Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Jua haki yako ukiwa barabarani ukishikwa na trafiki.

Discussion in 'Jukwaa la Sheria (The Law Forum)' started by LOOOK, May 19, 2011.

  1. LOOOK

    LOOOK JF-Expert Member

    #1
    May 19, 2011
    Joined: May 17, 2011
    Messages: 3,372
    Likes Received: 33
    Trophy Points: 145
    UMEWAHI KUKAMATWA NA POLISI BARABARANI?


    Je, umewahi kukamatwa na polisi wakati ukiendesha gari, pikipiki au baiskeli?
    zijue haki na wajibu wako !
    Bila kufuata sheria na kanuni za usalama barabarani kutakuwa na vurugu katikabarabara zetu.
    Soma na ujifunze kanuni, Sheria Mpya za Barabara – iwapo kila mmojaatazifuata sote tutafika tunapokwenda kwa urahisi na usalama zaidi. Polisi wana kazi ngumu na muhimu sana ya kutekeleza sheria. Lazima kushirikiana nao,isipokuwa kama wanatenda kinyume na sheria.

    Maelezo hayo ni muhtasari wa mwongozo wa nini ofisa wa polisi aliyevaa sare anaweza kufanya kisheria na kukueleza ni wakati ganianakusimamisha uwapo barabarani.

    Mamlaka ya kusimamisha gari lako:
    Ofisa wa polisi ana haki ya kusimamamisha gari lako – kamaatakupa ishara ya kusimama, punguza mwendo kwa usalama na utoke barabarani – pia anaweza kukuuliza jina na anwani yako na ile ya mmiliki wa gari (Sheria ya Usalama Barabarani (RTA),s.78).
    Leseni ya kuendesha gari:
    Ofisa wa polisi anaweza kuomba kuona leseni yako yakuendesha gari – anaweza kukataa fotokopi – hata hivyo, unaweza kuamua kupelekaleseni yako ndani ya siku tatu kwenye kituo cha polisi kilichochaguliwa na ofisa.Ili kuepukamatatizo, wakati wote tembea na leseni yako kwenye gari (RTA s.77).
    Hati ya usajili:
    Ofisa wa polisi ana haki ya kukagua maelezo ya usajili kama yanavyoonyeshwa kwenye kibandiko cha usajili – gari lazima liendane na maelezo yakwenye kibandiko, lakini vitu vidogokama rangi iliyofifia au iliyobanduka haijalishi (RTA s.13).
    Leseni ya barabarani, na bima ya gari:
    Ofisa wa polisi ana haki ya kukagua kama umebandika leseni halali ya barabarani nakibandiko cha bima kwenye kiwambo cha upepo cha gari lako (kioo cha mbele).
    Kunyang’anywa:
    Ofisa wa polisi HANA haki ya kuondoa vibandiko na kuchukua leseni isipokuwa kwa mujibu wa sheria.
    Mikanda ya kiti ya usalama:
    Wewe na abiria wako wa kiti cha mbele ni lazima mfunge mikanda ya kiti ya usalama unapoendesha (gari iwe inatembea au imesimama) – unatendakosa kama unaendesha wakati abiria wako hajafunga mkanda wa kiti wa usalama (RTAs.39.11). Hata hivyo inashauriwa abiria wote wafunge mikanda.
    Kuendesha baada ya kunywa pombe:​
    Kama ofisa wa polisi anakuhisi umekunywa pombe na huwezi kulidhibiti gari ipasavyo,anaweza kukutaka upimwe (kipimo cha kupumua au kipimo cha damu) kuona kama kiasi cha pombe kwenye damu yako ni zaidi ya kiwango kilichoelezwa. Kama ukikataa utakuwa na hatiaya kosa (RTA s.44, s.45, s.46).

