Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Kamusi ya Matusi

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by klf, Oct 7, 2010.

  1. k

    klf Member

    #1
    Oct 7, 2010
    Joined: Jun 12, 2009
    Messages: 56
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Msomaji mwenzangu: Naomba unitegee sikio. Hapa Ulaya kamusi za matusi na maneno yenye sifa mbaya ziko madukani. Niwie radhi kama maoni yangu hapa yanazua karaha hata iwe kidogo miongoni mwenu lakini sina nia mbaya hata kidogo. Lazima tutambue kwamba lugha mchafu ndio sehemu muhimu sana isiyotengeka ya lugha yoyote duniani. Ni kiambato cha utamaduni wa lugha. Mimi nia yangu ni kutunga kamusi ya kiswahili yenye kujumlisha maneno mabaya/machafu kama matusi, laana, apizo na vingine vingi vya aina hiyo (yaana misemo ya kutukana, kukebehi, kukemea, kuaibisha, kufedhehesha na hali kadhaika) ambayo siku hizi hutumiwa katika jamii ya kisasa. Mara nyingi vijenzi hivi vya kilugha huboresha uelewa wetu kiroho na kiakili na kihisia wa wanadamu wenzetu tena huangaza sehemu zenye kina sana ubongoni mwa mtu.
    Ikiwa mradi huu muhimu unakuvutia tafadhali niandikie kupitia anwani ya pepe yangu klf100@iolfree.ie. Afadhali toa maana ya msemo pia ili tusidanganyike kuhusu kusudi linalofichika humo ndani. Michango yote yanakaribishwa na yatakiriwa … Natanguliza shukrani za dhati
     
  2. Kunta Kinte

    Kunta Kinte JF-Expert Member

    #2
    Oct 8, 2010
    Joined: May 18, 2009
    Messages: 3,550
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Sasa unaandika matusi ili nini!?
     
  3. Wambugani

    Wambugani JF-Expert Member

    #3
    Oct 8, 2010
    Joined: Dec 8, 2007
    Messages: 1,715
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Ingekuwa kamusi ya maneno ya kisayansi, tungechangia. Kwa kuwa ni matusi, hiyo ni dhidi ya maadili ya kiAfrika.
     
  4. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #4
    Oct 8, 2010
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 105
    Trophy Points: 160
    gOOOOSH!
    Tunanukuu na kubandika mambo yote ya Ulaya na kutaka kuyaleta Bongo....Kuna manufaa gani hapa?...Kamusi ya matusi?...for what....yamsaidie nani....umuuzie nani...upate faida ya udhalimu?
     
  5. Kwetunikwetu

    Kwetunikwetu JF-Expert Member

    #5
    Oct 8, 2010
    Joined: Dec 23, 2007
    Messages: 1,546
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    Changia JF kwanza........!
     
  6. Saint Ivuga

    Saint Ivuga JF-Expert Member

    #6
    Oct 8, 2010
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 31,261
    Likes Received: 5,824
    Trophy Points: 280
    wewe unaiga mambo ya ulaya? Iga na ushoga basi nikuone kidume.
     
  7. Masanilo

    Masanilo JF-Expert Member

    #7
    Oct 8, 2010
    Joined: Oct 2, 2007
    Messages: 22,323
    Likes Received: 110
    Trophy Points: 160
    HAhahahahahahaha mkuu wewe ni kiboko, unataka mshikaji aanze kushika ukutani lol!
     
  8. Muacici

    Muacici JF-Expert Member

    #8
    Oct 8, 2010
    Joined: Aug 11, 2008
    Messages: 207
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Kama unafanya utafiti kwa ajili ya shule naona hapo ushafeli, nakushauri utafute topic nyingine yakufanyia utafiti. Kwa utamaduni wetu kamwe hatutakuelewa.
     
  9. C

    CLAY KITUMBOY Senior Member

    #9
    Oct 8, 2010
    Joined: Sep 8, 2009
    Messages: 111
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    wewe jamaa vipi huono haya wala hujui vibaya
     
  10. Madikizela

    Madikizela JF-Expert Member

    #10
    Oct 8, 2010
    Joined: Jul 4, 2009
    Messages: 252
    Likes Received: 18
    Trophy Points: 35
    Mie nakupongeza kwani bila matusi usingezaliwa, ni muhimu ku mind ulikotokea
     
  11. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #11
    Oct 8, 2010
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Aliye kwambia kuwa watu wanazaliwa kutokana na matusi ni nani?
     
