Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ikulu imechemka ilivyoandika pongezi kwa Papa Benedict XVI kwenda Vatican

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Nikupateje, Oct 25, 2012.

  1. N

    Nikupateje JF-Expert Member

    #1
    Oct 25, 2012
    Joined: Dec 22, 2009
    Messages: 1,172
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    Kwanza niwashukuru walioleta thread ya Ikulu ikionyesha barua iliyoandikwa kwenda Vatican kumpongeza Pope Benedict kwa kile Ikulu yetu ilichokiita {Inauguration of the Pontificate of His Holiness Pope John Paul II}.

    Thread yenyewe iko humu kwenye link hii:{Homily for Inauguration of Pontificate, John Paul II, 22 October 1978}.

    Ilikuwa nichangie kwenye thread ileile lakini kama ukisoma utaona tayari imeshafika page ya pili na hakuna hadi sasa ambaye ameshaona technical mistake na hivyo uchangiaji umejikita kana kwamba kila kitu kiko sawa. Na kwa kweli asiyejua anaweza kuna ni sawa.

    Lakini kwa tunaojua binafsi kwanza nimeshtushwa na headline. Baada ya kushtushwa na headline nikashawishika nisome details zaidi nikiamini nilichokiona nitakuta kimerekebishwa ndani ya maelezo, ukizingatia juzi tu kuna Waziri kachemka na thead yake inaendelea alipoutangazia ulimwengu kwamba Tanzania ni muungano wa Zimbabwe na Pemba.

    Tuachane na kosa hilo la Waziri sasa tujikite kwenye kosa la Ikulu yetu.

    Narudia, baada ya kusoma barua yote kwenda vatican kwa Papa, nikaridhika kabisa haya ni makosa yanayostahili kurekebishwa, na JF kumejaa wataalamu wa kuona makosa na kurekebisha. Je, kosa ni nini hapa kwenye barua hii?

    Kulijua kosa inabidi kwanza tunanze kujua terms za Kanisa Katoliki. neno Pontificate linatumika kwa mambo yanayofanyw ana askofu lakini liktajwa peke yake basi linamaanisha Askofu wa Roma yaani Papa.

    Hivyo "Pontificate" ni utawala wa Papa. Kwa kiingereza tungesema ni "reign". Pontificate ni kipindi chote cha huyo mtu kuwa Papa yaani tangu siku aliposimikwa kuwa Askofu wa Roma hadi atakapofariki au ku-resign.

    Tunajua kwamba Papa huchaguliwa na mkutano wa makardinali uitwao "Conclave". Lakini Papa kama askofu wa jimbo lolote haishii kuchaguliwa tu, bali siku yake ya kwanza ya uaskofu wa askofu au upapa wa Papa (Pontificate) ni siku ile anapokaa kwenye kile kiti cha askofu kwenye Kanisa kuu liitwalo "Cathedral".

    Narudia hii ni kwa kila askofu wa Kanisa Katoliki duniani akiwemo Papa. Hivyo "Pontificate" yaani siku ya kwanza ya utawala wa Papa yoyote huanza siku hii.

    Narudi kwenye mshangao wangu, ni kwamba niliposoma ungedhani kuwa kuna Papa mpya ambaye upapa wake umeanza (Pontificate) na hivyo Ikulu yetu imetuma salamu za pongezi kwa kuanza upapa huo yaani {Inauguration of the Pontificate}.

    Kibaya zaidi pametamkwa {Inauguration of the Pontificate of His Holiness Pope John Paul II}, ambapo kwa kiswahili sahihi ni {kuanza kwa Upapa wa John Paul II}.

    Haikutakiwa kuandikwa hivi. Je, kilitakiwa ni nini?

    Kilichotakiwa ni kuchunguza kwanza ni nini kinaendelea kabla ya kuandika. Kinachoendelea ni kumbukumbu ya kilichotokea miaka 34 yaani Jumapili, October 22, 1978.

    Hii ndiyo siku John Paul II alipouanza upapa wake kwa kuendesha misa na kukali kile kiti {Cathedral} kilichomo kwenye Kanisa Kuu lake ambalo linaitwa {Archbasilica of St. John Lateran}. Najua baadhi, na ikibidi wengi wanaishia kulijua lile {St. Peter's Basilica}.

    Lakini Kanisa hasa la upapa ni hili {St. Peter's Basilica} kama pale D'Salaam lilivyo kanisa la St. Joseph}.

    Sasa, kilichotokea wiki hii pale Vatican, kinahusiana na mchakato wa kumtangaza John Paul II awe mtakatifu kwani yeye sasa tayari kikanis ayuko hatua kubwa zaidi kuliko ilivyo kwa Julius Nyerere kwa mchakato huohuo. John Paul II sasa yeye anaitwa "Beata" yaani "Mwenyeheri". Amebakiza ngazi moja tu kutangazwa mtakatifu.

