Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kibanga Ampiga Mkoloni mnakumbuka?

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by kilimasera, Feb 10, 2010.

  1. kilimasera

    kilimasera JF-Expert Member

    #1
    Feb 10, 2010
    Joined: Dec 2, 2009
    Messages: 3,072
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 135
    Katika upekuzi wangu jana nikawa nimekifuma kitabu hiki na mwisho nikakutana na hadithi hii ungana nami kuisoma ina toka katika kitabu cha 6 Tujifunnze Lugha Yetu!

    Zamani za ukoloni, palitokea Mzungu mmoja. Mzungu huyo hakuwa mtu mwema. Alikuwa mkali na mkatili sana. Kwa ajili ya ukatili wake watu walimwita mkoloni. Wanancgi wote walimchukia sana popote pale alipokwenda.

    Mzungu huyo alikuwa Bwana Shamba. Alikuwa na bakora iliyokuwa imetengenezwa kwa mkwaju. Kila alipokwenda kukagua mashamba, alikuwa na bakora hiyo mkononi. Alipendelea sana kuitwa "Bwana Mkubwa". Mkolono huyo alifurahia sana kupiga watu. Aliwapiga watu waliposhindwa kupalilia mashamba. Aliwapiga pamba yao ilipokuwa chafu. Aliwapa taabu sana.

    Katika kijiji cha Kwachaga, Wilaya ya Handeni, alikuwapo mzee mmoja aliyeitwa Kibanga. Mzee huyu alikuwa mwenye nguvu, hodari na shujuaa. alikuwa fundi wa mieleka. Ingawa alikuwa mwenye nguvu, alikuwa mpole. Hivyo watu wa Kwachaga walimpenda na kumtegemea kuwaongoza vitani.

    Siku moja yule Mzungu alifika Kwachaga kukagua mashamba ya mihogo. Jumbe pamoja naye wakatembelea mashamba. Kwa bahati mbaya mwaka ule haukuwa na mvua ya kutosha. Kwa hiyo mihogo haikustawi. Kila wakati yule Mzungu alipotazama mashamba alitikisa kichwa na kufoka. Mwisho akamwagiza Jumbe kuitisha mkutano wa watu wote wa kijij. Waliporudi kijijini Jumbe akapiga mbiu. Watu wote wakakusanyika. Walipofika tu, yule Mkoloni akaanza kuwatukana, akawaambia, "Ninyi watu weusi ni wavivu sana. Hamfanyi kazi sawa sawa. Mashamba yenu ni mabaya sana". Jumbe akataka kumjibu ili kumweleza kwa nini mihogo haikustawi. Kabla hajamweleza yule Mzungu alimrukia na kumpiga kofi. Kisha akasema, "Sitaki kijibiwa na wewe, mvivu wa wavivu". Watu wote wakakaa kimya. Hakuna aliyeweza kufanya kitu.

    Kibanga akajitokeza, akasimama. Akamtazama yule Mkoloni kwa dharau sana. Kisha akamwuliza, "Kutuita sisi wavivu ndiyo nini? Na kumpiga Jumbe wetu mbele yetu, maana yake nini?"

    Kabla ya kumaliza kusema, Mkoloni aliamka kitini kwa hasira , akataka kumpiga Kibanga. Alishika bakora yake mkononi. Akasedma, "Nitakuadhibu vibaya kima we! Unajifanya kuwa shujua? Huwezi kucheza na bwana mkubwa. Nitakupiga, kisha utakwenga jela miezi sita." Lakini Mkoloni hakuwahi kumwadhibu Kibanga. Aliadhibiwa yeye. Kabla ya kumfikia, Kibanga alimpiga chenga. Kisha akamrukia, akamnyangánya bakorta yake. Akaitupa, ikaokotwa na vijana, wakaificha.

    Kibanga alimshika yule Mzungu akamwambia. "Wewe umezoea kutoa amri kila siku, lakini leo utashika adabu, mbwe wee!" Papo hapo alimnyanyua juu na kumbwaga chini, puu! Yule Mkolono akaumia sana. Kabla ya kuamka, Kibanga alimwinua tena na kumbwaga chini kama furushi la pamba. Akamkalia.

