Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kiswahili Kilichovunjika-Jengo la Maliasili na Utalii

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Bobby, Jun 23, 2011.

  1. B

    Bobby JF-Expert Member

    #1
    Jun 23, 2011
    Joined: Jan 10, 2008
    Messages: 1,612
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Wengi wetu especially wakazi wa Dar ninahakika mnalifahamu jengo jipya la Wizara ya Maliasili na Utalii lililopo kandokando ya barabara ya Nyerere karibu na traffic lights za Chan'gombe. Kiukweli jengo hili lililopewa jina la Mpingo House ni zuri ila kuna kitu kimoja kinanikera binafsi hasa kwa kuwa ninakiona at least mara mbili kwa siku. Kitu hicho ni kuwa jengo hili kwa mbele limeandikwa hivi:


    Wizara ya Maliasili na Utalii Makao Makuu= Ministry of Natural Resources and Tourism Headquarters

    Sina shida na upande wa kiingereza ambacho nadhani kiko sahihi. Tatizo langu ni upande wa Kiswahili. Kwa maoni yangu kilichoandikwa hapo si Kiswahili bali ni Kiingereza kilichotumia manano ya Kiswahili. Kama nilimwelewa vizuri mwalimu wangu wa Kiswahili shule ya msingi, upande wa Kiswahili ulipaswa kusomeka hivi " Makao Makuu ya Wizara ya Maliasili na Utalii". Vinginevyo hiyo ni direct translation ya Kiingereza kitu ambacho sidhani kama ni sahihi. Naomba wataalamu wa lugha watusaide kwenye hili. Ni kweli huenda likaonekana ni kosa dogo lakini kwanini tukosee hata kama ni kidogo hasa ukizingatia sisi ni wamiliki wa Kiswahili?
     
  2. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #2
    Jun 23, 2011
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,197
    Likes Received: 5,470
    Trophy Points: 280
    mbona Neno Mpingo silioni hapo? Au ni jina la kimoyomoyo?
     
  3. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #3
    Jun 23, 2011
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,201
    Likes Received: 4,742
    Trophy Points: 280
    Naunga mkono hoja......vinginevyo wangeweka mabano au kamstari kabla ya neno Makao Makuu

    Wizara ya Maliasili na Utalii (Makao Makuu)

    au

    Wizara ya Maliasili na Utalii - Makao Makuu
     
  4. zaratustra

    zaratustra JF-Expert Member

    #4
    Jun 23, 2011
    Joined: Sep 24, 2010
    Messages: 788
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Jengo lenyewe, unaliona?
     
  5. CAMARADERIE

    CAMARADERIE JF-Expert Member

    #5
    Jun 23, 2011
    Joined: Mar 3, 2011
    Messages: 4,404
    Likes Received: 106
    Trophy Points: 160
    No wonder watz tunaiata CENTRAL POLICE STATION kwa kiswahili KITUO CHA KATI CHA POLISI badala ya KIKTUO KIKUU CHA POLISI.......
     
  6. B

    Bobby JF-Expert Member

    #6
    Jun 23, 2011
    Joined: Jan 10, 2008
    Messages: 1,612
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Mkuu hayo maneno ya Mpingo House yapo, sema yamejificha kidogo katikati ya maneno ya kiswahili na kiingereza niliyoyaeleza. Of course unahitaji macho yenye uwezo mkubwa wa kuona kama yangu ili uweze kuyaona kwa mbali.
     
  7. B

    Bobby JF-Expert Member

    #7
    Jun 23, 2011
    Joined: Jan 10, 2008
    Messages: 1,612
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Babu nimependa ulivyodadavua hapo juu, huu ni ushahidi tosha kwamba enzi zenu hakukuwa na shule za kata.
     
  8. B

    Bobby JF-Expert Member

    #8
    Jun 23, 2011
    Joined: Jan 10, 2008
    Messages: 1,612
    Likes Received: 126
    Trophy Points: 160
    Mkuu hili nano neno kwa kweli. Ni kama kwenye hotuba moja ya marehemu Baba wa Taifa (sitaki kumwita Mzee Nyerere na ninachukia kabisa mtu akimwita hivyo) aliwaponda wasomi wetu kwamba wanaongea kiingereza kwa kiswahili. Akatoa mfano wa maneno ya "this leads to" tunavyoyatafsiri kwa kiswahili kwamba "hii inapelekea..." Kwangu mimi huu ni ulimbukeni. Pamoja na mapungufu mengi ya kiswahili ninauhakika kuna maeneo kinaweza kusimama peke yake pasipokuegemea kwenye lugha nyingine na bado kikatoa maana iliyokusudiwa.
     
  9. Donnie Charlie

    Donnie Charlie JF-Expert Member

    #9
    Jun 23, 2011
    Joined: Sep 16, 2009
    Messages: 5,935
    Likes Received: 131
    Trophy Points: 160
    Upo sahihi mkuu
     
Loading...