    Kutangazwa mtakatifu au mwenyeheri ni hatua moja inayoambatana na kuwekwa kwa siku maalumu ya kumkumbuka mtakatifu huyo. Watakatifu wengi hasa mashahidi wa dini siku yao huwekwa kuwa ni ile waliyokufa kama wale mashahidi wa Uganda. Lakini baadhi si lazima iwe siku hiyo.


    Pope JOhn II alitangazwa mwaka jana kuwa "Beata", na hivyo kukawa na debate kuwa je, siku yake iwe lini. Ndipo kabla ya kumtangaza Vatican ikaamua kwamba siku yake iwe ni siku alipouanza upapa wake yaani October 22.

    Hivyo, October 22, ni maalum kwa Beata John Paul II kama ilivyo siku ya mtakatifu au mwenyeheri yoyote unayemjua.

    Hivyo, kilichofanyia juzi, zutio wake wa kwanza kabisa ni makanisa duniani kuadhimisha kwa mara ya pili siku ya Mwenyeheri John Paul II.

    Lakini tukio hili limegongana na mambo kadhaa ambako maaskofu wengi akiwemo Polycarp Pengo wako Vatican kwa shughuli iliyoanza wiki mbili zilizopita iitwayo Synod. Hivyo, hilo limeongeza populality ya jambo hili kuonekana ni special kwa kiasi fulani.

    Haishangazi kuwepo kwa meseji ionyeshayo {Inauguration of the Pontificate}. Lakini kama umeshasoma hadi hapa utakuwa umeelewa ni kwamba Vatican haina mpango wa kusherehekea siku ya Papa ambaye tayari ameshakua lakini cha msingi dunia kukumbushwa siku ya "Uenyeheri" wake na ikitokea akatangazwa utakatifu itakuwa ni siku ya "Utakatifu" wake kuadhimishwa makanisani.

    Sasa, barua ya Ikulu ambayo imetolewa na Wizara ya mambo ya nje inaonyesha kama kwamba ni uzinduzi wa Upapa, tena wa Papa aliyekwisha kufa.

    Nafahamu Salva Rweyemam ni mkatoliki lakini nafahamu Bernard Membe si tu kwamba ni mkatoliki tu bali alipita seminari na meseji kama hii angeweza kugundua hiki ninachoeleza.

    Nawatakia usomaji mwema.
     
  2. palalisote

    palalisote JF-Expert Member

    #2
    Oct 25, 2012
    Joined: Aug 4, 2010
    Messages: 8,353
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 0
    kama hili tu limewashinda unategemea mikataba ya madini waisome na kuielewa. serikali yenyewe ilishajifia zamani...
     
  3. mtotowamjini

    mtotowamjini JF-Expert Member

    #3
    Oct 25, 2012
    Joined: Apr 23, 2012
    Messages: 4,540
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    :biggrin1: hivi hujasikia kua mikataba membe hua anasign tu wala hasomagi sa sijui ni kua yuko bize sana au lugha nae inampiga chenga...
     
  4. Goldman

    Goldman JF-Expert Member

    #4
    Oct 25, 2012
    Joined: Dec 10, 2010
    Messages: 927
    Likes Received: 296
    Trophy Points: 80
    Viongozi wetu hawana mda wa kusoma, wako busy kuuwaza urais na watachowafanyia wabaya wao siku wakipata uongozi!
     
  5. Mihayo

    Mihayo JF-Expert Member

    #5
    Oct 25, 2012
    Joined: Apr 12, 2010
    Messages: 263
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    Ukitaka kumficha mbongo au mwafrika kitu; weka kwenye maandishi.
     
  6. marejesho

    marejesho JF-Expert Member

    #6
    Oct 25, 2012
    Joined: Jan 6, 2011
    Messages: 6,182
    Likes Received: 471
    Trophy Points: 180
    Asante kwa kutufungua akili!!!
     
  7. Kiranga

    Kiranga JF-Expert Member

    #7
    Oct 25, 2012
    Joined: Jan 29, 2009
    Messages: 34,583
    Likes Received: 5,623
    Trophy Points: 280
    Mie pia niliiona hii ikanitatiza sana, nikafikiri labda kuna kitu katika protocol za Vatican kama vile Papa anachukua upapa wa papa aliyemuacha na anaweza kupongezwa kwa niaba yake :)

    1. Why congratulate Pope Benedict XVI now for something that happened 34 years ago (and not as a commemoration either)?
    2. Why call this "the occasion of the inauguration of the Pontificate of .." while it is a commemoration and not the actual inauguration?

    The only way one could explain this is if the word occasion is meant as in commemoration. Then the congratulatory note is congratulating the Vatican on this commemorative day just as the Vatican can congratulate Tanzania on some commemorative day, say Nyerere's inauguration as president, depending on how we commemorate such days.

    Salva alishawahi ku mangle a two sentence statement, sitashangaa hapa akitumia lugha tata bila ulazima. Ikulu haina hata proofreaders, worse still haijui hata kutumia spellcheckers.
     
