Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kutokwa Damu kwenye Fizi: Ni ugonjwa au Ukosefu wa vitamini?

Discussion in 'JF Doctor' started by JamiiForums, Feb 22, 2010.

  1. JamiiForums

    JamiiForums Official Robot Staff Member

    #1
    Feb 22, 2010
    Joined: Nov 9, 2006
    Messages: 4,748
    Likes Received: 676
    Trophy Points: 280
    Kimekuwepo kilio cha muda mrefu toka kwa wadau mbalimbali juu ya Tatizo la Kuvimba fizi. JF imeonelea ni vema iusimamie mjadala huu kwa ukaribu.

    (Maoni na ushauri kwa wenye uhitaji yanaanzia post ya 2)

    ==========
    Wenye vilio/uhitaji wa ushauri:
    ==========
    Baadhi ya ushauri:
     
  2. saitama_kein

    saitama_kein JF-Expert Member

    #2
    Feb 22, 2010
    Joined: Oct 29, 2009
    Messages: 984
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Waweza kuwa ukisumbuliwa na magonjwa ya fizi, yapo ya kama aina mbili (kubwa):
    1. Gingivitis
    2. Periodontitis
    Ni vema ukaonana na daktari wa meno kwa uchunguzi na ushauri wa kina:
    Ila matibabu yatakuwa km hv tegemea na daktari wako atakavyoona tatizo.
    1. Gingivitis - Oral hygiene instructions (toothbrush, brushing techniques, frequencies of brushing) & No medication prescribed for
    2. Periodontitis-Oral hygiene instructions, scaling & rootplaning (SRP), and may be with some antibiotics + anagelsics
    *****Take home message; fizi kutoka damu hakwendani na ukosefu wa vitamin C ktk masingira ya kitanzania....labda mfungwa au baharia anayekaa majini muda mrefu bila kupata matunda****
     
  3. jamadari

    jamadari JF-Expert Member

    #3
    Feb 23, 2010
    Joined: Feb 13, 2010
    Messages: 295
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 0
    Una Ukosefu wa vitamin C mimi nilikuwa nikiamka asubuhi nikipiga mswaki basi Damu inanitoka Mdomoni nikamueleza Docktor akaniandikia ninunuwe Dawa ya Multi Vitamini unakula kila kidonge kimoja kila siku baada kwisha kula chakula kwa muda wa siku 30 lakini kwa ushauri wangu uwe unakula matunda haswa machungwa unakamuwa pia malimau unati akidogo sukari uwe unatumia kila siku hayo matatizo yako yataondoka akipenda Mwenyeezi mungu.
     
  4. Magpie

    Magpie Member

    #4
    Feb 23, 2010
    Joined: Aug 26, 2009
    Messages: 70
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    nashukuru kwa ushauri wenu wadau
     
  5. MziziMkavu

    MziziMkavu JF-Expert Member

    #5
    Nov 8, 2010
    Joined: Feb 3, 2009
    Messages: 38,560
    Likes Received: 2,844
    Trophy Points: 280



    Ugonjwa wa ufizi huathiri ufizi na huweza kusambaa kwenye mifupa inayoshikilia meno. Hii ni mojawapo ya sababu ambazo hufanya watu kupoteza meno. Ugnjwa huwa katika hatua mbili lakini inapokuathiri waweza kutibu kabla ya kusababisha madhara

    Ni nini baadhi ya dalili au ishara
    Hatua ya kwanza ya ugonjwa huu wa ufizi huitwa ‘gingivitis’
    Baadhi ya dalili/ishara ni pamoja na:

    • Ufizi nyekundu na iliyofura
    • Ufizi unaotoa damu unaposugua meno
    • Ufizi uliong’oka kutoka kwenye meno
    • Harufu mbaya isiyoisha

    Wanawake wajawazito kwa kawaida huathiriwa na ‘gingivitis’. Ukiwa mjamzito tunza afya yako ni vizuri ikiwemo meno.