    Kutumia simu ya mkononi wakatiunaendesha:
    ingawa sheria haikatazi hili mahususi, ofisa wa polisi anaweza kuona kuwa unatenda kosa la “​
    kuendesha kwa uzembe” (RTA, s.42, s. 50).
    Mwendo kasi:
    Unapaswa kuzingatia kikomo cha mwendo kasi, (ikiwa Ni pamoja na km 50kwa saa katika maeneo ya hatari, ambayo yanaweza yasiwe na alama) – ofisa wa polisi anaweza kupima mwendo kasi wako kwa namna mbalimbali - hata hivyo, unaweza kupinga ushahidi wake mahakamani (RTA s.51, s.73 (2)).
    Kustahili kuwepo barabarani: ​
    Ofisa WA polisi ana haki ya kukagua Kama gari lako liko katika hali ya usalama kiufundi. Matairi, breki, taa, indiketa na usukani lazima viwe vinafanya kazi vizuri –unawezakutakiwa kupeleka gari mahali litakapokaguliwa kikamilifu na mkaguzi wa magari wapolisi (RTA, s.39.1, s.81).Unashauriwa kupeleka gari lako kukaguliwa na polisi kila mwaka. Pata stika ya usalama barabarani, cheti cha ubora wa gari, au barua kutoka polisi kama ushahidi kwamba gari lako limekaguliwa.

    KAMA OFISA WA POLISI ANAKUTUHUMU KWAMBA UMEFANYA KOSA: Mara nyingi utapewa uchaguzi wa kukubali kosa na kulipa faini ya sh. 20,000 kwaofisa wa polisi, au kwenda mahakaman ili kujibu mashtaka. Ofisa ataandika maelezokwenye Fomu ya Polisi ya PF 101, na nyote wawili mtatia saini – kamwe usilipe faini bila ya kupata nakala ya Fomu iliyotiwa saini. Unaweza kwenda Na ofisa kwenye kituo cha Polisi kutoa maelezo. Kama unakubali kosa, lakini huwezi kulipa faini, ofisa wa polisi atakueleza jinsi ya kutuma malipo kwa kamanda wake wa eneo (RTA, s.95).
    KAMA UNAFIKIRI OFISA WA POLISI AMETENDA KINYUME CHA SHERIA AU AMEKOSEA KWA NJIAYOYOTE UNAWEZA KUTOA MALALAMIKO: muulize ofisa jina lake, cheo na namba, na anwani ya kituo cha polisianakofanyia kazi (unayo haki ya kuuliza hilo.) Kisha peleka malalamiko ya maandishikwa Ofisa Msimamizi Mkuu – ambaye atachunguza na kujibu.
    Tusaidie kuwafanya maofisa polisi wetu kuwa waaminifu –usitoe rushwa na usipokeerushwa. ​


    Unaweza ukapenda kukata maelezo haya na kuyaweka kwenye gari lako – lakini kumbukakwamba ni mwongozo tu.
     
  2. Bigirita

    Bigirita JF-Expert Member

    #2
    May 19, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 13,582
    Likes Received: 332
    Trophy Points: 180
    Thankx
     
  3. c

    chilala123 New Member

    #3
    Sep 17, 2011
    Joined: Sep 10, 2011
    Messages: 1
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    aksante sana kwa kutukumbusha sheria za barabarani
     
  4. drphone

    drphone JF-Expert Member

    #4
    Sep 17, 2011
    Joined: Sep 29, 2009
    Messages: 3,557
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    thanks mkuu
     
  5. Yo Yo

    Yo Yo JF-Expert Member

    #5
    Sep 17, 2011
    Joined: May 31, 2008
    Messages: 11,245
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 0
    Na hawa Askari wa TiGo (Manyigu) Husumbua sana watu na kazi yao ni Kuomba Rushwa tu wakikushika wanakupeleka hadi Kituoni tena sometime huwaweka watu lookup ili kuwatisha watoe rushwa kubwa

    pia husumbua hadi mitaa ya ndani ndani ambayo huwa haina ajali wala msongamano, Kazi yao ni Kutafuta rushwa kama ni askari wa barabarani basi na wao wakikuta foleni kubwa wasaidie kupunguza misongamano kwa kutoa maelekezi ya kitrafic, wao wanapenya penya tu na kutokomea sidhani kama wana faida yeyote barabarani zaidi ya kuleta karaha kwa waendesha magari na pikipiki. Wakakamate Majambazi tu na Bunduki zao Migongoni... Watu huwa wanachoka wamekuwa too much.

