeingia kwa gia kubwa, hii project-X inabidi iwe na wapambe/wafuasi wengi kama ilivyokuwa kwa Tsvangirai kule Zimbwabwe.
     
  3. Teamo

    Teamo JF-Expert Member

    #3
    Sep 7, 2009
    Joined: Jan 9, 2009
    Messages: 12,278
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    hapa sawasawa mzazi!
     
  4. Mpita Njia

    Mpita Njia JF-Expert Member

    #4
    Sep 7, 2009
    Joined: Mar 3, 2008
    Messages: 7,014
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    Kupambana na mfumo ni kazi ambayo tumekuwa tunaikwepa kila siku, lakini huko ndiko kwenye kiini cha matatizo yetu mengi
     
  5. Teamo

    Teamo JF-Expert Member

    #5
    Sep 7, 2009
    Joined: Jan 9, 2009
    Messages: 12,278
    Likes Received: 25
    Trophy Points: 145
    very yes,
    nilipojaribu kuclarify kwa mifano mtandao ukawa busy,anyways tufanye hivi:
    1-
    2-
    3-
    4-
     
  6. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #6
    Sep 7, 2009
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,401
    Likes Received: 2,477
    Trophy Points: 280
    never before in Tanzania's political history has something like this ever attempted...
     
  7. M

    Mkandara Verified User

    #7
    Sep 8, 2009
    Joined: Mar 3, 2006
    Messages: 15,419
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Mzee mwanakjiji,
    Mbona Umewasahua Manyapala wa Ufisadi!
     
  8. S

    Shamu JF-Expert Member

    #8
    Sep 8, 2009
    Joined: Dec 29, 2008
    Messages: 511
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Moja ya makosa ya hivyo vita ni kwamba, Nyerere alishindwa kupigana na UFISADI uliokuwepo ndani ya chama chake. Kama aliweza kupigana na Amini, kwanini alishindwa kupigana na MAFISADI ndani ya Serikali yake? Uganda wanamaendeleo sasa hivi kuliko sisi; sasa kwanini Nyerere alishindwa kuweka mising imara ya kupigana na huo Ufisadi ndani ya TZ? au alishindwa hivyo vita?
     
  9. M

    Mkandara Verified User

    #9
    Sep 8, 2009
    Joined: Mar 3, 2006
    Messages: 15,419
    Likes Received: 76
    Trophy Points: 145
    Mafisadi wakati wa Nyerere ni akina nani hao?..
     
  10. p

    pejohny Member

    #10
    Sep 8, 2009
    Joined: Apr 4, 2009
    Messages: 8
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ukosefu wa elimu pia ni nyenzo kubwa ambayo inatumiwa na huo mtandao wa mafisadi. Ni rahisi kudili na mtu mmoja mmoja hasa pale inapoonekana huyo mmoja anafikiria, lakini kama jamii ya watanzania angalau nusu tungekuwa na elimu inayo tusaidia kufikiria, hawa mafisadi wanaolindwa na mfumo mzima wa sheria, mfumo wa kisiasa, viongozi (vibaraka) ndani ya huu mfumo wangekuwa wanajifikiria mara mbili mbili kabla ya kufanya ufisadi.

    Inafurahisha kwamba, tumeanza kufikiria.
     
  11. Shapu

    Shapu JF-Expert Member

    #11
    Sep 8, 2009
    Joined: Jan 17, 2008
    Messages: 1,780
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Mkuu MMM,
    Kama kawaida heshima mbele. Ni kiri kwamba wewe ni Mwalimu. Kama ni somo umelitoa na limeeleweka sana.
    Nimeguswa sana na hii makala or call it Project X.
    Kweli kabisa ni mfumo ndio tatizo.

    Mfumo wa kisheria kama ulivyoelezea hapa:

    Ina umiza na kukasirisha sana. Nikiangalia kesi nyingi zilizo mahakamani utakuta kwamba zipo tu kupunguza hasira za jamii. Mfano mzuri ni kesi ya akina zombe imechukua miaka ili kupunguza hasira. Kesi ya akina Nalaila Kiula nayo vivyo hivyo. Njoo hii ya mramba na kina yona the same thing. Hivyo tatizo ni mfumo. Mfumo mzima. Totally agree with you.
     
