Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Je ni sahihi kuweka uzungu kwenye majina ya kikabila?

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by WomanOfSubstance, Feb 17, 2009.

  1. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #1
    Feb 17, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 0
    Waungwana,
    Kuna kitu kimekuwa kinanitatiza kwa kipindi kirefu. Kitu hiki kinahusu kugeuza majina ya kikabila na kuyapa uzungu bila sababu za msingi.Labda kuna sababu ambayo siijui. Inakuwaje kwa mfano mmaasai anayeitwa Laiza kugeuza jina na kujiita " Laizer/Laiser", au mchaga anayeitwa Hoi-se na kujiita "Hoyce"..
    wapo pia wale wanaoongeza "s" mwisho wa majina yao kama "Mnzavas", "Matingas" au kugeuza kabisa jina kama vile Juma kujiita " "Jimmy"
    Inakuwaje hii? watu wanaonea aibu majina yao au wanafikiri kuyapa nakshi ya kizungu/kigeni ndio ujiko?Nahitaji somo hapa.
     
  2. Alnadaby

    Alnadaby JF-Expert Member

    #2
    Feb 17, 2009
    Joined: Sep 28, 2006
    Messages: 507
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Woman of substanc...kwa Kiswahili maana yake nini? Mbona mnatumia Kizungu jamani?Labda tujadili hili lako kwanza..jibu la swali lako litapatikana hapo!
     
  3. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #3
    Feb 17, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 0

    Mkuu swali lako sijakupata..unataka maana ya majina hayo kwa kiswahili au?Kama ndivyo basi nitawaomba wenye kujua maana yake watujuze.

    Ninachotaka kijadiliwe hapa ni kwanini majina hayo yasiandikwe vile inavyotakiwa badala ya kuyapamba kuyawekea " er", au "s" mwisho au kubadili kabisa na kuyawekewa herufi zisizohitajika alimradi yatamkike kizungu.Hayo majina ni ya makabila husika ila wanayaandika kizungu.
     
  4. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #4
    Feb 17, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 0
    Mkuu,
    Wos ni utambulisho tu hapa na si jina langu hahahahahah!!
     
  5. U

    Ufunuo wa Yohana JF-Expert Member

    #5
    Feb 17, 2009
    Joined: Oct 9, 2007
    Messages: 316
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    Accademia school mkuu
     
  6. Nkamangi

    Nkamangi JF-Expert Member

    #6
    Feb 17, 2009
    Joined: Mar 17, 2008
    Messages: 642
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Juma=Jimmy??? that's hillarious. Cultural inferiority complex seems to be the problem here
     
  7. Alnadaby

    Alnadaby JF-Expert Member

    #7
    Feb 17, 2009
    Joined: Sep 28, 2006
    Messages: 507
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Accademia school maana yake nini? Naomba nielimishwe kwa Kiswahili,wengine Lugha ya Kiingereza inatupiga chenga!
     
  8. Alnadaby

    Alnadaby JF-Expert Member

    #8
    Feb 17, 2009
    Joined: Sep 28, 2006
    Messages: 507
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Sawa...huu ni utambulisho tu..nimekulewa.
     
  9. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #9
    Feb 17, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 0
    Mkuu,
    kama ni kuonekana msomi... kwani majina yetu ya kiasili yanatupunguzia usomi wetu? mbona hayo majina ya kienyeji yanayorembwa yaonekane ya kizungu mbona ndo yanachekesha zaidi?
    Chukulia mfano jina kama Juma - unapoligeuza kuwa Jimmy unapoteza maana halisi na hata ile identity.Juma nijuavyo mimi ni jina la kiislamu wakati Jimmy ni shortform ya James ambalo ni jina la kikristo.Si ni upotoshaji huu?(angalizo: huu ni mfano tu maana watu hawakawii kuanza malumbano ya kidini hata kwenye ishu ndogo kama hii!)
     
