Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kujuzwa au kujuliswa?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Globu, Oct 14, 2012.

  1. Globu

    Globu JF-Expert Member

    #1
    Oct 14, 2012
    Joined: Jan 12, 2011
    Messages: 7,957
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Habari zenu Wakuu, naomba kujua neno sahihi katika matumizi ya lugha ya Kiswahili. Jee ni kujuza, kujuzwa au ni kujulisha au kujulishwa? Nawasilisha.
     
  2. Globu

    Globu JF-Expert Member

    #2
    Oct 14, 2012
    Joined: Jan 12, 2011
    Messages: 7,957
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Nasubiri maoni yenu wakuu. Samahani Heading isomeke KUJULISHWA.
     
  3. Globu

    Globu JF-Expert Member

    #3
    Oct 14, 2012
    Joined: Jan 12, 2011
    Messages: 7,957
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Wataalamu wa lugha mpooo!!! Jumapili njema.
     
  4. M

    Mundu JF-Expert Member

    #4
    Oct 14, 2012
    Joined: Sep 26, 2008
    Messages: 2,713
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 135
    Nionavyo mie, kujuza ni mnyumbuliko wa nomino ujuzi. Sasa unapompatia mtu ujuzi unakuwa unatumia tendo la kujuza...Kwa maana hii, anayetenda huwa
    anajuza na anayetendewa yaani kupewa huo ujuzi..yeye huwa anajuzwa.

    Kujulisha ama kujulishwa...ni hali ya kutoa ama kupokea taarifa...
     
  5. Gaijin

    Gaijin JF-Expert Member

    #5
    Oct 14, 2012
    Joined: Aug 21, 2007
    Messages: 11,849
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 0
    Yapo maneno ambayo ni sahihi katika mifumo yote miwili, ila matumizi yake hutofautiana kulingana na watu wa maeneo. Kwa mfano:

    1. Funza/Fundisha [Funzwa/Fundishwa]
    2. Juza/Julisha [Juzwa/Julishwa]

    Juu ya hivyo, nilimsikia Profesa mmoja wa Kiswahili katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam akisisitiza kwamba licha ya kuwepo maneno ambayo yanakubalika kwa mifumo yote miwili, neno pagawa hutakiwa kubadilishwa kuwa kupagaza na sio pagawisha kama baadhi ya watu wanavyotumia

    Maneno mengine ambayo ni sahihi kimfumo lakini mfumo utakaotumiwa utategemea eneo la nchi uliopo ni pamoja na:

    1. Ua
    --> Uliwa [Ukanda wa Pwani na Zanzibar]
    --> Uawa [Tanzania Bara]

    2. Fia
    --> Filiwa [Ukanda wa Pwani na Zanzibar]
    --> Fiwa [Tanzania Bara]
     
  6. Gaijin

    Gaijin JF-Expert Member

    #6
    Oct 14, 2012
    Joined: Aug 21, 2007
    Messages: 11,849
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 0
    Kitendo cha kutendea na kutendewa [mfano: somesha/someshwa, lisha/lishwa,] daima hutokana na kitendo cha kutenda [mfano: soma, kula (la),] na sio nomino.

    Kwa hiyo juza haiwezi kuwa imetokana na nomino, badala yake imetokana na kitendo jua.

    Ukiangalia pia matumizi ya neno "kujuza" katika fasihi za zamani, utagundua pia halitumiwi kueleza ujuzi/ustadi.

    Mfano: Jirani alitujuza kuwa atasafiri siku inayofuata
     
  7. M

    Mundu JF-Expert Member

    #7
    Oct 14, 2012
    Joined: Sep 26, 2008
    Messages: 2,713
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 135
    Gaijin yawezekana ukawa uko sahihi kabisa. Asante
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  8. Globu

    Globu JF-Expert Member

    #8
    Oct 14, 2012
    Joined: Jan 12, 2011
    Messages: 7,957
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Nakubaliana na wewe. Ila kuna tabia siku hizi, utasikia mtu au mtangazaji wa redio au TV, anasema 'hebu nijuze' au 'tutakujuza kinachoendelea'. Wakati hii ni taarifa sio ujuzi. Jee huoni kama tunatumia maneno ambayo sio mahala pake. Ufafanuzi Mkuu.
     
  9. Gaijin

    Gaijin JF-Expert Member

    #9
    Oct 14, 2012
    Joined: Aug 21, 2007
    Messages: 11,849
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 0
    Kwa mujibu wa kamusi ya Madan iliyochapishwa mara ya kwanza mnamo mwaka 1939 na Oxford University Press, neno juza linatokana na neno jua kama nitakavyokuanishia hapa chini.

    Kwa hiyo, hiyo nadharia ya kuwa neno hilo limeanza kutumika kwa maana sawa na [kujulisha] katika siku za karibuni si sahihi. Mimi binafsi matumizi ya [kujuza] kama [kujulisha] nimekuwa nikiyasikia sana kwa Bibi yangu ambaeangelikuwa hai hivi sasa angelikuwa na umri wa zaidi ya miaka 100. Hivyo si mtindo mpya wala halitumiki kimakosa. Ni sahihi kabisa

    Kwa hiyo sio tu kuwa Juza ni sahihi, lakini pia unaweza kutumia Juvya au Juvisha ukipenda.

    *Pia angalia matumizi ya Juliwa, Julika na Julikana
     
Loading...