Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Je kiswahili kinajitosheleza?

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by IrDA, Oct 21, 2011.

  1. IrDA

    IrDA JF-Expert Member

    #1
    Oct 21, 2011
    Joined: Aug 26, 2010
    Messages: 503
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 45
    Eti Kiswahili kinajitosheleza...nyoooo!!
    Hakijitoshelezi hata kidogo
    Jana nilikuwa na mjumbe mmoja mkongwe wa TATAKI(Taasisi ya Taaluma ya Kiswahili).Bila aibu akashindwa kunipa tofauti ya maneno HEAT na TEMPERATURE katika kiswahili.Na akakubali kuwa kiswahili hakijitoshelezi.Nyie mwasemaje?
     
  2. Roulette

    Roulette JF-Expert Member

    #2
    Oct 21, 2011
    Joined: Dec 15, 2010
    Messages: 5,618
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Heat: Joto
    Temperature: Kiwango cha joto
    Unauhakika huyo mtu hajakudanganya? mbona rahisi tu?
     
  3. IrDA

    IrDA JF-Expert Member

    #3
    Oct 21, 2011
    Joined: Aug 26, 2010
    Messages: 503
    Likes Received: 43
    Trophy Points: 45
    je mass na weight
     
  4. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #4
    Oct 21, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Temperature: Halijoto ni neno la kutaja hali ya kitu kama ni baridi au moto

    Heat: Mvuke, Fukuto, Harara, Hamasa, Hari, Joto, Moto, Mwako, Uharara, Ujotojoto, Umoto, Umotomoto, Vukuto,
     
  5. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #5
    Oct 21, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Weight: Uzani (Udhani).

    Mass:
    Msongo, Mshikano.
     
  6. s

    sanyumba New Member

    #6
    Oct 22, 2011
    Joined: Oct 16, 2011
    Messages: 4
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Bwana wamayanga ulijilidhisha kwamba huyu mtu aliyeshindwa kujua tofauyti kati ya heat na tempreture ni wa tasisi hiyo?
     
  7. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #7
    Oct 22, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,254
    Likes Received: 8,832
    Trophy Points: 280
    Kuwa "Mjumbe mkongwe" wa taasisi ya kiswahili hakumaanishi kuwa yeye ni mfasiri "translator" wa lugha. Pengine hayo maneno ya Kiingereza uliyoyauliza hayajui maana yake. Ingawa ni kweli kiswahili hakijitoshelezi lakini hayo maneno yana kiswahili chake:

    Heat = Joto
    Temperature = Harara
     
  8. FaizaFoxy

    FaizaFoxy JF-Expert Member

    #8
    Oct 22, 2011
    Joined: Apr 13, 2011
    Messages: 50,254
    Likes Received: 8,832
    Trophy Points: 280
    = ulijiridhisha
     
  9. Gurta

    Gurta JF-Expert Member

    #9
    Oct 22, 2011
    Joined: Sep 17, 2010
    Messages: 2,211
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 145
    TATAKI imedhalilika(shwa).
     
  10. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #10
    Oct 22, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Hakuna Lugha yenye kujitoshereza hapa duniani, kila Lugha kwa namna moja hama nyingine imekopa baadhi ya misamiati au baadhi ya maneno kutoka lugha nyingine.
     
  11. K

    Kanyigo JF-Expert Member

    #11
    Oct 22, 2011
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 959
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    we nae huwezi, HEAT-JOTO, TEMPERATURE-JOTORIDI.
     
  12. Mwita25

    Mwita25 JF-Expert Member

    #12
    Oct 22, 2011
    Joined: Apr 15, 2011
    Messages: 3,840
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    siyo kujitoshereza ni kujitosheleza
     
  13. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #13
    Oct 23, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Kwani hujui kuwa R na L ni majirani?

    ah ah ah ah, thanks man.
     
  14. MAMMAMIA

    MAMMAMIA JF-Expert Member

    #14
    Oct 23, 2011
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 3,823
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 0
    Ninavyoelewa mm Temperature ni Halijoto. Hii JOTORIDI umeipata wapi mkuu?

