Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

J Mnyika afafanua....

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Mwanakili90, Feb 15, 2012.

  1. Mwanakili90

    Mwanakili90 JF-Expert Member

    #1
    Feb 15, 2012
    Joined: Nov 24, 2010
    Messages: 1,568
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 135
    Kuhusu Kauli za Sekretariati
    ya Maadili ya Viongozi wa
    Umma Kufuatia Sekretariati ya
    Maadili ya Viongozi wa Umma
    kutangaza katika vyombo
    mbalimbali vya habari tarehe
    15 Februari 2012 kwamba
    wameanza kuhakiki fomu za tamko la mali na madeni kwa
    baadhi ya viongozi tuliojaza
    fomu husika, mjadala
    umeibuka jimboni na katika
    jamii kuhusu suala hilo na
    baadhi mmeomba maoni yangu juu ya mchakato huo. Umma ufahamu kuwa
    nilitimiza masharti ya
    kuwasilisha fomu kwa wakati
    na kutoa tamko kwa mujibu
    wa sheria, uhakiki ni utaratibu
    wa kawaida. Pamoja uhakiki, natoa mwito kwa Sekretariati
    kufanya uchunguzi juu ya
    viongozi wa umma wenye
    tuhuma mbalimbali ambao
    tumewataja kwa majina kwa
    nyakati mbalimbali. Aidha, kuhusu kufanya marekebisho
    ya sheria ya maadili ya umma
    kwa ajili ya kuweka mipaka
    kati ya biashara na siasa,
    sekretariati badala ya kurudia
    tena kufanya utafiti irejee kauli ya serikali bungeni kuwa
    waraka wa marekebisho
    ulishaandaliwa tayari na itoe
    mapendekezo kwa serikali
    yenye kuwezesha muswada
    kuwasilishwa katika mkutano ujao wa bunge. Pamoja na uhakiki wa kawaida, sekretariati ifanye uchunguzi kwa watuhumiwa: Ni vizuri ikazingatiwa kuwa
    nilitimiza masharti
    yanayotakiwa kwa mujibu
    kifungu cha 9 cha Sheria ya
    maadili ya viongozi wa umma
    namba 13 ya mwaka 1995 ya kujaza fomu za tamko la mali
    na madeni na ni jambo la
    kawaida kwa sekretariati
    kufanya uhakiki wa fomu
    tajwa na kabla ya kuwa
    mbunge nimekuwa nikitoa mwito wa mara kwa mara
    kwa sekretariati kutimiza
    wajibu husika. Ni muhimu sekretariati ya
    Maadili ya Viongozi wa Umma
    ikapanua wigo wa uhakiki
    iongeze orodha ya viongozi
    wa umma ili walau kwa
    mwaka iweze kuhakiki sampuli isiyopungua 10% ya
    viongozi wote wa umma na
    taarifa ya uhakiki huo iweke
    wazi kwa umma kuhusu wote
    wasiotangaza mali kwa
    mujibu wa sheria au ambao watabainika kutoa taarifa
    zenye kasoro. Katiba ya Jamhuri ya
    Muungano wa Tanzania Ibara
    ya 132 imeweka msingi wa
    kuundwa kwa Sekretariati ya
    Maadili ya Viongozi wa Umma
    na kwamba Ibara ya 70 kuwasilisha taarifa ya mali na
    kifungu cha 71 kinataja
    sababu za kukoma kuwa
    mbunge kutokana na kukiuka
    masharti ya Sheria ya Maadili
    ya Viongozi wa umma; hivyo sekretariati inapaswa
    kupanua wigo wa kutimiza
    majukumu husika ya kikatiba. Kwa hiyo, pamoja na kufanya
    zoezi la kawaida la kuhakiki
    fomu za tamko la mali na
    madeni kwa viongozi wa
    umma; kwa kuwa sekretariati
    imetangaza kuwa itafanya kazi kwa uwazi na kwa
    kuzingatia sheria basi iweke
    kipaumbele katika kutumia
    mamlaka iliyonayo kwa
    mujibu wa sheria husika
    vifungu 18(4) na 22 (4) kufanya mchakato muhimu
    zaidi wa kufanya uchunguzi
    wa tuhuma juu ya ufisadi
    uliofanywa na unaoendelea
