Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kikwete kavunja sheria

Discussion in 'Jukwaa la Sheria (The Law Forum)' started by kinepi_nepi, Nov 22, 2008.

  1. kinepi_nepi

    kinepi_nepi JF-Expert Member

    #1
    Nov 22, 2008
    Joined: Aug 16, 2007
    Messages: 870
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    Kwa kutamka kwamba atakayerudisha Fedha alizoiba atamwachia huru, Kikwete kavunja sheria ya nchi.
    Kutokana na mujibu wa sheria ni lazima mtu ahukumiwe ndio rais anaweza kumsamehe.

    "45.-(1) Bila ya kuathiri masharti mengineyo yaliyomo katika
    ibara hii, Rais anaweza kutenda lolote kati ya mambo yafuatayo:-
    (a) kutoa msamaha kwa mtu yeyote aliyepatikana na
    hatia mbele ya mahakama kwa kosa lolote, na aweza
    kutoa msamaha huo ama bila ya masharti au kwa
    masharti, kwa mujibu wa sheria;
    (b) kumwachilia kabisa au kwa muda maalum mtu
    yeyote aliyehukumuwa kuadhibiwa kwa ajili ya kosa
    lolote ili mtu huyo asitimize kabisa adhabu hiyo au
    asitimize adhabu hiyo wakati wa muda huo maalum;
    (c) kuibadilisha adhabu yoyote aliyopewa mtu yeyote
    kwa kosa lolote iwe adhabu tahafifu;
    (d) kufuta adhabu yote au sehemu ya adhabu yoyote
    Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
    _________________________________________________________________
    36
    aliyopewa mtu yeyote kwa ajili ya kosa lolote au
    kufuta adhabu yote au sehemu ya adhabu ya kutoza,
    au kuhozi (au kuchukua) kitu cha mtu mwenye hatia
    ambacho vinginevyo kingechukuliwa na Serikali ya
    Jamhuri ya Muungano.
    (2) Bunge laweza kutunga sheria kwa ajili ya kuweka
    utaratibu utakaofuatwa na Rais katika utekelezaji wa madaraka
    yake kwa mujibu wa ibara hii.
    (3) Masharti ya ibara hii yatatumika kwa watu waliohukumiwa
    na kuadhibiwa Tanzania Zanzibar na kwa adhabu zilizotolewa
    Tanzania Zanzibar kwa mujibu wa sheria iliyotungwa na Bunge
    inayotumika Tanzania Zanzibar, hali kadhalika, masharti hayo
    yatatumika kwa watu waliohukumiwa na kuadhibiwa Tanzania
    Bara kwa mujibu wa sheria.
    Kinga dhidi ya
    mashataka ya
    na madai
    Sheria ya 1984
    Na.15 ib.9
    Sheria ya 1992
    Na.20 ib…
    46.-(1) Wakati wote Rais atakapokuwa bado ameshika
    madaraka yake kwa mujibu wa Katiba hii, itakuwa ni marufuku
    kumshitaki au kuendesha mashataka ya aina yoyote juu yake
    mahakamani kwa ajili ya kosa lolote la jinai.
    (2) Wakati wote Rais atakapokuwa bado ameshika madaraka
    yake kwa mujibu wa Katiba hii, haitaruhusiwa kufungua
    mahakamani shauri kuhusu jambo lolote alilolitenda au alilokosa
    kulitenda yeye binafsi kama raia wa kawaida ama kabla au
    baada ya kushika madaraka ya Rais, ila tu kama angalau siku
    thelathini kabla ya shauri kufunguliwa mahakamani, Rais
    atapewa au ametumiwa kwamba taarifa ya madai kwa maandishi
    kwa kufuata utaratibu uliowekwa kwa mujibu wa sheria
    iliyotungwa na Bunge, na taarifa hiyo ikiwa inatoa maelezo
    kuhusu chanzo cha shauri hilo, kiini cha madai yenyewe, jina
    lake na anwani ya mahali anapoishi huyo mdai na jambo hasa
    analodai.
    (3) Isipokuwa kama ataacha kushika madaraka ya Rais
    kutokana na masharti ya ibara ya 46A(10), itakuwa ni marufuku
    kumshtaki au kufungua mahakamani shauri lolote la jinai au la
    kumdai mtu aliyekuwa anashika madaraka ya Rais baada ya
    kuacha madaraka hayo kutokana na jambo lolote alilofanya yeye
    kama Rais wakati alipokuwa bado anashika madaraka ya Rais
    kwa mujibu wa Katiba hii.
    Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
    _________________________________________________________________
    37
    Bunge laweza
    kumshtaki Rais
    Sheria ya 1992
    Na.20 ib.8
    Sheria ya 1995
    Na.12 ib.4
    46A.-(1) Bila ya kujali masharti ya ibara ya 46 ya Katiba hii,
    Bunge linaweza kupitisha azimio la kumuondoa Rais madarakani
    endapo itatolewa hoja ya kumshtaki Rais na ikapitishwa kwa
    mujibu wa masharti ya ibara hii.
    (2) Bila ya kuathiri masharti mengineyo ya ibara hii, hoja
    yoyote ya kumshtaki Rais haitatolewa isipokuwa tu kama
    inadaiwa kwamba Rais-
    Sheria ya …. (a) ametenda vitendo ambavyo kwa jumla vinaivunja
    Katiba au Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma;
