Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

KUPIMA V.V.U kabla ya harusi ni lazima?

Discussion in 'Mahusiano, mapenzi, urafiki' started by chrispin2008, Jan 7, 2009.

  1. c

    chrispin2008 Member

    #1
    Jan 7, 2009
    Joined: Dec 12, 2008
    Messages: 5
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Jamani mi nashindwa kufaham, mkitaka kuoana mnaambiwa eti lazima mpime,sasa nauliza je kupima ni hiari au cyo hiari?
     
  2. Che Kalizozele

    Che Kalizozele JF-Expert Member

    #2
    Jan 7, 2009
    Joined: Jul 20, 2008
    Messages: 778
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Kupima v.v.u kabla ya ndoa si lazima,ingawa inategemea na makubaliano yenu.Kama kupima ilikuwa ni sehemu ya makubaliano,hapo hauna jinsi ya kukwepa na hapo ndipo ulizima wenyewe unapoanzia.Na kama yupo anaekulazimisheni mkapime kwanza kabla ya kuoana,basi nina imani huyo mtu anawapenda sana kwani kuna humuhimu wa kujua afya yako kabla ya kuingia katika ndoa.Ila kama mlikuwa mnashake before use,kupima au kuto kupima itakuwa ni juu yenu.
     
  3. DMussa

    DMussa JF-Expert Member

    #3
    Jan 7, 2009
    Joined: Sep 24, 2007
    Messages: 1,259
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    Mkuu,
    Katika suala la ndoa kupima sio hiari. Ila pia kabla ya kupima utapewa ushauri nasaha ili uweze kuwa tayari kupokea na kuyakubali majibu ya vipimo.
    Sidhani kama kuna mtu aliye timamu angependa kumuambukiza mwenzi wake virusi kwa makusudi na ndio maana imekuwa ni kama utaratibu pindi wawili wapendanao wanapotaka kuingia katika ndoa hupimwa ili kujua kama wako salama kuoana au wanahitaji kupewa ushauri wa jinsi ya kuishi pamoja iwapo mmojawapo ameambukizwa. Pamoja na kuepusha kuendelea kuishi gizani pia mtoto atakayezaliwa ni bora awe salama. Kwa hiyo suala la kupima kabla ya ndoa ni vema likabakia kuwa lazima.
     
  4. Shishi

    Shishi JF-Expert Member

    #4
    Jan 7, 2009
    Joined: Feb 11, 2008
    Messages: 1,245
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135
    Yaani wewe sijui unaishi dunia ipi ikiwa u are serious about your question... kupima sio hiari bali ni lazima, hebu take a simple example wewe chrispin, umejitunza kabisa.. utakubali mtu akuambukize kweli??? kama unajipenda wewe mwenyewe na kumjali mwenzako pamoja na watoto mtakao barikiwa nao.. basi u should not be asking this question.
     
  5. S

    Stephano Member

    #5
    Jan 7, 2009
    Joined: Dec 30, 2008
    Messages: 27
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    inategemea kaka mi nadhani ni muhimu kupima kabla ya kujaribi au kuonja maana wengi wetu siku hz ndoa huwa ni hatua ya mwisho baada ya kuonjaaaaaaaaa ndo wanaamua kuhalalisha, hivyo muda muhimu na muafaka kupima ni kabla hamjaonja. kama mtaonja baada ya ndoa sawa kama kabla basi iwe kabla pia
     
  6. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #6
    Jan 7, 2009
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,008
    Likes Received: 863
    Trophy Points: 280
    Nadhani kinachofanya watu waoane siyo kutokuwa na VVU bali ni upendo walio nao kati yao na nia ya kutaka kuishi pamoja kama mke na mume.