    Hapo yule Mkoloni akawa hana la kufanya. Bila ya bakora alikuwa hana nguvu. Akaomba radhi akilia, "Samahani! Naumia! Nihurumie! Sitafanya tena hivyo." Kibanga alimjibu kwa dharau, "Sikuachi mbwa wee! Leo utakiona cha mtema kuni! Ulijiona una nguvu. Leo nitakutengeneza."

    Wazee wakamshika Kibanga na kumwomba asimpiga tena. Akamwacha. Kwa shida yule Mkoloni akajikokota kwenda hemeni. Alikuwa amejaa vumbi huku damu zikimtoka. Wazee wengine wakamfuata nyuma. Walinyamaza kimya, wakimhurumia. lakini vijana walifurahi sana.
    Baadaye waliimba wimbo wa kumsifu Kibanga.

    Jioni yule Mkoloni aliomba radhi kwa wazee. Mzee mmoja akasimama na kumwambia, "Umefanya vizuri kuomba radhi, nasi tunaipokea. Lakini tangu leo usijivunie ubwana. Jivunie utu. Ninyi wakaoloni mna kiburi. Mnatudharau. Kama ungetuuliza tungekuambia kwa nini migogo haikustawi. Haya yote yamekupata kwa sababu ya kiburi chako. Katika nchi hii tuanaamini kuwa kiburi si maungwana".

    Baada ya hapo wazee wakamsamehe, lakini hawakumpa bakora yake. Ikabaki nyumbani kwa Jumbe. Yule Mkoloni akaondoka. Tangu siku hiyo hakufika tena Kwachaga. Kila mara alipokutana na watu aliyakumbuka maneno ya yule mzee, "Kiburi si maungwana".

    Siku hizi kijiji cha Kwachaga kina maendele mazuri ya kilimo na mifugo. Maendeleo yote yamepatikana kwa sababu ya uongozi bora wa Serikali ya wananchi.
     
  2. Kimey

    Kimey JF-Expert Member

    #2
    Feb 10, 2010
    Joined: Mar 25, 2009
    Messages: 4,119
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 135
    =Jogoo aliesema
    =Siku ya Gulio Katerero!
     
  3. B

    Babuyao JF-Expert Member

    #3
    Feb 10, 2010
    Joined: Jun 6, 2009
    Messages: 1,729
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Makubwa haya!! Sisi wazee mnatukumbusha mbali jamani. Halafu tuna nostalgia ya wakati wetu huo!
     
  4. ELNIN0

    ELNIN0 JF-Expert Member

    #4
    Feb 11, 2010
    Joined: Nov 26, 2009
    Messages: 3,616
    Likes Received: 66
    Trophy Points: 145
    Baada ya kusoma hadithi - tuliimba wimbo huu tukiwa tumesimama huku tukipiga makofi kuonyesha heshima kwa Kibanga baada ya kumchapa mkoloni.

    *** kibangaaa ampiga mkoloniiiii --- tumsifu tumsifuuuu
    ***kibangaaa ni shujaaa mkuuuu ---tumsifu tumsifuuuuu

    duh - those days bwaanaaaa........
     
  5. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #5
    Feb 11, 2010
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,068
    Likes Received: 5,268
    Trophy Points: 280
    Sizitaki mbichi hizi
     
  6. Sugar wa Ukweli

    Sugar wa Ukweli JF-Expert Member

    #6
    Feb 11, 2010
    Joined: Jun 25, 2009
    Messages: 373
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Juma ana dada,dada wa Juma anaitwa Roza..............
     
  7. Liz Senior

    Liz Senior JF-Expert Member

    #7
    Feb 11, 2010
    Joined: Apr 19, 2007
    Messages: 485
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Juma anasema...kunywa chai dada, kunywa upesi! Roza una kiu?

    Ha ha ha!
     
  8. U

    Upanga Senior Member

    #8
    Feb 11, 2010
    Joined: Jun 18, 2007
    Messages: 121
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Sadiki mimi maskini je unamkumbuka!!!!!!
     
  9. ELNIN0

    ELNIN0 JF-Expert Member

    #9
    Feb 11, 2010
    Joined: Nov 26, 2009
    Messages: 3,616
    Likes Received: 66
    Trophy Points: 145
    Mnawakanyaga wenzenu kama majani ..........
    Kheri mimi sijasemaaa..............
     