    Hatua ya pili ya ugonjwa wa ufizi huwa hatari sana.

    Waweza kuwa na ishara/dalili zilizotajwa hapo juu

    • Usaha unaotoka kwenye meno na ufizi
    • Meno iliyolegea
    • Nafasi kubwa katikati ya meno mahali ambapo ufizi inapaswa kuwa
    • Kutokuwepo na tofauti katika mpangilio wa meno ukiyauma chini.

    Unaitibu vipi?
    Ukiwa na dalili zozote za hatua ya kwanza, sugua meno na utumie uzi spesheli kutoa chakula katika meno mara kwa mara na umuone daktari wa meno. Ukiitibu tatizi hili basi utazuia ugonjwa wa ufizi.

    Ukiwa na dalili zozote za hatua ya pili, mwone daktari haraka iwezekanavyo. Meno yako yaweza kung’oka au kung’olewa na daktari wa meno ikiwa hutatibiwa mara moja. Ugonjwa huu ukiwa mbaya sana daktari wako wa meno anaweza kukuelekeza kwa daktari wa meno aliye na ujuzi wa ugonjwa wa ufizi.
     
  6. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #6
    Apr 15, 2011
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,209
    Likes Received: 4,748
    Trophy Points: 280
    Salamu waungwana madaktari.

    Nna kabinti ka ndugu yangu naishi nako kana matatizo ya kutoka damu kwenye fizi za meno... kabinti kana miaka 17.

    Akipiga mswaki damu inayotoka inatisha
    Akimega tunda kama apple lazima damu itoke kwenye fizi
    Yaani kila kinachofanyika mdomoni na kuhusisha matumizi ya meno asilimia kubwa damu lazima itoke kwenye fizi.

    Kabla sijampeleka kwa daktari nimeona nipitie hapa kwenu wataalam mnisaidie labda kuna njia mbadala wa tiba bila kwenda hospitali.

    Ahsanteni kwa kunielewa na kwa msaada wenu.
     
  7. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #7
    Apr 15, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 396
    Trophy Points: 180
    Hata mimi nina hilo tatizo. Wataalamu tusaidieni.
     
  8. KWI KWI

    KWI KWI JF-Expert Member

    #8
    Apr 15, 2011
    Joined: Mar 31, 2011
    Messages: 286
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Mimi pia nilikuwa na hilo tatizo....nilienda kumwona dentist akanisafisha....meno yote akanipa dawa ya kusukutua na sasa ni fresh kabisa.
    Tatizo ni kutu(yani kwenye meno na fizi zinapokutana kunatengeneza uchafu) kwahiyo wanakwangua kuondoa hiyo uchafu(inaitwa gangetivity-sina uwakika na ''spell''za neno hilo.
    After every 6months unaenda wanakusafisha mpaka utakapo pona.
    NB:Matatizo ya kinywa yana''side effect sana katika mwili wa mwanadamu,tena wanawake ndio wako''prone'' zaidi kuliko wanaume.Ni vizuri ukawahi Kwa Dentist.
     
  9. Likasu

    Likasu JF-Expert Member

    #9
    Apr 15, 2011
    Joined: Jan 18, 2011
    Messages: 609
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Inawezekana ikawa ni upungufu wa Vitamin C, mpatie vitamin C supliment.
     
  10. Lekanjobe Kubinika

    Lekanjobe Kubinika JF-Expert Member

    #10
    Apr 15, 2011
    Joined: Dec 6, 2006
    Messages: 3,067
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    Pole sana. Utapata maelezo mengi sana, lakini kimsingi unashauriwa umpeleke hospitali yoyote akaonwe na dentist.

