Kilimo cha Ndizi ni Umilionea

Discussion in 'Ujasiriamali' started by Red Giant, Dec 29, 2012.

  1. Red Giant

    Red Giant JF-Expert Member

    #1
    Dec 29, 2012
    Joined: Mar 9, 2012
    Messages: 4,411
    Likes Received: 188
    Trophy Points: 63
    mi napenda kuangalia ukulima wa mazao mbalimbali. kuhusu ndizi nikapata habari zilizonipendeza nikasema nishirikiane nanyi.

    ukipanda ndizi leo itachukua kati ya miezi kumi hadi kumi na mbili kuzaa mkungu. pia itategemea hali ya maji maana ndizi zinahitaji maji mengi sana. ukishuvuna mkungu huo mmea unaukata na itachukua miezi mingine kama hiyo kwa machipukizi ya ndizi kuvunwa. kuvuna huku kunaweza endelea kwa miaka 25 hapo ndio mtu unaweza kutoa mimea yote na kuanza upya. twende kwenye uzaaji.

    kwa wakulima wa kawaida ekari ya ndizi huzaa tani 7 za ndizi ambazo ni sawa na kg 7000. kwenye vituo vya utafiti ilionekana ekari moja inaweza kuzalisha mpaka tani 24 yaani kg 24000. mkungu mmoja wa ndizi kwa wastani unauzito wa kg 12. kwa hiyo ukipata kilo 7000 utakuwa umepata mikungu 583 ya ndizi. kwa dar es salaam mkungu mmoja wa ndizi ni kati ya tsh 12000-18000 ikitegemea na kipindi.basi kwa mikungu 583 utapata tsh millioni 7 hadi milllioni 10!!. je ukiwa na ekari 10, 20 au 30 utakuwa wapi?. mambo ya kuzingatia nikuhakikisha migomba yako inapata maji ya kutosha na unaikinga na magonjwa na panya wala mizizi. pia ni vizuri ukalima eneo kubwa kidogo au mkakubaliana na majirani ili kuepuka kusafirisha mzigo kidogokidogo kitu kinachoweza kukupa hasara. wenye experiance na nyongeza naombeni muongezee. Malila, Chasha, Sabayi, Kubota etc

    update 26/3/2015

    wakuu nimepata ekari tatu nimeanza kuzipanda kidogokidogo. mmpaka sasa nimepanda miche 200 niliyopanda mwezi wa february. Ila napanga mpaka mwezi wa saba niwe nimemaliza. Nimefanya utafiti na kwa kauzoefu nilikopata nimejifunza yafuatayo.

    Watafiti wa Uganda walifanya utafiti kuhusu spacing ya migomba. Kuna waliyoweka 3mx3m na kupanda migomba 400 kwa ekari. Mikungu iliyozaliwa ilikuwa na kilo 14. 2.5x2.5 walipanda migomba 640 kwa ekari na ilikuwa na mikungu ya kilo 12.5 hadi 13. Kuna mingine ilikuwa 2x2 na walipanda migomba 1000 kwa ekari na mikungu yake ilikuwa kilo 11.

    Kutokana na hivyo mi napanda 2.5x2, ambayo itatoa migomba 800 kwa ekari. Huu ulikuwa utafiti wa ndizi Uganda ila mimi napanda mzuzu.

    Shimo linakuwa kipenyo cha 60cm na urefu wa 60cm. au urefu wa hadi gotini kwa mtu mzima. Kila shimo wanachimbia sh 300 hadi 500 kulingana na ugumu. Maximum 400,000 kwa ekari.

    Kila mche nanunua tsh 300 na kubeba hadi shambani ni tsh 200. Jumla itakuwa 400,000 kwa ekari.

    Napandia debe moja la samadikila shimo. Nimeinunua 20,000 na kila debe wanabebea tsh 400. Jumla ni 340,000 kwa ekari. Kupanda ni 100 sawa na 80,000 kwa ekari.

    Jumla ya kukamilisha eka itakuwa 1, 220,000. Gharama za palizi na zingine ntakuwa nawaupdate.
     
  2. M

    Malila JF-Expert Member

    #2
    Dec 29, 2012
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,051
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 48
    Mkuu uko sahihi kabisa,

    Ktk kilimo napenda migomba ( kwa sasa natafuta shamba),nyuki,cocoa ( wizi wa matunda),miti ya mbao,samaki na ufugaji( kwa sasa swine bado). Hivi vitu unaweza kuvifanya bila shinikizo la damu kukupanda na mavuno yake yako bayana kwa maana ya soko.

    Mkuu nilikwenda sokoni Tandale pale Mbingu Ifakara 2011 kutafuta shamba, mashamba yako juu sana.Kule Mby mashamba ni ghari sana, sijakata tamaa. Kuna mdizi mmoja niliuona mahali fulani kule Mwalusembe, ni balaa. Maeneo yale mzuzu unazaa vizuri sana. Mzuzu na mshale unaweza kukaa muda mrefu sana bila kuharibika. Mazao ya ndizi kutoka ktk eka kumi yanaweza kuendesha miradi mingine. Kuna bonde fulani nalifanyia upekuzi, nikiona liko vizuri basi nitarudi jamvini ili wanaotaka kulima pamoja na mimi tujitose.