    kufanywa na viongozi wa
    umma ambao wametajwa kwa nyakati mbalimbali
    kwenye mikutano na katika
    vyombo vya habari. Izingatiwe kuwa pamoja na
    uchunguzi wa awali
    unaoweza kufanywa na
    Sekretariati kwa mujibu wa
    Sheria ya Maadili ya Viongozi
    wa Umma namba 13 ya mwaka 1995 kifungu 22(2);
    uchunguzi kamili unafanywa
    na baraza ambalo kwa mujibu
    wa kifungu 26(5) linapaswa
    kufanya uchunguzi wake
    hadharani ili umma uweze kufahamu. Kuibuka kwa mjadala huu
    kumenifanya nikumbuke
    mjadala mwingine ambao
    uliibuka ulijitokeza mwanzoni
    mwa mwaka 2010 baada ya
    kauli zangu nilizotoa kwenye kipindi cha Kipima Joto
    kilichorushwa katika kituo cha
    luninga cha ITV ijumaa tarehe
    19 Februari 2010 na
    kunukuliwa na baadhi ya
    vyombo vya habari tarehe 21 Februari 2010. Mjadala huo uliongezeka zaidi
    kufuatia tarehe 24 Februari
    2010 Jamhuri ya Muungano
    wa Tanzania, Ofisi ya Rais-
    Sekretariati ya Maadili ya
    Viongozi wa Umma kutoa taarifa kwa umma kujibu kauli
    zangu nilizotoa na kuchapa
    matangazo kwenye vyombo
    mbalimbali vya habari kuanzia
    tarehe 26 Februari 2010
    mpaka tarehe 5 Machi 2010. Kutokana na taarifa hiyo
    tarehe 7 Machi 2010 nilitoa
    tamko ambalo linaweza
    kurejewa kupitia: http://
    www.chadema.or.tz/habari/
    habari.php?id=111 ambalo nilihimiza masuala ambayo
    Sekretariati ya Maadili ya
    Viongozi wa Umma inapaswa
    kuyazingatia na kurejea
    kuweka mkazo wa kauli
    ambazo nilitoa awali kuhusu ufisadi na hatua ambazo
    zinapaswa kuchukuliwa kwa
    viongozi wenye tuhuma
    ambao niliwataja kwa majina. Waraka ulishaandaliwa; muswada wa marekebisho ya sheria uletwe bungeni Kwa upande mwingine,
    Sekretariati ya Maadili ya
    Viongozi wa Umma
    imenukuliwa na baadhi ya
    vyombo vya habari leo tarehe
    15 Februari 2012 ikileza kuwa ‘itafanya utafiti kabla ya kutoa
    mapendekezo ya kubadili
    sheria inayotenganisha
    biashara na uongozi ili
    kuweka nidhamu kwa
    viongozi wa umma’. Ni vyema Sekretariati ifanya
    mawasiliano na mamlaka
    zingine za kiserikali ili
    kuepusha kurudia utafiti
    ambao umekwishafanyika na
    badala yake ikaelekeza nguvu zake kwenye kutoa
    mapendekezo ya kuwezesha
    marekebisho ya sheria husika
    yakawasilishwa katika
    mkutano wa saba wa bunge
    unaotarajiwa kuanza tarehe 10 Aprili 2012. Sekretariati ya Maadili ya
    Viongozi wa Umma izingatie
    kuwa suala ililolizungumzia
    lilishajadiliwa bungeni na
    bunge kupitisha azimio no. 11
    mwezi Februari 2008 kwamba “Sheria ya Maadili ya Viongozi
    wa Umma ya Mwaka 1995
    (The Public Leadership Code of
    Ethics Act), ifanyiwe
    marekebisho makubwa ili
    kudhibiti utaratibu unaoonekana wa kawaida
    sasa wa Viongozi Waandamizi
    wenye dhamana ya kisiasa
    kuendelea na biashara zao
    binafsi wakiwa madarakani,
    jambo ambalo lina mgongano wa kimaslahi. Serikali ianze
    rasmi maandalizi ya
    majadiliano ya kina kuhusu
    suala hili ndani na nje ya
    Bunge kwa kuwashirikisha
    wadau mbalimbali.” Mwezi Februari 2010 Bunge
    lilitaarifiwa kuhusu
    utekelezaji wa Serikali juu ya
    marekebisho ya sheria husika
    kwamba kikundi kazi (Task
