Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Je hii ni sahihi? Naomba msaada!

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by brownuli, Feb 22, 2011.

  1. b

    brownuli Member

    #1
    Feb 22, 2011
    Joined: May 21, 2008
    Messages: 7
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Kwa muda mrefu tangu nakua nimekuwa niksikia watu wengi wanapozungumza kiswahili hupenda kuweka neno "ga" mwisho wa neno..mfano Alikwenda wao husema "Alikwendaga" sasa hapo nimekuwa nikijiuliza je ni kiswahili sahihi au la? na swali langu lingine ni hili.. hivi nikifika dukani na ninapotaka kuulizia kitu ipi ni lugha sahihi kati ya hizi, mfano 1. bei gani?? au 2. kiasi gani? naomba msaada jamani.
     
  2. f

    furahi JF-Expert Member

    #2
    Feb 23, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 947
    Likes Received: 36
    Trophy Points: 45
    Bei gani
     
  3. a

    abumaza Member

    #3
    Feb 23, 2011
    Joined: Feb 21, 2011
    Messages: 34
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    ....ga, ni ya wasukuma wew. si kiswahili sahihi

    bei gani? au kiasi gani?
    Jibu

    bei gani? = hiki kiswahili sahihi.
    kiasi gani? = maanake ni kuwa unauliza ununua kiasi gani cha bidhaa, na si kuwa unauliza bei. mfano: sukari kiasi gani?= kilo ngapi?, kopo ngapi, vibaba vingapi n.k

    Nadhani umeelewa ndg yangu msukuma.
     
  4. K

    Kitagya New Member

    #4
    Mar 7, 2011
    Joined: Mar 6, 2011
    Messages: 3
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    "Alikwendaga" ni kosa la kisarufi lililozoeleka. Usahihi ni "alikuwa akienda". Huu ni wakati uliopita katika hali isiyodhihirika. Uulizapo "bei gani?", unapenda kufahamu inauzwa kwa kiasi gani cha fedha, na uulizapo "kiasi gani?", unapenda kufahamu ina ujazo au uzito gani.
     
  5. MAMMAMIA

    MAMMAMIA JF-Expert Member

    #5
    Mar 7, 2011
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 3,823
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 0
    Bei gani ni sahihi zaidi, na hii ndiyo anayopaswa kuuliza mnunuzi au mlipaji, lakini kiasi gani ni sahihi pia ikiwa itaulizwa na muuzaji au mtoa huduma, mfano "umenipa kiasi gani (cha pesa)?

    Mara nyingine utamsikia muuzaji anamuliza mnunuzi, hasa makonda wa daladala, "umenipa bei gani"?, wakati walipaswa kuuliza "umenipa kiasi gani"?
     
  6. Vinci

    Vinci JF-Expert Member

    #6
    Mar 9, 2011
    Joined: Jul 6, 2009
    Messages: 2,520
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    Kama nitakuwa nimekuelewa vizuri si sahihi wanavyotumia hilo neno "ga" mfano..nakulaga, naendaga,napendaga, nakunywaga, hii "ga" inatumika mahali si pake japokuwa inaeleweka lakin sio kiswahili sanifu

     
Loading...