    Kwetu Afrika hatukimbilii sana kufikiria upungufu wa vitamin C mwilini, kwa sababu tunapata vitamin hizo kwa namna nyingi sana. Umeshasema akila tunda la apple anaacha damu, ina maana huyo anao uwezo wa kupata hata matunda aghali hivyo. Machungwa na mapera pia ni mfano mzuri wa chanzo cha vitamin C. Kwa hiyo ni bora kuondoa wazo hilo kabisa kwa sasa.

    Hakuna kitu "KURTU" kwenye meno, kwani kutu ni zao la chuma (iron) kushambuliana na oxygen. Hakuna chuma cha namna hiyo kwenye meno. Kinachotolewa ni mwamba unaotokana (tartar au calculus) na mtu kutopiga mswaki meno yake ilivyo sawasawa na kuacha wadudu wazaliane juu ya masalia ya chakula katika aina ya utando kufunika meno, ambapo protein aina ya pellicle hufanya kazi kama cement au gundi kushikilia uchafu huo. Wadudu wanapenda kutumia masalia (au tabaka la) ya chakula kama raw material na kuzalisha tindikali ambayo hutelemsha tindikali ya mdomoni (pH) hata kusababisha meno kutoboka, lakini pia toxin ya harakati ya bacteria hao huumiza fizi taratibu. Ukichelewa utakuta hata mfupa unaoshikilia meno unayeyushwa na meno kuanza kulegea kwa kukosa mahali pa kujishikiza. Palipo na calculus wadudu huwa attracted zaidi kukaa kwa sababu habitat yake huwafaa sana. Miamba hiyo ni ishara tosha kwamba hujapitisha mswaki eneo hilo kwa zaidi ya siku saba hata kama unapiga mswaki kila siku, maana yake hupigi ilivyo sawasawa kila eneo la jino. Daktari analazimika kukusafisha kwa kutumia vyombo maalum kwa sababu miamba hiyo haiondoki kwa kupiga mswaki wa kawaida. Huitwa SCALING.

    Fizi zilizoathirika kwa kutopiga mswaki ilivyo sawasawa huwa na dalili nyingi, mojawapo ni kutoka damu hovyo hata kama zimeguswa kidogo tu, na utagundua unapopiga mswaki kikawaida unapotoka damu, ujue kuna eneo ndio kwanza limepata mwaki siku hiyo na fizi zinatoka damu. Hali hiyo huisha yenyewe kwa kuongeza bidii ya kupiga mswaki sawasawa kuzungukia meno yote mdomo mzima. Dawa ya kusukutua anayokupatia sio badala ya kupiga mswaki, maana dawa hiyo haiondoi uchafu bali inafanya kazi ya kuwatibua bacteria wasitawale kwa kuzaliana baada ya wewe kufanyiwa usafi na daktari, kwani wadudu hupunguzwa kasi ya kuzaliana na hivyo kupunguza madhara kwa fizi.

    Niseme kwa ufupi tu kwamba mpeleke mgonjwa kwa daktari aone hali halisi ilivyo na kuamua hatua bora ya kumsaidia mgonjwa wako. Inashauriwa mtu amwone daktari wa meno angalau kila miezi 6 kwa check up ya kawaida ili kushughulikia matatizo yoyote yanayojitokeza mapema kwenye fizi au meno. Upigaji mzuri wa meno ni kila siku angalau mara mbili - BAADA ya kifungua kinywa asubuhi na kiwe ndio kitu cha mwisho kabla hujalala usiku kitandani ili kuhakikisha unadhibiti mioto ya bacteria. Sasa kupiga mswaki kabla ya kifungua kinywa ni hiari yako na sio vibaya, lakini sio sahihi kitaalam kwa lengo la kudhibiti wadudu kwa kuondoa masalia ya chakula. Ukiweza piga hata mchana. Hakikisha kila jino limepigwa mswaki sehemu zote. Huwezi kufanya hivyo kwa dakika tatu.

    Itoshe kwa leo.
     