    (b) ametenda vitendo ambavyo vinakiuka maadili
    yanayohusu uandikishwaji wa vyama vya siasa
    yaliyotajwa katika ibara ya 20(2) ya Katiba, au
    (c) amekuwa na mwenendo unaodhalilisha kiti cha Rais
    wa Jamhuri ya Muungano, na haitatolewa hoja ya
    namna hiyo ndani ya miezi kumi na miwili tangu hoja
    kama hiyo ilipotolewa na ikakataliwa na Bunge.
    (3) Bunge halitapitisha hoja ya kumshtaki Rais isipokuwa tu
    kama-
    (a) taarifa ya maandishi, iliyotiwa sahihi na kuungwa
    mkono na Wabunge wasiopungua asilimia ishirini ya
    Wabunge wote itawasilishwa kwa Spika siku
    thelathini kabla ya kikao ambapo hoja hiyo
    inakusudiwa kutolewa Bungeni, ikifafanua makosa
    aliyoyatenda Rais, na ikipendekezwa kuwa Kamati
    Maalum ya Uchunguzi iundwe ili ichunguze
    mashataka yaliyowasilishwa dhidi ya Rais;
    (b) wakati wowote baada ya Spika kupokea taarifa
    iliyotiwa sahihi na Wabunge na kujiridhisha kuwa
    masharti ya Katiba kwa ajili ya kuleta hoja
    yametimizwa, Spika atamruhusu mtoa hoja
    kuiwasilisha hoja hiyo, na kisha Spika atalitaka
    Bunge, bila ya kufanya majadiliano, lipige kura juu ya
    hoja ya kuunda Kamati Maalum ya Uchunguzi na
    kama ikiungwa mkono na Wabunge waiopungua
    theluthi mbili ya Wabunge wote atatangaza majina ya
    wajumbe wa Kamati Maalum ya Uchunguzi.
    (4) Kamati Maalum ya Uchunguzi, kwa madhumuni ya ibara
    hii, itakuwa na wajumbe wafuatao, yaani-
    (a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano, ambaye
    atakuwa ndiye Mwenyekiti wa Kamati;
    (b) Jaji Mkuu wa Tanzania Zanzibar na
    Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
    _________________________________________________________________
    38
    (c) Wajumbe saba walioteuliwa na Spika kwa mujibu wa
    Kanuni za Bunge na kwa kuzingatia uwiano wa
    uwakilishi baina ya vyama vya siasa
    vinavyowakilishwa Bungeni.
    (5) Endapo Bunge litapitisha hoja ya kuunda Kamati Maalum
    ya Uchunguzi, Rais atahesabiwa kuwa hayupo kazini, kisha kazi
    na madaraka ya Rais yatatekelezwa kwa mujibu wa masharti ya
    ibara ya 37(3) ya Katiba hii hadi Spika atakapomfahamisha Rais
    juu ya azimio la Bunge kuhusiana na mashataka yaliyotolewa
    dhidi yake.
    (6) Ndani ya siku saba baada ya Kamati Maalum ya Uchuguzi
    kuundwa, itakaa ichunguze na kuchambua mashataka dhidi ya
    Rais, pamoja na kumpatia Rais fursa ya kujieleza, kwa kufuata
    utaratibu uliowekwa na Kanuni za Bunge.
    (7) Mapema iwezekanavyo, na kwa vyovyote vile katika muda
    usiozidi siku tisini, Kamati Maalum ya Uchunguzi itatoa taarifa
    yake kwa Spika.
    (8) Baada ya Spika kupokea taarifa ya Kamati Maalum ya
    Uchunguzi, taarifa hiyo itawasilishwa Bungeni kwa kufuata
    utaratibu uliowekwa na Kanuni za Bunge.
    (9) Baada ya taarifa ya Kamati Maalum ya Uchunguzi
    kuwasilishwa kwa mujibu wa ibara ndogo ya (8), Bunge litaijadili
    taarifa hiyo na litampa Rais fursa ya kujieleza, na kisha, kwa kura
    za Wabunge wasiopungua theluthi mbili ya Wabunge wote,
    Bunge litapitisha azimio ama kuwa mashtaka dhidi ya Rais
    yamethibitika, na kwamba hastahili kuendelea kushika kiti cha
    Rais, au kuwa mashtaka hayo hayakuthibitika.
    (10) Endapo Bunge litapitisha azimio kuwa mashtaka dhidi ya
    Rais yamethibitika na kwamba hastahili kuendelea kushika kiti
    cha Rais, Spika atawafahamisha Rais na Mwenyekiti wa Tume
    ya Uchaguzi juu ya azimio la Bunge, na hapo Rais atawajibika
    kujiuzulu kabla ya kuisha kwa siku ya tatu tangu Bunge
    lilipopitisha azimio hilo.
    (11) Endapo Rais ataacha kushika kiti cha Rais kutokana na
    mashataka dhidi yake kuthibitika, hatakuwa na haki ya kupata
    malipo yoyote ya pensheni wala kupata haki au nafuu nyinginezo
    alizo nazo kwa mujibu wa Katiba au Sheria yoyote iliyotungwa na
    Bunge.
    Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania


    JADILI KWA UHURU
    _________________________________________________________________
     
  2. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #2
    Nov 22, 2008
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,383
    Likes Received: 2,442
    Trophy Points: 280
    Hujanukuu maneno ya Rais; hakuna mahali Rais aliposema atakayerudisha "atamwachia huru"...
     
Loading...