  10. Yo Yo

    Yo Yo JF-Expert Member

    #10
    Feb 17, 2009
    Joined: May 31, 2008
    Messages: 11,245
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 0
    kazi hasa...kwani jina maana yake ni nini? si utambulisho......mfano naitwa Jamila ili watu wanitambue kama Jamila......au?.......jina lako tatizo hebu tujibu kwanza weye kwanini ukajiipachika utambulisho wa jina la kizungu?
     
  11. Mbu

    Mbu JF-Expert Member

    #11
    Feb 17, 2009
    Joined: Jan 11, 2007
    Messages: 12,703
    Likes Received: 92
    Trophy Points: 145
    Musa - Moses

    Hawa - Eve

    Juma - James

    Daudi - David

    Bahati - Hope

    Furaha - Happy/ness ...nk nk...nk....majina sio kigezo cha imani ya Dini kama tunavyoona kina Augustino Ramadhani, Said John, nk...

    sidhani kama kuna ubaya wowote kuweka "nakshi" kwenye jina ulopewa na wazazi wako, unless ni jina linalohitaji kilitamka bila kujiuma ulimi...mfano la brother KINJEKETILE KINGUNGE NGOMBALE MWIRU, UKIWAONA MZUZURI DITOPILE, au KILONSI MUHAMA MPOROGONYI.
     
  12. P

    Pascal Mayalla JF-Expert Member

    #12
    Feb 17, 2009
    Joined: Sep 22, 2008
    Messages: 20,548
    Likes Received: 6,159
    Trophy Points: 280
    WoS, watu wanatumia majina ya kizungu just to suit their ego. Kutokana na kujisikia raha ya moyoni jina lako kutamkwa kwa jinsi ile unayoitaka. Karibu majina yote ya kizungu, yana ya Kiwahili yake, mfano John ni Yohana, James ni Yakobo, Mark ni Mariko, Luke ni Luka, Mary ni Maria, Joseph ni Yusufu. Moses ni Musa etc. Yoyote kati ya hao ambaye amepewa jina la kizungu hatakubali kuitwa lile la kiswahili chake hata kama huo ndio ukweli wenyewe.

    Sasa ukiachina uzungu, maneno na majina yote ya kibantu ni lazima yanaishia na irabu (vowels) a,e,i,o na u. Jina lolote la kibantu nje ya hapo ni uzungunaizesheni. Wachaga ndio wanaongoza na Wahaya wangefuatia kama wangeweza. Mungi ni Mungy, Mmari ni Mmary, Moshi ni Moshy, Mushi ni Mushy, Kundi ni Kundy etc

    N.B, naomba uutenganishe huu uzungunaizesheni na makabila ya Tanzania ambao sio Wabantu kama Nilotic,Semi Nilotic, Wairaque na Bushmen, hawa lugha yao haitumii alphabeti ya kawaida hivyo katika kuandika maneno na majina yao, ni kufuata matamshi kwa kukopa maneno ya hii alphabeti ili japo yaandikike. Haya ni makabila ya Arusha, Singida na Dodoma ukiondoa Wagogo na Wameru ambao ni wa Bantu. Wamasai, Wambulu, Wabarbaig, Wasandawi, Warangi, Wanyaturu sio wabantu. Ukiona consonants mwisho wa majina yao, ni mkopo tuu ili yatamkike.
     
  13. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #13
    Feb 17, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 0
    Mkuu with all due respect,
    Sidhani kama kuna ubishi katika hiki unachokisema hapo juu.
    Hoja yangu iko palepale... sizungumzii kutafsiri majina la hasha.Wala sijauliza kwanini watu wawe na majina ya kizungu, kihindi,kiarabu,etc.

    Issue ni : kwanini usiandike jina lako inavyopaswa na badala yake ujaribu kuongezea huko "er" au "s " au "y" etc? Kama naitwa mathalani " Uledi" kwanini niongezee d na y isomeke "ULEDDY"au kama jina langu ni Mwanamkasi nijiite " Mwanamkassey"........ni hicho tu!
     
