Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

"Kilaza" Mfano mzuri wa ukuaji wa lugha ya Kiswahili

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by kamwendo, Aug 10, 2012.

  1. kamwendo

    kamwendo JF-Expert Member

    #1
    Aug 10, 2012
    Joined: Apr 19, 2012
    Messages: 315
    Likes Received: 138
    Trophy Points: 60
    Nimevutiwa na na hili neno wakuu,nimelikuta hapa hapa JF na maana yake nimeijulia hapa....juzi nimejaribu kumwita rafiki yangu kwa jina hili,akaniambia tena yeye ni kilaza haswa nikamuuliza unajua maana yake ni nini...akashindwa kunijibu nilipomwambia namaanisha kwamba ni mjinga au mtu asiye na akili alibaki anacheka...Tujivunie Kiswahili jamani.
     
  2. K

    Kilembwe JF-Expert Member

    #2
    Aug 10, 2012
    Joined: Aug 19, 2009
    Messages: 1,102
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 135
    Yaa ni neno muafaka, mimi kwa mara ya kwanza hili neno nililikuta pale UDSM mwaka 1999 nilipojiunga mwaka wa Kwanza, na sasa nimeliona hapa na limekuwa common sana hasa vyuo vikuu, pamoja na hili kuna maneno mengine pia kama KIHIYO yanafaa pia! kama neno "Tapeli" lilivyohalalishwa kuwa neno sahihi la kiswahili!
     
  3. Kiranga

    Kiranga JF-Expert Member

    #3
    Aug 10, 2012
    Joined: Jan 29, 2009
    Messages: 34,583
    Likes Received: 5,637
    Trophy Points: 280
    Kilaza ni mtu fulani anayelaza laza mambo. Mwingi wa ajizi. Hata jambo linaloweza kufanyika leo yeye atataka kulichelewesha, kiingereza anaitwa "procrastinator". Mzembe na mvivu. KWa sababu hii anakuwa mjinga.
     
  4. h

    hukumundo JF-Expert Member

    #4
    Aug 13, 2012
    Joined: Oct 8, 2011
    Messages: 662
    Likes Received: 200
    Trophy Points: 60
    Neno "kilaza" lilianza kama utani pale UDSM miaka ya 80. Mwanamuzi mmoja wa Morogoro, Juma Kilaza, aliyekuwa mtani wa Mbaraka ktk mambo ya muziki, alirudi ulingoni baada ya kutokuwepo ulingoni kwa muda mrefu. Aliporudi, muziki wake ulikuwa wa kiwango cha chini ajabu. Si kama Kilaza wa miaka ya 60 na 70. Basi hapo yakaanza masihari, kwamba "Unafanya kama Kilaza" Ndipo neno "kilaza" lilipopata umaarufu na kutumika zaidi na zaidi.
     
  5. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #5
    Aug 13, 2012
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,766
    Likes Received: 1,875
    Trophy Points: 280
    Neno hili lilitokana na kejeli ambazo nguli wawili wa muziki marehemu Mbaraka Mwinshehe Mwaruka na Juma Kilaza walipokuwa wakipambana......kwa kuwa Mbaraka aliishis kuwa juu basi watu wote wachovu wakalinganishwa na Kilaza
     
  6. Kiranga

    Kiranga JF-Expert Member

    #6
    Aug 13, 2012
    Joined: Jan 29, 2009
    Messages: 34,583
    Likes Received: 5,637
    Trophy Points: 280
    Ahsante kwa historia.

    Kilaza ilikuwa na maana ya mtu anayelaza mambo kabla hata ya malumbano ya Mbaraka Mwinshehe na Juma Kilaza kama kikojozi ilivyokuwa na maana ya mtu anayekojoakojoa au kiongozi mtu anayeongoza.

    Ilikuwa rahisi kwa Kilaza kukejeliwa kwa sababu jina lake lilikaa kukejelika.
     