    Kisheria (kwa sasa) hakuna mtu aneyeweza kukulazimisha kupima VVU kabla ya ndoa. Wafungishaji ndoa hawana haki ya kujua HIV status ya wafungaji ndoa isipokuwa kwa ridhaa ya wanandoa wenyewe. Nafahamu kuna baadhi ya makanisa ambayo (kwa makosa) wanalazimisha kupima VVU. Lakini hawajui pia kwamba ndoa nyingi sasa hivi zinafungwa wakati wahusika tayari wana mahusiano ya kimapenzi (in most cases yasiyo salama!) kwa muda mrefu tu.

    Watu wenye VVU wana haki ya kuoa na kuolewa kama mtu mwengine yoyote yule mzima au mwenye kasoro au magonjwa mengine (kansa, kisukari, ukoma,bp etc).

    Hata hivyo mwenza wako (na si mtu mwengine!) anayo haki ya kukutaka 'mkapime' (sio'ukapime'!) VVU kama mojawapo ya masharti kabla ya kuoana. Kama ataamua kutofunga ndoa na wewe kwa sababu una VVU hilo ni suala jingine!
     
    Last edited: Jan 7, 2009
  7. Visenti

    Visenti JF-Expert Member

    #7
    Jan 7, 2009
    Joined: Jul 24, 2008
    Messages: 1,033
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 133
    Dhana ya Kupima kabla ya Ndoa haina maana kwa kuwa kuna-elemant za kulazimishwa, pili hakuna usiri na kwa kuwa wengi wanakuwa wanasubiri matokeo (wachungaji,wanandugu na marafiki n.k) na hata hivyo haisaidii hata kidogo, kwa kuwa maambukizi mengi hutokea baada ya kuoana, watu wanawavalia bango wachumba wapime kabla ya ndoa na baadhi ya madhehebu imekuwa ni kama sheria, je baada ya kufunga pingu za maisha nani anawavalia kidedea wanadoa kupima? wakati huo huwa ndyo muhimu sana kwa wanandoa kuelewa status yao ya maambukizi na hasa kabla ya kuamua kutengeneza watoto, hivyo kupima iwe ni utashi wa mtu mwenyewe kabla na baada ya kufunga ndoa.
     
  8. Kandambilimbili

    Kandambilimbili R I P

    #8
    Jan 7, 2009
    Joined: Nov 11, 2008
    Messages: 782
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    kama kweli wewe uko serious na umejitunza kwanini usubiri wakati wa kwenda kanisani ndio mpimane? tena kwa kuwekewa sheria na kanisa? mpaka mnapendana mnatoleana mahali mpaka siku ya kufunga pingu? nina mashaka na aina hiyo ya useriousness.

    wakati wa uchumba wenu hamkujigi jigi,
    1. condom haizuii kwa asilimia zote
     
  9. Mbu

    Mbu JF-Expert Member

    #9
    Jan 9, 2009
    Joined: Jan 11, 2007
    Messages: 12,703
    Likes Received: 92
    Trophy Points: 145
    ...pia UKIMWI waweza kuupata kwa kudungwa sindano au kuongezewa damu yenye virusi...si ngono pekee.
     
  10. M

    Mfumwa JF-Expert Member

    #10
    Jan 9, 2009
    Joined: Aug 29, 2008
    Messages: 1,456
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 133
    Kupima kabla ya kuoa ni lazima. Hiyo itasaidia kutokuambukizana kama mmoja wenu anao. Na kama mtaamua kuoana wakati mmoja anao, mtafuata ushauri wa wataalamu jinsi ya kuepuka kuambukizana. Nakumbuka kusikia jamaa mmoja akieleza alivyompenda binti, na binti alikuwa kaathirika lakini wakaoana, hiyo ilikuwa BBC.
     