    Asante kwa kurusha hii kitu jukwaani.
     
  3. Sabayi

    Sabayi JF-Expert Member

    #3
    Dec 29, 2012
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 2,328
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38
    Mkuu Saluti nyingi sana kwa huu uzi
    Unachoongea ni kweli kabisa Ndizi zinalipa sana ila tusiangalie soko la Tandale tu ukiweza kufanya in large scale kuna soko kubwa sana Botswana na Pia ulaya ambapo waganda huwa wanacross boarder kuja kuzinunua Bukoba na kuzipeleka Ulaya unaweza fanya hii kitu mwenyewe.
     
  4. Sabayi

    Sabayi JF-Expert Member

    #4
    Dec 29, 2012
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 2,328
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38
    Mkuu Malila
    Nimekuwa nikifanya utafiti juu hili zao kama linakubali ukanda wa kati na Pwani kama Dodoma na Pwani yote
    Je zao hili linataka nini hasa ni hali ya hewa ya ubaridi au ni maji?
     
  5. Red Giant

    Red Giant JF-Expert Member

    #5
    Dec 30, 2012
    Joined: Mar 9, 2012
    Messages: 4,411
    Likes Received: 188
    Trophy Points: 63
    Sabayi kwa vile hili ni zao la kitropiki nafikiri halihitaji baridi maana kama wiki mbili zilizopita nilikuwa ifakara kuna joto na zimestawi sana, nahisi zinataka maji kwa wingi tu. labda na udongo wa pwani wa kichanga unaweza kuwa tatizo. pia kama ukitoka rungwe ukifika milima ya uporoto hili zao halistawi na niliambiwa ni sababu ya baridi kuwa kali sana.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  6. Mu-Israeli

    Mu-Israeli JF-Expert Member

    #6
    Dec 30, 2012
    Joined: Mar 21, 2012
    Messages: 2,341
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Mkuu Sabayi na wadau wengine wote,
    Nimeona article hii hapa kwenye internet kuhusu zao la ndizi.
    Inaweza kuwa ni mwomngozo mzuri kwetu, na kwa wengineo pia.
    Asanteni.
     

    Attached Files:

  7. Sabayi

    Sabayi JF-Expert Member

    #7
    Dec 30, 2012
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 2,328
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38
    Mkuu nakumbuka miaka ya Tisini mwanzoni tulikuwa na migomba nyumbani kwetu Dar na ilikuwa inakubali vizuri tu nahisi labda inahitaji sana Maji na ndo maana Tukuyu ambako mvua inanyesha sana hii migomba inakubali sana
     
  8. Sabayi

    Sabayi JF-Expert Member

    #8
    Dec 30, 2012
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 2,328
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38
    Ubarikiwe mheshimiwa nimeshaipakua ngoja niipitie
     
  9. Red Giant

    Red Giant JF-Expert Member

    #9
    Dec 30, 2012
    Joined: Mar 9, 2012
    Messages: 4,411
    Likes Received: 188
    Trophy Points: 63
    Mu-Israeli nimeipenda article yako, ntaisoma tena na tena. imeeleza kwamba ndizi zinataka joto la kati ya 26-30 [SUP]0[/SUP]C.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  10. Mu-Israeli

    Mu-Israeli JF-Expert Member

    #10
    Dec 30, 2012
    Joined: Mar 21, 2012
    Messages: 2,341
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Yes !! Hapo ndio pazuri sana hapo !
    Hii ina maana kuwa hata mkoa wa pwani ndizi zinakubali sana.
    Pia wamesema kuwa ndizi zinahitaji 'dark fertile soil'.
    Hii nimeipenda sana maana nina shamba maeneo ya Ruvu kuna udongo mzito mweusi wenye rutuba sana. changamoto ni maji tu, maana wamesema kuwa ndizi zinahitaji maji mengi.
     
  11. M

    Malila JF-Expert Member

    #11
    Jan 1, 2013
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,051
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 48
    Teheeee,

    Hapa nilijua watu mtanasa,
    Tandale ninayoisema iko Mbingu Ifakara. Tandale ya Mbingu ndipo wakulima wa ndizi wa kanda ile hufikisha mikungu yao toka shambani tayari kwa mnada kwa watu wasafirishao kuja Dar. Pale ndipo lilipo gulio la ndizi, kunakuwa na foleni ya fuso na canter wakati fulani. Tatizo ni kipande cha barabara toka Ifakara mpaka Mbingu, mvua ikinyesha ya kutosha unaweza ukashindwa kurudi mjini. Tazara iko hoi.

    Zaidi sana hongereni kwa waliochangia wote.
     
  12. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #12
    Jan 1, 2013
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,304
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 48
    Umeongelea mapato, vipi kuhusu gharama?
     
  13. Z

    ZeMarcopolo JF-Expert Member

    #13
    Jan 1, 2013
    Joined: May 11, 2008
    Messages: 13,390
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 38
    Eka moja ya ndizi inaweza kuwa na miche mingapi? Je, miche ya migomba in large scale (kutosha ekari 20) inapatikana wapi?
     