  12. S

    Shamu JF-Expert Member

    #12
    Sep 8, 2009
    Joined: Dec 29, 2008
    Messages: 511
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Waswahili wanasema "Mtoto umleavyo ndivyo akuavyo". Utawala mzima wa Nyerere ulijaa mafisadi. Utawala wa kibabe wa Nyerere ndiyo matunda tuliyokuwa nayo sasa hivi. CCM wameweza kuchukua kila nyezo alizokuwa anatumia Nyerere kukaa madarakani milele. Angalia in USA, George Washington, alikataa kukaa madarakani milele; sasa kwanini Nyerere alishindwa kuweka misingi kama hiyo? Aliamua kukaa madarakani ili kuweza kutawala nchi kibabe bila ya uchaguzi wenye haki, freedom nk. Ufisadi uliokuwepo sasa hivi ni mizizi ilyopandwa na utawala wa Nyerere. Kwa hiyo, Nyerere na utawala wake ndiyo walionzisha utamaduni wa UFISADI. Tungekuwa na foundation nzuri tusingekuwa hapa tulipo.
     
  13. Next Level

    Next Level JF-Expert Member

    #13
    Sep 8, 2009
    Joined: Nov 17, 2008
    Messages: 3,160
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    Pejohny,

    Kwanza karibu sana JF.

    Hapo nilipohighlight, kabisa ndo nyenzo muhimu sana ambayo mfumo huu wa kifisadi hujiimarisha bila ya kuagushwa!

    Hebu angalia kwa mfano kny chaguzi ndogo za hivi karibuni, watu wa mjini wameonekana kuwa na uelewa mkubwa sana hali ya kisiasa tz na kuamua kukataa kwa vitendo kudhulumiwa haki zao kuliko wale wenzao wa vijijini ambao elimu hata ya uraia kwao ni tatizo kubwa!

    Elimu ni muhimu sana kwa Tanzania tunayoipigania iwe huru kutoka kny mfumo wa kifedhuli na kifisadi unaoongozwa na sisiemu!
     
  14. Mwalimu

    Mwalimu JF-Expert Member

    #14
    Sep 8, 2009
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 1,417
    Likes Received: 86
    Trophy Points: 145
    Natamani hii mada ingeunganishwa na ile ya "wapambanaji wa ufisadi....."
     
  15. Jile79

    Jile79 JF-Expert Member

    #15
    Sep 8, 2009
    Joined: May 28, 2009
    Messages: 8,765
    Likes Received: 113
    Trophy Points: 160
    maneno mengi hayavunji mfupa,ngoja ngoja huumi zatumbo-TUCHUKUE HATUA TUONDOE WAKOLONI CCM.slow but sure,aliye juu mngoje chini,no hurry in africa-MANENO MBOFU MBOFU.
    Mimi nasema:-
    ''Mvumilivu hula mbivu.....ila mvundika mbivu hula mbovu''
    Tusipo thubutu sisi kizazi gani kitathubutu,tuseme no inatosha kwa ccm
     
  16. M

    Magezi JF-Expert Member

    #16
    Sep 8, 2009
    Joined: Oct 26, 2008
    Messages: 2,741
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    Ndugu hapa siyo, hayo maendeleo waliyonayo Uganda kuliko TZ ni yapi jamani au unaongea tu na Uganda hujafika!!!!
     
  17. M

    Magezi JF-Expert Member

    #17
    Sep 8, 2009
    Joined: Oct 26, 2008
    Messages: 2,741
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 135
    Ukiacha Botswana, Namibia na SA, hebu nipe mifano angalau nchi unayofikiria wamefanya makubwa ktk kipindi sawa alichotawala nyerere ktk southern sahara.
     
  18. Companero

    Companero Platinum Member

    #18
    Sep 8, 2009
    Joined: Jul 12, 2008
    Messages: 5,392
    Likes Received: 56
    Trophy Points: 145
    Mwanakijiji huwezi kuutengenisha mfumo na wanaoendesha mfumo huo. Ukitaka kumuua nyoka unamponda kichwa. Au hatujui kichwa cha mfumo huo ni nani/nini?
     
  19. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #19
    Sep 8, 2009
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,187
    Likes Received: 16,180
    Trophy Points: 280
    Well said! Ondoa CCM madarakani and hopefully that will lead the way for other changes. I'm sick of them.
     
  20. Companero

    Companero Platinum Member

    #20
    Sep 8, 2009
    Joined: Jul 12, 2008
    Messages: 5,392
    Likes Received: 56
    Trophy Points: 145
    Mwanakijiji unakumbuka lile swali la Mwalimu linalosema 'Serikali ni nani?' Sasa hapo badilisha neno 'Serikali' weka neno 'Mfumo'.

    Mfumo ni nani?

    Ukilijibu hilo swali basi utagundua kuwa huwezi kubadili 'mfumo' bila kuwabadilisha hao kina 'nani'!
     
Loading...