  11. Maria Roza

    Maria Roza JF-Expert Member

    #11
    Apr 15, 2011
    Joined: Apr 1, 2009
    Messages: 6,750
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 145
    Atakuwa na ukosefu wa vitamin ale matunda na kumwona dentist kwa tiba zaidi
     
  12. figganigga

    figganigga JF-Expert Member

    #12
    Apr 16, 2011
    Joined: Oct 17, 2010
    Messages: 13,567
    Likes Received: 2,030
    Trophy Points: 280
    pole sana Asprin,muwahishe dogo hospital.atapona usiwe na shaka.Mungu awalinde.
     
  13. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #13
    Apr 16, 2011
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,209
    Likes Received: 4,748
    Trophy Points: 280
    Lekanjobe Kubinika

    Mkuu nakushukuru kwa ushauri wako. Ntauzingatia.

    Mungu akubariki sana.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  14. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #14
    Apr 16, 2011
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,209
    Likes Received: 4,748
    Trophy Points: 280
    Pole sana rafiki....soma ushauri wa mkuu Lekanjobe hapo juu. Utakusaidia sana.
     
  15. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #15
    Apr 16, 2011
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,209
    Likes Received: 4,748
    Trophy Points: 280
    Ndugu zangu kwa mpigo. Nawashukuru kwa ushauri wenu mzuri. Mungu awabariki sana.
     
  16. King'asti

    King'asti JF-Expert Member

    #16
    Apr 16, 2011
    Joined: Nov 26, 2009
    Messages: 27,048
    Likes Received: 1,255
    Trophy Points: 280
    aspirin,sio matunda yote yana vitamin c kwa wingi.sour fruits kama machungwa na malimao na nanasi ndo yanafaa zaidi.mbogamboga za kijani ambazo hazijapikwa sana (yaani zinatakiwa kuwa kama zimepashwa tu..),otherwise kisamvu na mlenda hazina faida mwilini.otherwise angalia mswaki anaotumia,inawezekana unamuumiza.meanwhile atumie mouthwash ili kuepuka bakteria wazengea kisusio mdomoni kwake.
     
  17. Kurunzi

    Kurunzi JF-Expert Member

    #17
    Apr 16, 2011
    Joined: Jul 31, 2009
    Messages: 3,593
    Likes Received: 40
    Trophy Points: 145
    Poleni sana,

    Nami nilikuwa na hilo tatizo tena kidogo meno ya dondoke kwani halí hiyo ikiendelea mifupa ya kushikilia fizi hudhoofika hali upelekea meno kulegea, ikifikia hatua hii ma dentist hawatakushauri kusafisha badala yake watakupa dawa za kuimarisha mifupa (calcium) within a week then ndiyo watasafisha meno. Kama upo Dar, nenda pale mtaa wa Jamhuri karibu na kituo cha polisi kuna clinic ya meno ya muhindi mmoja wako vizuri sana.

    Kwa wakati huu nakushauri nunua dawa ya meno inaitwa protector inaimarisha fizi, uvimbe na kuzua damu kubleed kwenye fizi ingawa haipatikani kwenye maduka mengi lakini ni nzuri sana ukiikosa nenda pale jamuhuri street. Mimi nipo poa sasa.
     
  18. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #18
    Apr 16, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 396
    Trophy Points: 180
    Barikiwa mkuu lekanjobe.
    Kidude cha thanks sikioni bahati mbaya.
     
  19. figganigga

    figganigga JF-Expert Member

    #19
    Apr 16, 2011
    Joined: Oct 17, 2010
    Messages: 13,567
    Likes Received: 2,030
    Trophy Points: 280
    nafikiri mod ameshaona hilo tatizo.kidude cha thnx hakionekani kwa darubini wala miwani.
     
  20. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #20
    Apr 16, 2011
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,718
    Likes Received: 396
    Trophy Points: 180
    kikirudishwa nikumbushe nikupe moja kwenye hii post yako.mia
     
Loading...