Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kilio cha wafugaji

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Shy, Feb 3, 2009.

  1. Shy

    Shy JF-Expert Member

    #1
    Feb 3, 2009
    Joined: Nov 2, 2006
    Messages: 4,238
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 0
    Habari za leo Dan,

    Rejea mazungumzo yetu ya jana. Kwa kipindi kisichopungua miaka kumi, baadhi
    ya wafugaji kutoka wilaya ya Hanang, Babati, na Mbulu walihama na mifugo yao
    kutafuta malisho baada ya hali ya hewa kuendelea kubadilika mwaka hadi mwaka
    na malisho ya ng'ombe kukosekana. Katika kuhama huko wamepitia wilaya na
    mikoa mbalimbali ya Tanzania. Kwa sasa baadhi yao wako kijiji cha Batini na
    kijiji cha Gongoni, Tarafa ya Kimamba, wilaya ya Kilosa, mkoa wa
    Morogoro. Katika kijiji cha Batini kuna Kaya 12, na kijiji cha Gongoni kuna
    kaya 40. Kaya hizi ni mchanganyiko wa Wabarabaig (Tatoga) na
    Wairaqw(famously known as wambulu). Watu hawa walifika katika vijiji hivi
    vya Kata ya Batini, Tarafa ya Kimamba, wilaya ya Kilosa kwa nyakati
    tofauti. Baadhi yao wamekaa hapo zaidi ya miaka minne hadi sasa, wengine
    mitatu,na wengine miaka miwili. Tofauti na jamii ya Wairaqw na Watatoga,
    pia kuna Wasukuma na Wamaasai waliofika Kilosa kwa nyakati tofauti.

    Siku za karibuni kulitokea ugomvi kati ya wamaasai na wakulima katika wilaya
    ya Kilosa eneo la Msowero. Kutokana na ugomvi huo, serikali ya wilaya ya
    Kilosa iliwaamuru wafugaji kuondoka katika maeneo ya wilaya ya Kilosa kama
    njia ya kutatua ugomvi unaojitokeza mara kwa mara kati ya wafugaji wa
    kimaasai na wakulima. Kufuatia amri ya serikali ya wilaya ya Kilosa kutaka
    wafugaji waondoke, askari wametumwa kuwakamata ng'ombe na kuwakushanya
    katika eneo maalum ili wapakiwe kwenye gari kurudi walikotoka. Katika zoezi
    hilo kila ng'ombe aliyekamatwa anaachiwa kwa faini ya shilingi elfu
    thelathini, na kulipa shilingi elfu tano kwa kila ng'ombe kila siku
    waliyokaa baada ya kukamatwa. Kana kwamba hiyo haitoshi, baada ya kulipa
    faini, gari aina ya fuso na canter zinaletwa na kulazimisha wafugaji wapakie
    ng'ombe wao kwenye gari bila kuambiwa mahali pa kuwapeleka. Gari hilo, si
    bure linalipiwa na mfugaji, kwa bei wanayokubaliana mwenye gari na serikali
    na siyo mfugaji.


    Kufuatia hatua hiyo, wafugaji walioko kijiji cha Batini na Gongoni
    wameyakimbia makazi yao ili kuokoa mifugo yao, huku baadhi yao
    wakiwaacha akina mama na watoto wakiteseka kwa njaa. Kinachoshangaza zaidi
    ni kwamba watu hao walipohamia hapo walipokelewa na wameendelea kushiriki
    katika shughuli mbalimbali za maendeleo ikiwa ni pamoja na kuchangia
    michango mbalimbali. Zaidi ya kushiriki katika shughuli za maendeleo, watoto
    wa jimii hizi za wafugaji wanasoma katika shule za vijiji hivyo.