  12. Kunta Kinte

    Kunta Kinte JF-Expert Member

    #12
    Oct 9, 2010
    Joined: May 18, 2009
    Messages: 3,550
    Likes Received: 57
    Trophy Points: 145
    Mkuu watu wanazaliwa kutokana na mapenzi kamwe sio matusi- Labda (sina uhakika mtanirekebisha kama siko sahihi) mimba iwe imetokana na kubakwa
     
  13. Roulette

    Roulette JF-Expert Member

    #13
    Oct 13, 2011
    Joined: Dec 15, 2010
    Messages: 5,618
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Vipi kamusi yako ya matusi, ulifanikiwa?
     
  14. MziziMkavu

    MziziMkavu JF-Expert Member

    #14
    Oct 13, 2011
    Joined: Feb 3, 2009
    Messages: 38,560
    Likes Received: 2,846
    Trophy Points: 280
    Sasa huyu anataka kutuharibia Lugha yetu ili Wazungu waione ni Lugha yetu ya Kiswahili ni kuwa Lugha ya Matusi? Mbona sisi tuko huku

    Ughaibuni lakini hatuigi mambo ya huku? Ustaarabu wa Kizungu mimi ninauita ni Ustaraabu wa kishetani inakuwaje Baba wa kizungu analala na

    mwanawe wa kike kitanda kimoja? Je Usiku hawawezi kufanya Nanihii?Au Mama wa Kizungu kulala kitanda kimoja na Mwanawe wa kiume?Je huyo

    mama hawezi kufanya Nanihi na mwanawe wa kiume usiku wakiwa kitanda kimoja na mtoto wake wa kiume tena mkubwa? Tafadhali

    musimfundishe Lugha yetu tukufu, huyu asije akaharibu huko ulaya kumesha mharibu natanguliza asanteni.
     
  15. F

    Fernandes Rodri JF-Expert Member

    #15
    Oct 13, 2011
    Joined: Apr 11, 2009
    Messages: 366
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 35
    Hivi hayo maneno ya matusi unayotaka kutunga yatatusaiadia nini sisi kutukwamua katika hali ngumu hii tulionayo, tafadhali usiharibu muda wako kutunga kamusi kama hiyo, tusaidie kutukwamua katika ukata huu tulionao.
     
  16. k

    klf Member

    #16
    Oct 14, 2011
    Joined: Jun 12, 2009
    Messages: 56
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Wanatovuti washariki: Ni dhahiri kwamba mradi huu haukuchochea watu wengi kuichangia. Pai hakuna ubishi kwamba wakati wake haujafika. Ingawa nakubali maamuzi yaliofanywa lakini niruhusu kuwaambiena kwamba siku moja wakati ujao kamuzi ndogo ya aina hii itachapishwa ......hakika. Si vizuri kwa watu fulani kujisingizia kwamba maneno hayo hayamo kwenye lugha. Duniani kote hakuna lugha isiyo na misemo na maneno ya aina hiyo. Kuyaangazia ndiko kuyachukulia kama istilahi ya kiufundi kama tuavyofanya kwa fani nyingine k.m mambo ya kitarakirishi au tuseme fani ya kiseremala. Matusi - yawe mabaya sana au yasiyoumiza sana - ndiyo vifaa vya k.m kujieleza kihisia kuhusu mwenendo fulani fulani n.k.Si jambo la aibu hata kidogo kutambua kuwepo kwake.
     
  17. TUJITEGEMEE

    TUJITEGEMEE JF-Expert Member

    #17
    Oct 14, 2011
    Joined: Nov 6, 2010
    Messages: 8,202
    Likes Received: 1,112
    Trophy Points: 280
    Ningekuunga mkono kama ungekuwa na mpango wa kuanziasha kamusi ya maneno ambayo yatasaidia watu kupunguza kutumia maneno ya kuudhi katika kiswahili. Hili halitupeleki popote kimaadili ya kiafrika na hata kukuza upanuzi wa matumizi ya kiswahili ulimwenguni.
     
Loading...