    Mnatubana kwenye kodi,Road Licence Maisha magumu imekuwa kama unamziba mtu pua,mdomo na masaburi atashindwa kupumua
     
  6. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #6
    Sep 17, 2011
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,043
    Likes Received: 5,238
    Trophy Points: 280
    ndaga fijo
     
  7. drphone

    drphone JF-Expert Member

    #7
    Sep 20, 2011
    Joined: Sep 29, 2009
    Messages: 3,557
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    mkuu kuhusu hwa tgo kwakweli ni zaidi ya usumbufu ucoelezeka kabisa kila k2 wanajua wao wanakwambia ni kazi maalumu wanafanya kazi zote wanakagua bima,roadlicence, matairi , leseni ila kuandika notification awawezi mpaka wakupeleke kwa trafik
     
  8. yatima

    yatima JF-Expert Member

    #8
    Sep 20, 2011
    Joined: Mar 2, 2011
    Messages: 354
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    Naomba kufahamu:

    1. Afisa wa polisi (traffic) - baada ya kukusimamisha barabarani - nawe ukatii - JE ANA HAKI YA KUCHOMOA SWITCH YA GARI LAKO - TENA KWA HASIRA - NA MANENO MENGI YA VITISHO? - kama nitakupeleka mahakani............... lete leseni .............lete kadi ya gari - HUKU AKIRUKA RUKA KUONYESHA JASBA - HASIRA NA VITISHO??? HATIMAYE KUINGIA NDANI YA GARI LAKO NA KUANZA KUONGEA KWA UPOLE NA KUANZA KUOMBA RUSHWA??????

    2. Hata kama ni kwenda KITUONI - NI LAZIMA AINGIE NDANI YA GARI YAKO UMPE LIFT KWENDA KITUONI???

    JAMANI NAOMBA MSAADA - UKIFANYIWA HIVYO UCHUKUE HATUA GANI???


    ASANTE
     
  9. chitambikwa

    chitambikwa JF-Expert Member

    #9
    Sep 20, 2011
    Joined: Nov 8, 2010
    Messages: 3,932
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    asante mie nimeisha bandika hili tangazo tiyari
     
  10. M

    Mwanaweja JF-Expert Member

    #10
    Sep 21, 2011
    Joined: Feb 8, 2011
    Messages: 3,577
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 135
    shule hii ni nzuri ila tatizo ni pale unapokumabana na polisi aliye kunywa damu ya rushwa na ikajaa ndani ya akili yake hata kama anajua si kosa analazimisha kuwa kosa
     
  11. N

    Ngonini JF-Expert Member

    #11
    Sep 22, 2011
    Joined: Sep 1, 2010
    Messages: 2,024
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    je notification inalipwa hapo hapo au unalipia kituoni? Na kama ni kituoni ni lazima umwachie polisi ufunguo wa gari ukalipe kwanza ndo uchukue ufunguo wako? Au akishanipa notification natakiwa niende mwenyewe ni kalipie ndani ya muda fulani?
     
  12. Mamzalendo

    Mamzalendo JF-Expert Member

    #12
    Sep 22, 2011
    Joined: Dec 29, 2010
    Messages: 1,664
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 135
    Ahsante,nimejifunza,
     
  13. ram

    ram JF-Expert Member

    #13
    Sep 27, 2011
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 5,697
    Likes Received: 364
    Trophy Points: 180
    Asante mkuu, ila naomba kuuliza. Mimi siku moja nilishikwa na hao kunguru weupe, akakagua kila kitu akakuta kiko fresh, mwisho akaniruhusu kuondoka ile nataka kuondoka akanizuia akaniambia nioneshe fire extinguisher, nikamwambia haipo, telemka ulipe faini, nikawambia sina hela ( ni kweli sikuwa na hela) nilikuwa na sh 5000 tu kwenye mkoba, akaniambia acha gari ukatafute hela sh 20,000 uje ulipe ndo utachukua gari yako, je hii ni sawa kumwachia trafiki gari ukatafute hel ya faini?
     
  14. Anheuser

    Anheuser JF-Expert Member

    #14
    Sep 28, 2011
    Joined: Mar 23, 2011
    Messages: 1,963
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    hiyo sheria inasemaje? What's the point of putting up some sloppy "mwongozo" ambao unakurudisha tena kwenye "isipokuwa kwa mujibu wa sheria," sheria inasemaje?


    Na kama sio eneo la hatari speed mwisho ngapi, speed of light? Na kama hakuna alama utajuaje wapi ni eneo la hatari? Hii nayo ni crap.
     
