Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kuna vigezo gani vya kusema kiswahili kimetokana na kiarabu?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Juma Bundala, Mar 21, 2012.

  1. J

    Juma Bundala Member

    #1
    Mar 21, 2012
    Joined: Mar 9, 2012
    Messages: 71
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Baadhi ya wataalamu wa Lugha ya kiswahili wamejadili kuwa maneno mengi ya kiarabu kwenye kiswahili kama SHUKRUNI,AHSANTE,SHIKAMOO,NK nimaneno ya Kiarabu.Naomba kujua kama kiswahili ni Kiarabu au kimetokana na Kiarabu,je Wabantu ambo ni Msingi wa Kiswahili Pwani ya Afrika Mashariki na kati tuwaweke wapi?
     
  2. Angel Nylon

    Angel Nylon JF-Expert Member

    #2
    Mar 22, 2012
    Joined: Jul 26, 2011
    Messages: 4,199
    Likes Received: 626
    Trophy Points: 280
    Mkuu shule ni kireno na sio kiarabu.
    Maneno tunotumia ya kisw ambayo asili yake ni kiarabu ni km: daftari, kalamu, mstari, mbatata, dawati, shubaka, sanduku, na mengine mengi. Pia tumechanganya na eng na kibantu
     
  3. N

    Nonda JF-Expert Member

    #3
    Mar 22, 2012
    Joined: Nov 30, 2010
    Messages: 11,825
    Likes Received: 1,147
    Trophy Points: 280
  4. N

    Nonda JF-Expert Member

    #4
    Mar 23, 2012
    Joined: Nov 30, 2010
    Messages: 11,825
    Likes Received: 1,147
    Trophy Points: 280
  5. Askari Kanzu

    Askari Kanzu JF-Expert Member

    #5
    Mar 23, 2012
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 4,496
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    shule ni kijerumani. kumbuka tuliwahi kutawaliwa na wajerumani, na hapo ndio chimbuko la hilo neno: schule.
     
  6. J

    Juma Bundala Member

    #6
    Mar 23, 2012
    Joined: Mar 9, 2012
    Messages: 71
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    hapo sawa toa neno SHULE,je maneno uliyoyaweka nikigezo tosha cha kusema kisw ni kiarabu na siyo kibantu?
     
  7. Angel Nylon

    Angel Nylon JF-Expert Member

    #7
    Mar 23, 2012
    Joined: Jul 26, 2011
    Messages: 4,199
    Likes Received: 626
    Trophy Points: 280
    Oh!kumbe ni kijerumani vile?
    Hao walitawala zaidi huko bara.
     
  8. Angel Nylon

    Angel Nylon JF-Expert Member

    #8
    Mar 23, 2012
    Joined: Jul 26, 2011
    Messages: 4,199
    Likes Received: 626
    Trophy Points: 280
    Sikusema km sio kibantu, ni lugha ilichonganya lugha nyengine za wenzetu, kiarabu ni mojawapo.
    Kwenye kisw kuna eng, kuna kiarabu, kuna kijerumani, kuna kireno, kuna mpk kihindi.
    Kihindi - pesa, chai nk
     
  9. mtu kitu

    mtu kitu JF-Expert Member

    #9
    Mar 30, 2012
    Joined: Apr 23, 2011
    Messages: 256
    Likes Received: 59
    Trophy Points: 45
    Kiswahili krioli ilokuwa na kusarifiwa na kuwa lugha kuu katika afrika mashariki na kati , mi siamini kama kiswahili ni kibantu moja kwa moja ,kwani kila lugha huwa na kabila lake , kiswahili haina kabila ila kuna watu ambao wengi wao wana lugha zao na pia huzungumza kiswahili, mfano Wazaramo ni waswahili , wabarawe nk.
    kuna maeneo machache mno ambapo kiswahili ni lugha ya kwanza kwa wakaazi wa maeneo husika mfano Zanzibar, mombasa nk.
    lugha nyingi hutohoa maneno mengi kutoka lugha nyengine...Kingereza wana maneno si chini ya 40 % ni ya kilatini. lakini kingereza sio katika lugha za kilatini kama Kitaliano,kifaransa,kihispania ama kireno

    kama ndugu yangu unasoma kwa ajili ya mtihani andika kuswahili ni kibantu.
     
  10. The secretary

    The secretary JF-Expert Member

    #10
    Apr 1, 2012
    Joined: Jan 14, 2012
    Messages: 4,158
    Likes Received: 38
    Trophy Points: 145
    Wanadai ni kiArabu kwa kutumia misingi mitatu. 1;kuwa kiswahili kimechukua maneno kutoka lugha ya kiarabu hii pekee haitoshi kusema kiswahili ni kiarabu lugha sifa yake kuu lazima ichukue maneno kutoka lugha nyingine kama ilivyoelezwa hapo na wachangiaji kama ilivyochukua kutoka katika lugha nyingine za kibantu kama neno "kitivo",kutoka kipare au kisambaa."ikulu" neno la kinyamwezi ,kingoni n.k 2:neno kiswahili limetokana na kiarabu "sahil wingi swahil" hii pekee haitoshi kusema kiswahili ni kiarabu kigezo cha kutumia msamiati mmoja hakitoshi kusema ndo lugha yenyewe 3:kiarabu kimehusishwa na dini ya kislamu na kwa kuwa wakazi wengi wa pwani ya afrika mashariki ni waislamu basi wakadai kisw.ni kiarabu.dai hili si la msingi kwa kuwa hatuwezi kutumia dini kufasili kugha bali tunatumia lugha kufasili dini.na dini nyingi zimeletwa na wageni.na wakazi wa pwani ya afrika mashariki walikuwepo hata kabla kuja hao wageni na walitumia lugha yao ambayo inasadikiwa kuwa kisw. kiswahili tunaweza sema kimetokana na lugha za kibantu kwa kuwa kibantu kimeweza kuthibisha kisayansi na kihistoria dai lake
     
  11. Omonto wa-hene

    Omonto wa-hene Senior Member

    #11
    Apr 3, 2012
    Joined: Apr 2, 2012
    Messages: 178
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 35
    Muuliza swali hajapewa majibu ya kisayansi. Mimi namjibu hivi: Suala la lugha ya Kiswahili kuitwa kiarabu limeshikamanishwa na sababu za kihistoria zaidi. Kwa hiyo watoa mawazo hapo juu wanaegamia zaidi kwenye sababu za kihistoria. Ila tukiijadili lugha ya Kiswahili kwa faiwati tofauti, yaani sababu za kisemantiki, tutafikia hitimisho kwamba Kiswahili ni kibantu. Hoja kuntu zipo. Sema tu nizishushe!
     
Loading...