    Maadhara yaliyosabibishwa na operesheni hii ya serikali ni (i) watoto wa
    wafugaji kuacha shule baada ya familia hizo kuamua kuondoka kwenda porini
    zaidi, (ii) Baadhi ya kaya zimewaacha akina mama na watoto na mbaya zaidi
    walipokutwa na askari walichapwa ili waeleze ng'ombe wamepelekwa wapi, (iii)
    kukumbwa na njaa, kwani kabla ya hapo wafugaji walikuwa wakinunua mazao
    kutoka kwa wakulima baada ya kuuza mifugo yao. Hivi sasa, mnada wa Mvumi
    unaoendeshwa takriban mara mbili kwa mwezi haupo kwa sababu ya hali
    hatarishi iliyosababishwa na serikali, (iv) Kunyeshewa na mvua, kwani watu
    hao walishajikita katika vijiji hivyo na kwa sasa hawana namna ya kujikinga
    na mvua baada ya kuyakimbia makazi yao. (v) kutelekeza kuku n.k., (v) msongo
    wa mawazo na kuishi kwa hofu.


    Kama taarifa ilivyotolewa katika vyombo vya habari, ukweli ni kwamba ugomvi
    kati ya wakulima na wafugaji katika wilaya ya Kilosa ni kati ya Maasai na
    wakulima katika eneo la Msowero. Wafugaji katika eneo la Batini na Gongoni
    hawajawahi kugombana na wafugaji, na, pale ilipotokea ng'ombe wamevamia
    shamba, suluhu ilipatikana, na wafugaji walilipa faini. Swali la kujiuliza
    katika sakata hili ni, ng'ombe na mifugo kwa ujumla kama mmojawapo ya mazao
    ya chakula na biashara serikali imeyaundia wizara kwa sababu zipi kama
    mfugaji anakosa mahali pa kuwalisha mifugo wake? Je, mkulima ni bora kuliko
    mfugaji? Serikali inapoamuru wafugaji warudi walikotoka, imesahau kwamba
    watanzania hata hao walioko Kilosa na kwingineko wametoka nje
    ya mikoa wanayokaa na hata nje ya Tanzania kama historia inavyotueleza?
    Je, sote tulioko nje ya wilaya zetu turudi tuliko toka? Ukweli ni kwamba
    hata tulioko mijini na wote wanaofanya kazi maofisini ni sawa na wafugaji
    tu, kwani sote tunatafuta maisha ila tu mfugaji anayatafuta porini penye
    malisho bora.


    Kinachotia uchungu zaidi ni kwamba baadhi ya viongozi wa vijiji hivyo
    wanatumia nafasi hiyo kuwatapeli hao wafugaji, kwa kuwaomba watoe fedha
    kiasi kisichopungua laki tatu, ili waendelee kukaa. Mwisho wa siku bado
    wanaambiwa waondoke. Haki yao iko wapi?


    Naomba msaada wako wa kisheria na namna ya kuwahabarisha wanaharakati wa
    haki za binadamu ili kusitisha operesheni hii chafu ya serikali yenye
    kumnyanyasa na kumdhalilisha mfugaji na watu wake kana kwamba yeye
    hachangii chochote katika pato la taifa. Naomba nikutafute kesho mchana
    kuanzia saa nane kwa maongezi zaidi.


    Asante sana
     
  2. Lole Gwakisa

    Lole Gwakisa JF-Expert Member

    #2
    Feb 3, 2009
    Joined: Nov 5, 2008
    Messages: 3,813
    Likes Received: 195
    Trophy Points: 160
    Mkuu SHY kwa vile umepost hii habari we might as well tell you our piece of mind.
    Hawa jammii ya wamasai wanajaribu kuishi maisha ya karne ya 10 wakati tuko katika karne ya 21.Ni vyema wakaelimishwa kuwa nyasi zote duniani si mali yao na mifugo yao.Tazama uharibifu waliosababisha huko kwao Arusha, Kiteto,Manyara nk. Unachoweza kuwasaidia ni kuwaelimisha ufugaji wa kisasa si kuswaga ngombe dunia nzima.Wao wanaenda kule ambako hakuja haribiwa,jaribu kuwarudisha kwao iili ile ardhi itumike vizuri.La sivyo ile ardhi yao wikane ili wakulima wahamie huko!!!
     
Loading...