  11. Maarifa

    Maarifa JF-Expert Member

    #11
    Jan 9, 2009
    Joined: Nov 23, 2006
    Messages: 1,997
    Likes Received: 425
    Trophy Points: 180
    I think kwa hali ya sasa hivi labda ni mwendawazimu au mwenye mtindio wa ubongo ndiye pekee hafahamu umuhimu, maana na mantiki ya kupima kama una mpango wa kucheza pekupeku- maana watoto hutawapata ukitumia kondom!!!! au kama lbda mtu anataka ku-commit slow suicidal basi hapo haina haja ya kupima. wheather ni kuoana, ama ni long term relationship basi hakikishianneni kuwa hakuna mwenye upupu!! Tatizo la binadamu hasa mweusi ni dharau ya kujikinga na kujudge watu kwa macho. i.e binti wa kibantu wowo hilo la kumwaga basi kijana anaamini huyo ni salama. Au binti ama kijana kasoma sana si kihiyo basi huyo hana, ama ana mdaraka makubwa sana katika kampuni ama serikalini huyo hana, ama katoka juzi tu Majuu huyo hana.Ama ninamfahamu tangu utoto wetu tena tunasali/tunaswali wote huyo hana, ama ameokoka, huyo hana, ama ni mswalihina huyo hana nakadhalika nkadhalika. hizo myths ndiyo zinapumbaza watu. Please wake up na tuwaalimishe wengine. HAKUNA PEKUPEKU BILA KUPIMA. Just treat everyone as a victim. usifunikwe na upendo. Sasa ngoma baada ya ndoa. hata hapo still inashauriwa kufanya regular medical check up. ingawa kwa mmatumbi ni ndoto mpaka dalili za macho zridhie ndiyo ajikongoje just to prove sio kucheck!!
     
  12. Bonnie1974

    Bonnie1974 JF-Expert Member

    #12
    Jan 9, 2009
    Joined: Mar 19, 2008
    Messages: 407
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    SMU
    Mkulu you have said it all.Let us be down to earth,huwezi kuinsist watu wapime kabla ya ndoa wakati watu walishaonjana miezi kama si miaka mingi.
     
  13. B

    Baba Mkubwa JF-Expert Member

    #13
    Jan 9, 2009
    Joined: Oct 18, 2008
    Messages: 770
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    kama watu walishaonjana/walishafanya mapenzi; hapa si muhimu kupima.
    However; Kwakuwa lengo mojawapo la ndoa, katika ndoa nyingi, ni kuwa na familia a.k.a watoto basi kuna ULAZIMA wa kupima kabla ya ndoa, lengo ni kujuwa kama affected then prevent affection to a child. Ulazima wa kupima unalenga kutokumuambukiza mwenza, kama mmoja anao, au kutokumuambukiza mtoto, kama wote mnao endapo ndoa itafungwa.
     
  14. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #14
    Jan 9, 2009
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,008
    Likes Received: 863
    Trophy Points: 280
    Sina hakika kama ULAZIMA na UMUHIMU ni synonymous. Lakini nadhani kuna UMUHIMU wa kupima afya (sio VVU pekee) mara kwa mara whether or not unatarajia kuoa. Kitu ambacho nadhani mtoa mada (pamoja na mie) anaelekea kupata ukakasi ni KULAZIMISHWA (na mtu baki ambaye si mtarajiwa/mwenza) kupima VVU kabla ya ndoa. Anayekulazimisha kupima VVU hayo mamlaka (authority) anayatoa wapi? Nadhani mtu pekee mwenye haki angalau ya 'kukushurutisha' kupima ni mtarajiwa wako kwa sababu anayo haki ya kuweka huo upimaji kama sharti la nyie kuoana. Hata yeye hawezi 'kukulazimisha' kwa sababu kama unaona haupo tayari kutimiza hilo sharti la kupima unaweza pia ukaamua kuachana na huo mpango wa kuoana nae!

    Ni vizuri watu wakaelimishwa umuhimu wa kupima afya zao mara kwa mara na si tu wakati wakitaka kuoana. Hili litapunguza matatizo mengi katika ndoa yanayotokana na matatizo ya kiafya (ikiwemo VVU, infertility nk) kati ya wanandoa.
     