  10. M

    Mbonafingi Senior Member

    #10
    Feb 11, 2010
    Joined: Apr 24, 2009
    Messages: 126
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    KARUME KENGE ALIKATAA KWENDA SHULE BABA YAKE AKAMWAMBIA MBWA JE MBWA HUTAKI KUMUUMA KARUME KENGE ILI APATE KWENDA SHULE?. Mbwa akakataa, baba yake akaiendea fimbo akasema, je fimbo hutaki kumchapa mbwa, naye amuume Karume Kenge ili apate kwenda shule? fimbo ikakataa...
    Mbuzi akakubali , akayanywa maji, yakazima moto, ukachoma fimbo ikamchapa mbwa akamuuma karume kenge naye akaenda shule.
    enzi hizo hakukuwa na malumbano ya vitabu vya kiada wala ziada library iko darasani na kila darasa lina kabati limesheheni vitabu. STD 1 Forodhani primary school 1971 darasa moja term 4
     
  11. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #11
    Feb 11, 2010
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 103
    Trophy Points: 160
    Kapulya apambana na chui.
     
  12. FirstLady1

    FirstLady1 JF-Expert Member

    #12
    Feb 11, 2010
    Joined: Jul 29, 2009
    Messages: 16,200
    Likes Received: 104
    Trophy Points: 160
    Mandenge na mandaw a
     
  13. Balantanda

    Balantanda JF-Expert Member

    #13
    Feb 11, 2010
    Joined: Jul 13, 2008
    Messages: 12,094
    Likes Received: 630
    Trophy Points: 280
    Mandawa na Manenge
     
  14. Balantanda

    Balantanda JF-Expert Member

    #14
    Feb 11, 2010
    Joined: Jul 13, 2008
    Messages: 12,094
    Likes Received: 630
    Trophy Points: 280
    Binafsi nakikumbuka kitabu cha Shida cha Ndyanao BALISIDYA..Na naikumbuka zaidi ile sehemu ambayo Chonya alisema 'If the police come tell Chonya of Chilonwa me take the girl to the hospital'

    Halafu kuna sehemu Chonya akauliza: 'Sipitali iko wapi??'

    Ilikuwa burudani kwa kweli
     
  15. K

    Konaball JF-Expert Member

    #15
    Feb 11, 2010
    Joined: Mar 11, 2009
    Messages: 1,346
    Likes Received: 52
    Trophy Points: 145
    kula mno ni hasara,
    karudi baba mmoja toka safari ya mbali
    kavimba yote mapaja na kuteteme mwili
    watoto wake wakaja ili kumtaka hali ...
     
  16. Idimi

    Idimi JF-Expert Member

    #16
    Feb 11, 2010
    Joined: Mar 18, 2007
    Messages: 8,600
    Likes Received: 808
    Trophy Points: 280
    Asante PJ kwa kumbukumbu hizi.
    Marekebisho kidogo ni "Kapulya Mdasisi"
    "Chilunda apambana na Chui"

    Kaaazi kweli kweli.
    Lakini hizi mada zote zimejadiliwa katika mada inayosomeka hivi "Tulipokuwa Primary Unakumbuka?"
    Mada yenyewe iko hapa. Soma nawe utoe machozi ya furaha kwa kumbukumbu hizi.

    Idimi
     
  17. Balantanda

    Balantanda JF-Expert Member

    #17
    Feb 11, 2010
    Joined: Jul 13, 2008
    Messages: 12,094
    Likes Received: 630
    Trophy Points: 280
    Hahaaaaaaaaa

    Chopeko na mnofu
     
  18. drphone

    drphone JF-Expert Member

    #18
    Feb 11, 2010
    Joined: Sep 29, 2009
    Messages: 3,557
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    kwakweli umenikumbusha mbali sana na ninavitafuta sana hivi vitabu sivioni madukani
     
  19. Idimi

    Idimi JF-Expert Member

    #19
    Feb 11, 2010
    Joined: Mar 18, 2007
    Messages: 8,600
    Likes Received: 808
    Trophy Points: 280
    Vipo. Unaweza kuvikuta maktaba ya taifa, watakuelekeza namna ya kuvipata.
     
  20. edwinito

    edwinito Senior Member

    #20
    Feb 11, 2010
    Joined: Dec 3, 2008
    Messages: 199
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Bulicheka na wagagagigikoko! Kabila lao ni huihuihuihuihuihuihui!!!
    NYANI "ABIZIANI" UPOOO??
     
Loading...