  7. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #7
    Aug 13, 2012
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,766
    Likes Received: 1,875
    Trophy Points: 280
    Okay.... kama ilivyo kanyaboya, kibonde nk etc
     
  8. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #8
    Aug 14, 2012
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,665
    Likes Received: 2,836
    Trophy Points: 280
    Kiranga na Safari_ni_Safari asanteni sana kwa hili la Kilaza, nilikuwa sijui kumbe lilitokea huko. Na Solemba nayo imetokea kwenye muziki? Maana kuna wimbo wa zamani wenye jina hilo lakini wenyewe ni jina la mtu.
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  9. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #9
    Aug 14, 2012
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,766
    Likes Received: 1,875
    Trophy Points: 280
  10. MFYU

    MFYU JF-Expert Member

    #10
    Aug 17, 2012
    Joined: Jun 28, 2012
    Messages: 507
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    ha ha ha,pia DESA,VIMBWETA,KUBEBANA...ha ha MLIMANI pale ndo penyewe kwa vijineno ivo
     
  11. h

    hukumundo JF-Expert Member

    #11
    Sep 1, 2012
    Joined: Oct 8, 2011
    Messages: 662
    Likes Received: 200
    Trophy Points: 60
    Desa lilitokea pia miaka ya 80 udsm. miaka ya sabini na themanini kulikuwa na riwaya iliyoitwa THE ODESSA FILE iliyoandikwa na F. Forsyth. Humo kuna hadithi mafaili yatoka enzi za NAZI ktk pande za Odessa. Basi wanafunzi udsm wakaanza kutumia title hiyo wakimaanisha mafaili yanayorithiwa na wanafunzi, mafaili yenye mitihani ya huko nyuma, makala, nk Kidogo maamna yake imebadilika kwa kuendeleza maana hiyo.
     
  12. kamwendo

    kamwendo JF-Expert Member

    #12
    Sep 1, 2012
    Joined: Apr 19, 2012
    Messages: 315
    Likes Received: 138
    Trophy Points: 60
    Asante kwa ufafanuzi wako mkuu.
     
  13. ITEGAMATWI

    ITEGAMATWI JF-Expert Member

    #13
    Sep 1, 2012
    Joined: Jan 26, 2012
    Messages: 3,851
    Likes Received: 537
    Trophy Points: 280
    Vipi kuhusu chanzo cha neno "Changa la macho".
     
  14. Kertel

    Kertel JF-Expert Member

    #14
    Sep 1, 2012
    Joined: May 11, 2012
    Messages: 1,965
    Likes Received: 139
    Trophy Points: 160
    Wapi neno kibonde
     
  15. georgeallen

    georgeallen JF-Expert Member

    #15
    Sep 1, 2012
    Joined: Jun 3, 2011
    Messages: 3,750
    Likes Received: 28
    Trophy Points: 145
    na hili neno- simbi? au kujongo, kuingia mitini? kideo? muugro? nani anayakumbuka?
     
  16. thesym

    thesym JF-Expert Member

    #16
    Jun 4, 2016
    Joined: Aug 15, 2012
    Messages: 1,628
    Likes Received: 1,186
    Trophy Points: 280
    [​IMG]

    Kwenye hiyo picha huyo kilaza ndo yupi?
     
  17. Rungu

    Rungu JF-Expert Member

    #17
    Jun 4, 2016
    Joined: Feb 23, 2007
    Messages: 3,095
    Likes Received: 315
    Trophy Points: 180
    Ni huyo wa mbele waliosimama; mwenye flana nyeusi (ameshika maracas)

    [​IMG]
    Kutoka kushoto waliosimama Capy John Simon, Shem Karenga, Muhidin Gurumo, Juma Kilaza, Ally Rashid, Kassim Mapili na Salum Zahoro.
     
  18. M

    Msengi Kiula Member

    #18
    Jun 4, 2016
    Joined: Jan 10, 2008
    Messages: 81
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 15
    " kung'atuka" je?
     
  19. mhuni

    mhuni JF-Expert Member

    #19
    Jun 4, 2016
    Joined: May 30, 2015
    Messages: 965
    Likes Received: 538
    Trophy Points: 180
    kilaza asili yake nasikia ni msanii wa zaman hajui kitu ila alikuwa anajifananisha na mwishehee
     
  20. S

    Sumu JF-Expert Member

    #20
    Jun 4, 2016
    Joined: Nov 5, 2010
    Messages: 5,140
    Likes Received: 1,290
    Trophy Points: 280
    Huyo Juma Kilaza bado yupo hai?
     
Loading...