  15. Barubaru

    Barubaru JF-Expert Member

    #15
    Sep 28, 2011
    Joined: Apr 6, 2009
    Messages: 7,163
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 0
    Je yanafuatwa na polisi na madereva wa huko Bongo?
     
  16. P

    PSYCHOLOGY Senior Member

    #16
    Sep 28, 2011
    Joined: Feb 10, 2011
    Messages: 177
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mie hua siilewi hii RTA nahisi irekebishwe.
    Kuna kifungu cha kulipia licence kila baada ya miaka mitatu mitatu...lakin ilitaja iwapo hujailipia miaka mitano itakua haifai tena ku-renew ie malipo...ikasema iwapo kwa sababu maalum.

    Na nmeona hizo Act hua na huo usemi ''iwapo'' au '' bila'' sasa hapo kwanini isiwe wazi?

    Hua nashindwa kuelewa hizo kanuni za enzi izo!.
     
  17. M

    Madcheda JF-Expert Member

    #17
    Sep 29, 2011
    Joined: Feb 18, 2009
    Messages: 415
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 35
    Kma unaweza tafadhali weka hapa hii sheria ya matumizi ya barabara/traffic act n regulations zake tuisome wote
     
  18. Utamaduni

    Utamaduni JF-Expert Member

    #18
    Dec 30, 2011
    Joined: Oct 23, 2007
    Messages: 1,050
    Likes Received: 68
    Trophy Points: 145
    Ndugu yangu, nilishaweka nadhiri, kamwe trafic aliyenikamata hatopanda kwenye garui langu niende nae kituoni. Aliyemuajiri akamate watu barabarani na kuwapeleka kituoni ampe na usafiri, na hii ninawafanyia trafic wote. Nakumbuka kipindi hiki cha sikukuu, kuna trafic alinikamata nikiwa na gari ya mdogo wangu tulibadilishana yeye kachukua yangu aende nayo mkoani, alikagua kila kitu kikawa safi, kasoro kadi ya gari ilikuwa photocopy iliyothibitishwa na TRA ambayo yeye aliikataa akawa anataka original card, ukweli ni kwamba najua photy copy iliyothibitishwa ni halali, sijui ni kwa nini trafic huyu aliikataa, hivyo nilimpigia simu ndugu yangu aniambie original ameweka wapi, at the time nampigia simu hakupokea hivyo teafic huyo akaniambia twende kituoni akataka kupanda gari langu.

    Nilichofanya nilifunga milango ya gari, nikamwambia utanikuta kituoni na mimi siwezi kumpakia yeye kwenye gari lango,ilikua hapo akiba hivyo aliniambia niende makao makuu. Alikasirika sana, akamwita mwenzake mwenye pikipiki anifate, nilimuacha hapo nikaenda kituoni, bahati nzuri kabla sijafika kituoni ndugu yangu alinipigia simu kunielekeza kwamba aliweka kadi ya gari chini ya kiti, hivyo trafic alipofika kituoni akiwa amevimba kwa hasira ya kumnyima lift, akaanza kufoka, lazima ulale ndani, unajifanya mjanja, na blabla nyingi sana me nikamuacha tu aongee amalize, alipomaliza nikamwambia bahati nzuri mwenye gari amenipigia na kunielekeza kadi ilipo, hii hapa hivyo sina kosa niachie niende.

    Hakuwa na cha kunikamata tena, alibaki kulalamika tu. Kifupi hakuna haki ya kumpakiza trafic aliyekukamata kwenye gari lako, akikugeuzia kibao ndani ya gari akuteke je?
     
  19. H

    Hute JF-Expert Member

    #19
    Jan 3, 2012
    Joined: Nov 25, 2010
    Messages: 3,485
    Likes Received: 376
    Trophy Points: 180
    usisumbue akili za watu, traffic wanachotaka ni pesa tu, hamna kingine, na huwezi kushindana nao...wakikusimamisha kuwa mpole tu, usijifanye mjanja, watakupotezea muda wako bure.
     
  20. s

    suleimans Member

    #20
    Jul 23, 2013
    Joined: Sep 2, 2011
    Messages: 5
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Hivi faini bado ni shilingi 20,000 au ni 30,000 kwa kosa moja?
     
Loading...