Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

KUKWEPA KODI Ya PAYE

Discussion in 'Jukwaa la Sheria (The Law Forum)' started by HIMO ONE, Apr 14, 2011.

  1. HIMO ONE

    HIMO ONE Senior Member

    #1
    Apr 14, 2011
    Joined: Sep 6, 2010
    Messages: 129
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    NAOMBA KUFAHAMU KAMA MFANYAKAZI AKIGUNDULIKA KUWA ANALIPA KODI KIDOGO KULINGANA NA MAPATO YAKE NI HTUA GANI ANAWEZA KUCHUKULIWA NA JE KODI INAYOTAKIWA KULIPWA INATAKIWA ITOKANE NA MAPATO YOTE AU NI MSHAHARA TUU??

    ahsanteni
     
  2. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #2
    Apr 14, 2011
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 7,008
    Likes Received: 863
    Trophy Points: 280
    Kodi ya PAYE anayekulipa mshahara ndiye mwenye wajibu wa kuhakikisha kuwa anakokotoa kiwango sahihi cha kodi anayotakiwa kukukata kutoka kwenye mshahara wako na kuiwasilisha TRA. Ikigundulika kuwa umekuwa ukikatwa kodi ndogo kuliko inavyostahili (kwa bahati mbaya au kutojua), ni mwajiri ndiye atabanwa kuilipa pamoja na adhabu na riba. Ikigundulika kodi ilikuwa inalipwa kidogo kwa makusudi, hilo linakuwa ni kosa la jinai na lina adhabu zake (eg kufungwa etc).

    Kimsingi, mwananchi wa tanzania anapaswa kulipa kodi ya mapato kwenye mapato yake yote (ya hapa Tz na kwengineko kote) yantokanayo na ajira, uwekezaji ama biashara.
     
  3. Nazjaz

    Nazjaz JF-Expert Member

    #3
    Apr 14, 2011
    Joined: Jan 20, 2011
    Messages: 4,750
    Likes Received: 345
    Trophy Points: 180
    Wabongo tunapenda sana miserereko. Tunafikiria kukwepa hadi PAYE!!!!!
    Hii ni hatari
     
  4. Polisi

    Polisi JF-Expert Member

    #4
    Apr 14, 2011
    Joined: Nov 22, 2010
    Messages: 2,090
    Likes Received: 29
    Trophy Points: 145
    Kwanza kumbuka kuwa kulipa kodi ni 'price' ya kuishi katika nchi yoyote ile
    Soma Income tax Act 2004 Section 7 (1 & 2)- Income from employment. Kwa kifupi ni gains zote i mean mshahara, posho zote na benefit zingine ambazo hupewi pesa moja kwa moja mfano usafiri, nyumba, kulipiwa ada ya wanafunzi n.k. Pia ukisoma sec.7 (3) utaona baadhi ya benefits ambazo hazitozwi kodi mfano matibabu n.k
    Kuhusu adhabu soma part III ambayo inazungumzia non- compliance na kwa case yako specifically go to sect.104- offence of failure to comply with Act nanukuu 'where the failure results or, if undetected, may have resulted in an underpayment of tax in an amount exceeding sh. 500,000, to a fine of not less than sh. 100,000 and not more than sh. 500,000.

    Hata hivyo sikushauri ufikirie kukwepa KODI iwe ni mtumishi au mwajiri. Kumbuka pia kuwa kodi ya PAYE anakusanya mwajiri, hivyo atakayebanwa ni mwajiri kwa kushindwa kukukata kutoka katika mshahara na marupurupu yako
     
  5. Ndachuwa

    Ndachuwa JF-Expert Member

    #5
    Apr 14, 2011
    Joined: Mar 8, 2006
    Messages: 4,138
    Likes Received: 286
    Trophy Points: 180
    Both employer and employee are liable for the liability meaning employer will extend the liability to the employee who was under deducted
     
  6. NATA

    NATA JF-Expert Member

    #6
    Apr 14, 2011
    Joined: May 10, 2007
    Messages: 4,517
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    Lakini hii PAYE mbona inakuwa kubwa sana kwa wafanyakazi walio katika sekta rasmi.
    Kwani inumiza mno.
    Ndio maana watu wanafikiri jinsi ya kuikwepa, japo ni muhimu kulipa kwa maendeleo ya nchi but ni kubwa sana kwa wafanyakazi
     
  7. AMARIDONG

    AMARIDONG JF-Expert Member

    #7
    Apr 14, 2011
    Joined: Jun 24, 2010
    Messages: 2,507
    Likes Received: 21
    Trophy Points: 0
    Je kwa wageni walioajiriwa hapa nchini au wanaojitolea ila wana kipatoo na wao wanalipa paye??na kama wanalipa kiasi kidogo kulingana na mapato yao sheria inasemaje??
     
Loading...