  14. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #14
    Feb 17, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 0
    Hii ni mada nyingine mkuu..
    unaweza kuniuliza badae lakini hoja yangu iko palepale....
     
  15. Yo Yo

    Yo Yo JF-Expert Member

    #15
    Feb 17, 2009
    Joined: May 31, 2008
    Messages: 11,245
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 0
    thread inahusu majina ya kibantu/kizungu.....huwezi kupata jibu wakati na weew una jina la kizungu.......jibu swali na ndio unatapa majibu ywa kwanini kaiza akajiita kaizer......
     
  16. BelindaJacob

    BelindaJacob JF-Expert Member

    #16
    Feb 17, 2009
    Joined: Nov 24, 2008
    Messages: 5,971
    Likes Received: 292
    Trophy Points: 180
    WOS
    Naamini jamii tunayoishi kuna watu wengine wana majina ya kibantu na wengine ya kizungu. Hivyo basi mtu mwenye jina la kibantu anaweza kulirembesha kiswanglish zaidi yaani lionekane pia ni la kitasha fulani.
    Ni kwa mtu binafsi zaidi anavyojisikia,sidhani watu ote wenye majina ya kibantu wanaongezea manjonjo Tangia hapo majina mengi ya kibantu ni unique na yana maana kutokana na matabaka ya watu kwenye makabila yao.
     
  17. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #17
    Feb 17, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 0

    yOyO
    kwa vile umesisitiza sana..Nitakujibu kwa kifupi kama ifuatavyo:
    A. Women of substance - siyo jina langu mimi au la mtu yeyote bali ni mkusanyiko wa wanawake zaidi yangu mimi wenye kuwakilisha kitu fulani.
    B.Mimi kama mimi nina hiari kutumia lugha yeyote ile kuwakilisha mawazo yangu.Ningeweza kutumia lugha zote ninazozifahamu kuwakilisha, ila kwa faida ya wengi nimetumia kiingereza kwa maana ni lugha inayotumiwa na wengi hata kama si wote.
    C., Ningeweza kutumia jina langu la kibantu na lenye kuandikwa kibantu bila er, s au Y mwisho lakini maadam sitaki kujulikana hapa kwa jina langu halisi basi yatosha kutumia WoS!
    Asante kwa kunielewa
     
  18. M

    MzalendoHalisi JF-Expert Member

    #18
    Feb 17, 2009
    Joined: Jun 24, 2007
    Messages: 3,842
    Likes Received: 91
    Trophy Points: 145
    Ushamba tu watu kuona majina ya kizungu ni mali !

    And it is only in Afrika tumecopy kila kitu cha wazungu...angalia China, Japan have kept their names!

    Ajabu US/Ulaya hakuna wanaocopy majina yetu!

    Ni swala la mindset yetu sisi haswa Waafrika!
     
  19. WomanOfSubstance

    WomanOfSubstance JF-Expert Member

    #19
    Feb 17, 2009
    Joined: May 30, 2008
    Messages: 5,467
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 0
    I beg to differ with you Sirreee
    Juma siyo James bana!
     
  20. Opaque

    Opaque JF-Expert Member

    #20
    Feb 17, 2009
    Joined: Oct 24, 2008
    Messages: 1,138
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Hata waandishi wa habari wanachangia kuvuruga jinsi majina yanavyotakiwa kuandikwa. Kwa mfano, mimi huwa sioni sababu ya gazeti kuandika "Machuppa" badala ya "Machupa", sasa hata Machupa inahitaji iwekewe double p? Kuna mengi tu, kama Pawassa, Wassira, EL naye wanamuwekea double s, etc. Usishangae siku moja Rwechungura ikaandikwa Rwechungurra !!
     
Loading...