  8. zumbemkuu

    zumbemkuu JF Bronze Member

    #8
    Oct 25, 2012
    Joined: Sep 11, 2010
    Messages: 8,788
    Likes Received: 255
    Trophy Points: 180
    tumeunda tume ya uchunguzi..........
    hizi ni hujuma za chadema.
     
  9. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #9
    Oct 25, 2012
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,042
    Likes Received: 15,963
    Trophy Points: 280
    Ikulu yetu haina wataalamu wa lugha na kwa ujumla lugha sanifu ni janga la kitaifa.
     
  10. Kennedy

    Kennedy JF-Expert Member

    #10
    Oct 25, 2012
    Joined: Dec 28, 2011
    Messages: 9,604
    Likes Received: 1,207
    Trophy Points: 280
    Mburula.
     
  11. Kashaijabutege

    Kashaijabutege JF-Expert Member

    #11
    Oct 25, 2012
    Joined: Oct 20, 2010
    Messages: 2,700
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    Nimecheka sana. You are right!
     
  12. Kashaijabutege

    Kashaijabutege JF-Expert Member

    #12
    Oct 25, 2012
    Joined: Oct 20, 2010
    Messages: 2,700
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    Yaani mseminari Berenado Mende naye hakugundua hii kitu? Asante mtalaam wetu wa Mambo ya Vatican (kwa mujibu wa BBC)
     
  13. J

    John W. Mlacha Verified User

    #13
    Oct 25, 2012
    Joined: Oct 4, 2007
    Messages: 3,492
    Likes Received: 509
    Trophy Points: 280
    Tanzania was found on 1-1964 ......... Union of pemba and zimbabwe islands with Tanganyika mainland.
    Thank you.
     
  14. Kiranga

    Kiranga JF-Expert Member

    #14
    Oct 25, 2012
    Joined: Jan 29, 2009
    Messages: 34,583
    Likes Received: 5,623
    Trophy Points: 280
    To be fair, as pointed out before, there is such a thing as interpreting the word "occasion" in the commemorative sense.

    As in Q: "What is the occassion?" A: "It is the boy's fourth birthday". The occasion commemorates the birthday which took place four years ago on the same calendar day as well as the fourth anniversary of that birthday.

    Similarly, this message congratulates the current pope on the occasion (commemoration) of the inauguration of the Pontificate of His Holiness Pope John Paul II.

    In that sense, there is nothing wrong with the message. Although in most cases, to eliminate confusion, if "on the occasion" is used, the writer would elaborate as in "on the occasion of the 34th anniversary of the inauguration of the pontificate of His Holiness Pope John Paul II" to distinguish the commemorative anniversary occasion (fourth birthday, 34th anniversary) from the original occasion (inaugural pontification, day of birth).

    Sadly the distinction does not appear on the Ikulu message, fueling further confusion.
     
  15. Lekanjobe Kubinika

    Lekanjobe Kubinika JF-Expert Member

    #15
    Oct 25, 2012
    Joined: Dec 6, 2006
    Messages: 3,067
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    Hapo sasa
     
  16. k

    komamgo JF-Expert Member

    #16
    Oct 25, 2012
    Joined: Sep 14, 2012
    Messages: 605
    Likes Received: 185
    Trophy Points: 60
    Uko sawa Mkuu ni marekebisho ya kweli.
     
  17. A

    Ados Senior Member

    #17
    Oct 25, 2012
    Joined: Feb 26, 2011
    Messages: 117
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Nikupateje

    Shida yote nafasi zinatolewa kwa undugunization ungepewa mtu kama wewe ungeisaidia Ikulu yetu kila dini inawatalaam wake
     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  18. MTAZAMO

    MTAZAMO JF-Expert Member

    #18
    Oct 25, 2012
    Joined: Feb 8, 2011
    Messages: 10,994
    Likes Received: 1,916
    Trophy Points: 280
    Mimi mwenyewe barua ya ikulu ilinitatiza sana nikashindwa kuelewa Pope atakuwa amepata message ya aina gani!
     
  19. Majita

    Majita JF-Expert Member

    #19
    Oct 25, 2012
    Joined: Jan 13, 2008
    Messages: 580
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 45
    Ningekuwa mimi Kikwete ningemtumia kwa karibu sana BW Mkapa kunisaidia mambo ya lugha manake yuko sawasawa. Vinginevyo nakuunga mkono Lugha Ikulu ni janga la kitaifa
     
  20. Majita

    Majita JF-Expert Member

    #20
    Oct 25, 2012
    Joined: Jan 13, 2008
    Messages: 580
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 45
    Ningekuwa mimi Kikwete ningemtumia kwa karibu sana bwn,Nkapa kunisaidia mambo ya lugha manake yuko sawasawa.Vinginevyo nakuunga mkono Lugha Ikulu ni janga la kitaifa.
     
Loading...