  14. M

    Malila JF-Expert Member

    #14
    Jan 2, 2013
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,051
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 48
    Gharama ktk kilimo hiki ziko ktk kupata shamba lenye sifa za kilimo cha migomba, pili kupata mbegu bora za migomba yenyewe ( Mshale na Mzuzu au Malindi) haya mengine kama Kiguruwe,jamaica/Mtwike sio mazuri kwa soko la mbali,maana kukusanya miche ya kutosha eka 20 kama mdau anavyouliza hapo juu si kazi nyepesi. Palizi yake si ngumu. Sijajua gharama za magonjwa kama yalivyoshambulia kule Kagera zikoje. Kwa mazingira ya kawaida kilimo hiki ni rahisi zaidi kama utapata shamba mwafaka. Ugumu mwingine ni pale shamba linapokuwa off-road kidogo.
     
  15. Mkeshahoi

    Mkeshahoi JF-Expert Member

    #15
    Jan 2, 2013
    Joined: Jan 4, 2009
    Messages: 2,386
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 38
    -kwa kuongeza.. Malila nikweli nilishfanya kazi Kilombero... Mbingu kuna bonde la mto kilobero na kuna mito mingi.. barabara ndio changamoto... hata mpunga unalimwa sana kule na kuna mchina ana kama hekta 3000 anataka apige mpunga na aupeleke mojakwamoja uchina..
    -Kwa wadau: Nilibahatika pia kufanya kazi mahenge.. Ndizi zinakubala sababu bado ni bonde la mto kilombero na udong ni wa mbuga... Maeneo ya Lukande na malinyu yanafaa ka zao hili..
    Mfano hai: mwanajeshi Mstaafu amelima heka zake 5 pale Lukande.. kila mche akaweka dumu la lita 20 na amelitoboa matundu kiasi kwamba..maji yanatoka kwa muda maalumu.. akawe vibarua kuyajaza madu kila wiki maji ayakiisha... akitoa mzigo si ya fuso 5 kwa siku zinatoka pale...!! msisahau pia kuna ujenzi wa barabara 2.. 1 ya mmarekani anapitisha Lukande kwenda Namtumbo-Songea(kwenye mradi wa Uranium)..2 ni serikali inapi Lupiro kupitia Kilosa kwa mpepo na kusonga hadi Ruvuma kurahisisha usafiri(Feasibility Study ya daraja la mto Kilombero umeshakamilika).. hivyo tupieni jicho ukanda huo..
    Nilibahatika kupita mvomero ..kuanzia Mji wa mvomero kupitia Turiani hadi Mziha.. ni ukanda unaokubali mazo mengi ikiwemo ndizi na ardhi bado ni bei rahisi... Mchina anajenga barbara kuazia mikumi..Kilosa...Dumila.. Turiani mpaka Handeni(hongera M.Mkulo) kurahisisha usafiri toka Kusini na Nyanda za Juu kuja Kanda y kaskazini... changamkieni na huko..
    Ahsanteni..
    Nilibahatika pia kuwepo m
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  16. Sabayi

    Sabayi JF-Expert Member

    #16
    Jan 3, 2013
    Joined: Dec 4, 2010
    Messages: 2,328
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 38
    Ubarikiwe mkuu hii ndo comments tunazozitaka huku kwenye ujasiriamali
     
  17. Husninyo

    Husninyo JF-Expert Member

    #17
    Jan 3, 2013
    Joined: Oct 24, 2010
    Messages: 23,304
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 48

    Malila hujanijibu bado.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  18. K

    Kishalu JF-Expert Member

    #18
    Jan 4, 2013
    Joined: Nov 1, 2010
    Messages: 542
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    hapo kwenye nyekundu si kweli maana China kilimo cha mpunga kipo juu sana sema tu analima kwa biashara ya hapa kwetu maana ni dili zaidi ya kusafirisha
     
  19. M

    Malila JF-Expert Member

    #19
    Jan 4, 2013
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,051
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 48
    Sijajibu sababu ya kukosa reference za uhakika. Kule kwetu wanalima sana migomba, lakini suala la gharama lina utata sana, sababu hatuna mfumo rasmi wa kilimo hiki. Pili hakuna mashamba ya mfano ya kilimo hiki ambayo tungetumia kama data base yetu. Gharama zinazojulikana ni palizi ambayo sio uniform,kwa upande wa madawa ( labda tuwaulize Kagera ambao migomba yao imepigwa na mnyauko), miche nayo bei haiko wazi, maana unaweza pewa bure na jirani yako.

    Na mimi kutoa data chini ya kiwango naogopa kuharibu jukwaa. Sio kwamba nimetulia, hapana natafuta kutoka kila kona ili nikipata niwajulishe na wenzangu, hasa kutoka SUA.
     
  20. M

    Malila JF-Expert Member

    #20
    Jan 4, 2013
    Joined: Dec 22, 2007
    Messages: 4,051
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 48
    Huna mwenyeji kipande hicho?
     

Share This Page