    Force) kiliundwa ambacho kiliandaa waraka wenye
    mapendekezo ya kurekebisha
    Sheria ya Maadili ya Viongozi
    wa Umma, (Sura 398) ambao
    ulikuwa katika ngazi ya
    kujadiliwa na Kamati ya Makatibu Wakuu (IMTC). Aidha,
    Bunge lilielezwa kuwa serikali
    ilitarajia kuwasilisha
    muswada husika katika
    mkutano wa kumi na tisa wa
    Bunge la tisa hali ambayo ilionyesha serikali na vyombo
    vyake tayari walishakamilisha
    utafiti kuhusu suala husika.
    Hata hivyo, Muswada huo
    haukupitishwa katika Bunge
    la tisa kama ilivyoshauriwa na kamati na mpaka sasa
    muswada huo bado
    haujawasilishwa kwa bunge
    la kumi. Hali hii imetokana na
    kufungwa kwa mjadala juu ya
    utekelezaji wa maazimio ya
    bunge juu ya mkataba kati ya
    TANESCO na Richmond
    Development Company kabla ya maazimio kukamilika
    hivyo, na msukumo kuhusu
    utekelezaji wa maazimio
    husika ikiwemo la kufanya
    marekebisho ya sheria tajwa
    ungeongezeka iwapo hoja binafsi niliyoiwasilisha kutaka
    uamuzi ubadilishwe
    ingejadiliwa. Ikumbukwe kwamba miaka
    miwili imepita bila ya
    utekelezaji kamili wa
    maazimio 10 kati ya 13
    yaliyobaki hususan Maazimio
    Nambari: Nambari 3,5,7,8,9,10,11,13,14 na 18;
    toka mjadala kuhusu
    Richmond ufungwe bungeni
    mwezi Februari 2010; na ni
    miaka minne toka bunge
    lipitishe maazimio mwezi Februari 2008. Kama kwa
    miaka minne, taifa
    limeshindwa kukamilisha
    utekelezaji wa maazimio ya
    bunge kwenye suala moja,
    haiwezekani umma ukaamini kwamba utekelezaji wa
    maazimio mengine ya bunge
    mathalani ya Novemba 2011
    uchunguzi wa sekta ndogo ya
    gesi asili au utekelezaji wa
    maamuzi ya serikali kuhusu uchunguzi ulioanzishwa hivi
    sasa juu ya watendaji
    waandamizi katika Wizara ya
    Afya kufuatia mgomo wa
    madaktari. Hivyo bunge na serikali lazima
    kwa pamoja vyombo vyote
    vionyeshe kwa vitendo
    kumaliza masuala haya ili
    kuweka misingi ya
    uwajibikaji katika masuala mengine; Sekretariati ya
    Maadili ya Viongozi wa Umma
    nayo ni mamlaka ya kuweza
    kuwachukulia hatua
    waliokiuka sheria ya maadili
    ya viongozi wa umma katika masuala hayo na mengine. Hivyo, narudia kusisitiza
    kwamba uwepo wa sheria na
    kanuni za maadili pekee
    hauwezi kusaidia iwapo
    kanuni hazisimamiwi, na pia
    hauwezi kusaidia iwapo kanuni ni mbovu. Mwaka 2010
    nilieleza kwamba Sheria na
    kanuni husika hazina meno ya
    kutosha lakini hata yale meno
    kidogo yaliyopo hayang’ati;
    kwa kuwa hakuna hatua stahili zinazochokuliwa. Wakati huo nilieleza bayana
    kuwa Sekretariati haijawahi
    kutoa taarifa ya yoyote
    kuhusu aliyewahi
    kuchukuliwa hatua za kisheria
    kwa kutokutangaza mali zake ama kutoa taarifa za
    zisizokuwa za kweli katika
    fomu husika; hivyo kutolewa
    kwa taarifa ya sasa kuwa
    uhakiki umeanza iwe ni hatua
    ya mwanzo tu kwa ajili ya mamlaka husika kuchukua
    hatua zaidi. Pamoja na udhaifu
    wa sheria, changamoto
    kubwa zaidi ni
    kutokusimamiwa kwa
    utawala wa sheria ambao katika suala hili la maadili
    wahusika wakuu katika
    kusimamia sheria husika ni
    ofisi ya Rais na sekretariati ya
    maadili ya viongozi wa umma.