    Kwanza, kwa mkongwe mmoja wa TATAKI kutoelewa tafsiri ya baadhi ya maneno, haina maana kuwa Kiswahili hakijitoshelezi.
    Pili, kukosekana kwa tafsiri ya moja kwa moja ya maneno toka au kwenda lugha nyengine, haina maana kuwa lugha hiyo haijitoshelezi. Elewa kuwa, hasa maneno ya kisayansi na kiufundi kila siku yanaongezeka kutokana na uvumbuzi wa vitu vipya, na si lazima majina ya vitu hivyo kuwa na tafsiri katika lugha nyengine. Mfano, nani atatafsiri kwa lugha yoyote neno Ipad?
    Lugha ni mawasiliano na hata tafsiri nzuri ni ile inayoakisi mawasiliano na sio maneno tu.
     
  15. Ze burner

    Ze burner JF-Expert Member

    #15
    Oct 23, 2011
    Joined: Jan 5, 2011
    Messages: 460
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    ndiyo kinajitosheleza.
     
  16. Mwita25

    Mwita25 JF-Expert Member

    #16
    Oct 24, 2011
    Joined: Apr 15, 2011
    Messages: 3,840
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 0
    kivipi
     
  17. Mlaleo

    Mlaleo JF-Expert Member

    #17
    Oct 24, 2011
    Joined: Oct 11, 2011
    Messages: 7,496
    Likes Received: 1,667
    Trophy Points: 280
    rangi ya udhurungi
     
  18. clet 8

    clet 8 JF-Expert Member

    #18
    Oct 24, 2011
    Joined: Mar 14, 2011
    Messages: 819
    Likes Received: 152
    Trophy Points: 60
    Kiswahili ni lugha inayojitosheleza. Ninavyofahamu mm hakuna lugha hata moja duniani inayoweza kusimama yenyewe ikajitosheleza ktk mahitaji yake yote.

    Lugha yyt inayotumika kwa jamii ikakidhi lengo la mawasiliano ni bora.
     
  19. Ze burner

    Ze burner JF-Expert Member

    #19
    Oct 26, 2011
    Joined: Jan 5, 2011
    Messages: 460
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    hivi kuna siku uliyoshindwa kupata neno la kuongea au kuandika kwa kuwa halipo?
     
  20. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #20
    Oct 26, 2011
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Hakuna lugha ambayo haijakopa kutoka lugha nyingine, kwani lugha ni sawa na mahusiano ya watu au mataifa mbalimbali, kuchanganyika kwao ndio kunakopelekea baadhi ya maneno ambayo lugha moja kuazima kutoka lugha nyingine, hali hii uitwa kutohoa, na wakati mwingine neno kamili linashindikana kutoholewa na kubaki kama lilivyo au kutafuta msamiati mpya kwa ajili ya ilo neno kutoka lugha moja kwenda lugha nyingine.

    Leo hii tunabishania maneno ya kiingereza kwenda kwenye kiswahili, na hali tunasahau kuwa kuna maneno ya kiswahili ambayo hayapo kwenye Kiingereza.

    Waswahili wana maneno ambayo pia tumeyatoa kwenye lugha nyingine na kuyafanya kuwa yetu kama vile, Pilau, Biliani, chapati, (Kihindi), na kuyaweka kwenye msamiati wetu, vilevile kuna maneno kama Wali, Mchele, Ubwabwa, K/Vitumbua maneno ambayo kwa Kiingereza hayapo. Zaidi ya neno mchele (Rice) hawana tena neno lingine kutofautisha kati ya wali, ubwabwa, pilau na biriani. Kuna neno kama Ugali, mlenda, mchicha n.k

    Vile vile tuna maneno kama Bwana shamba, lala unono, mwiko, upawa (vifaa vya kupikia), Chimpumu, dengerua, gongo (aina ya pombe), kuuza sura, kindumbwendumbwe, mchakamchaka, sadakarawe, Pole, Chanda, Askari, Hakuna matata, Jambo, K(V)ipusa, swahiba, Shoga, Basha, waubani na mengine meeeengi.
     
Loading...