  15. Njowepo

    Njowepo JF-Expert Member

    #15
    Jan 9, 2009
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 9,174
    Likes Received: 293
    Trophy Points: 180
    Watu mmependana mambo ya kupima yanatoka wapi?
    Incase ikigundulika mmoja ano so itabidi muachane?
    Sasa concept ya kupendana ktk shida na raha inakuwa haipo hapo jamani.
    Kama mmependana funga ndoa mengine mbele kwa mbele.
    Alafu kama mepima wote mko -ve alafu baada ya mda mmoja akaukwaa itakuwaje?
     
  16. Mwiba

    Mwiba JF-Expert Member

    #16
    Jan 24, 2009
    Joined: Oct 23, 2007
    Messages: 7,604
    Likes Received: 189
    Trophy Points: 160
    Siku hizi kupima ukimwi kabla ya kufungashwa ni lazima ,wanaofungisha ndoa kwanza wanataka kuona shahada ya upimwaji ila shahada kwa Tz unaweza kuzipata kimipango bila ya hata wewe kumuona daktari ni kuzungumza tu.
     
  17. Mbu

    Mbu JF-Expert Member

    #17
    Jan 24, 2009
    Joined: Jan 11, 2007
    Messages: 12,703
    Likes Received: 92
    Trophy Points: 145
    ...utasikia 1st date wanatumia "salama", baada ya several dates wanakuwa weshanogewa hawatumii tena "salama",

    ...kabla ya kuoana wanapima VVU, kama wako salama wanaoana.

    Baada ya several days together, wanarudi kwa nyumba ndogo na Serengeti boys wao, kwani waliwaacha salama.

    Ipatikane tu Dawa ya UKIMWI, ugonjwa umeingia pabaya.
     
  18. Exaud J. Makyao

    Exaud J. Makyao JF-Expert Member

    #18
    Jan 24, 2009
    Joined: Nov 30, 2008
    Messages: 1,523
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    KUWA LAZIMA AU SI LAZIMA KUTATEGEMEA VITU VIFUATAVYO.

    1) KAMA KUNA SHERIA, - BASI NI LAZIMA.

    2) KAMA MWENZAKO ANATAKA IWE LAZIMA, - BASI NILAZIMA KAMA
    UNAMHITAJI KWELI.

    3) KAMA WEWE UKO RADHI KUTOKAMILISHA KUOANA KULIKO KULIKO UPIME
    BASI SI LAZIMA KWAKO.

    SWALI LA KUJIULIZA NI HILI: KWANI KUNA SHIDA GANI KUPIMA?

    Exaud J. Makyao
    +255784347001
     
  19. K

    Kafara JF-Expert Member

    #19
    Jan 25, 2009
    Joined: Feb 17, 2007
    Messages: 1,375
    Likes Received: 24
    Trophy Points: 135
    na hapo ndio kwenye tatizo la mapambano ya huu ugonjwa. watu wanaogopa
    kujulikana status yao kwa kuogopa kunyanyapaliwa na kupachikwa title ya uzinzi. utasikia watu wakisema "...alikuwa akijifanya mwemaaa na hafanyi ona
    ukimwi umemuumbua...jamaa alikuwa silencer tu..."

    tukirudi kwenye mada kupima ni suala la wahusika wawili na sio ndugu
    jamaa na marafiki kuwa wanasubiri matokea ya vipimo vya wanandoa watarajiwa. ni vyema kwenda kupima status yenu kabla hamjatangaza azma yenu ya kuoana.
     
  20. MwalimuZawadi

    MwalimuZawadi JF-Expert Member

    #20
    Jan 25, 2009
    Joined: Sep 1, 2007
    Messages: 643
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Hili swali limekaa mkao ...wa kwenda hospitali mpaka uumwe...Medical check-up ni msamiati kwetu...Haya kanyaga twende...
     
Loading...