    John Mnyika (Mb) 15/02/2012
     
  2. democratic

    democratic JF-Expert Member

    #2
    Feb 15, 2012
    Joined: Nov 21, 2011
    Messages: 1,645
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    uko right th hon J.J.Munyika
     
  3. spencer

    spencer JF-Expert Member

    #3
    Feb 15, 2012
    Joined: Nov 25, 2010
    Messages: 2,195
    Likes Received: 576
    Trophy Points: 280
    Vizuri sana maelezo yako yanajitoshereza
     
  4. e

    evoddy JF-Expert Member

    #4
    Feb 15, 2012
    Joined: Nov 9, 2011
    Messages: 300
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Napenda sana jinsi ambavyo unavyota REACTIONS mapema pale ambapo kuna jambo linalokuhusu wewe kama kiongozi au jambo linalohusu CHADEMA.

    KEEP IT UP BRO
     
  5. Alfred Daud Pigangoma

    Alfred Daud Pigangoma Verified User

    #5
    Feb 15, 2012
    Joined: Mar 30, 2009
    Messages: 1,727
    Likes Received: 27
    Trophy Points: 145
    Mara zote huwa huko makini na unachoandika na hata kusimamia kile unachoongea! Palipo na ukweli lazima ukweli usimame....... Bravoooo!!!!
     
  6. mizambwa

    mizambwa JF-Expert Member

    #6
    Feb 15, 2012
    Joined: Oct 8, 2008
    Messages: 3,970
    Likes Received: 293
    Trophy Points: 180
    hivi huyu alisoma shule gani, maana naona anaongea points tupu;

    Serikali badala ya kusimamia mambo ya Taifa na kanuni / sheria walizoweka; Sheria wanatunga wenyewe kisha wanavunja wenyewe.

    Kutwa wanafikiria kuwajadili watu na wanafikiria kuifunga JF.

    HAYA JITETEEENI NA HILI NALO KUHUSU KANUNI ZENU NA KATIBA YENU YA JMT.


    MIZAMBWA
    INANIUMA SANA!!!
     
  7. B

    Bobuk JF-Expert Member

    #7
    Feb 15, 2012
    Joined: Oct 8, 2010
    Messages: 5,813
    Likes Received: 338
    Trophy Points: 180
    Hata mimi hii tume ya maadili ya viongozi wa umma imeniacha kinywa wazi?
    It is wastage of our meager resources. Kama wangekuwa makini wangeaza kwanza
    na wale wote waliogoma kujaza hizo forms za kutaja mali zao mfano Mch. Rwakatare.
    Next wangefuata wale wote wanaotuhumiwa kwa ufisadi, kwa kuanzia na ile LIST OF
    SHAME aliyoitaja Dr. Slaa.

    Then wakishamaliza kuzihakiki what next?

    Hili li-tume nalo limekosa maana limekuwa kama kichaka cha kuwaficha viongozi.
    Hivi inaingia akilini eti kuhakiki mali za Mnyika na wala sio mtu kama Chenge?
     
  8. Kigogo

    Kigogo JF-Expert Member

    #8
    Feb 15, 2012
    Joined: Dec 14, 2007
    Messages: 19,245
    Likes Received: 35
    Trophy Points: 145
    huko makini au uko makini? au ngelengele,mologolo na alusha kote kwenu
     
  9. m

    msomi kweli Member

    #9
    Feb 15, 2012
    Joined: Feb 8, 2012
    Messages: 26
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 3
    Heshima kwako Mheshimiwa.. lakina angalia wasije wakachakachua!!!
     
  10. M

    Molemo JF-Expert Member

    #10
    Feb 15, 2012
    Joined: Sep 24, 2010
    Messages: 13,252
    Likes Received: 334
    Trophy Points: 180
    Hongera sana Mnyika
     
  11. P

    Pius Kafefa Member

    #11
    Feb 15, 2012
    Joined: Aug 9, 2011
    Messages: 86
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 15
    Tunashukuru kwa taarifa. Tunaomba pia uitoe kwa vyombo vingine, hasa magazeti.
     
Loading...