Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Ibara ya 35 ya Sheria ya Uchaguzi ilifutwa lini - ingeweza kulisaidia TAIFA sasa hivi

Discussion in 'Uchaguzi Tanzania' started by Mzee Mwanakijiji, Nov 5, 2010.

  1. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #1
    Nov 5, 2010
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,401
    Likes Received: 2,477
    Trophy Points: 280
    Sheria hii ya Uchaguzi ya 1984 Sehemu ya Kipengele chake ilikuwa inasema:

    Sijapata muda wa kufuatilia kwa karibu maana najua kuna mabadiliko kadhaa ya Katiba yalifanyika, sijui kama sheria ya Uchaguzi ilivyo sasa inasomeka ikiwa na vifungu hivyo.
     
  2. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #2
    Nov 5, 2010
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,187
    Likes Received: 16,182
    Trophy Points: 280
    Mwanakijiji, tanzania, kwa ujumla si taifa lenye kufuata utawala wa kisheria hasa pale maslahi ya watu fulani yanapokuwa hatarini
     
  3. H

    Haika JF-Expert Member

    #3
    Nov 5, 2010
    Joined: Mar 3, 2008
    Messages: 2,241
    Likes Received: 20
    Trophy Points: 135
    Nani anafuata katiba?
     
  4. P

    Pascal Mayalla JF-Expert Member

    #4
    Nov 5, 2010
    Joined: Sep 22, 2008
    Messages: 20,555
    Likes Received: 6,184
    Trophy Points: 280
    Bado vipo.
     
  5. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #5
    Nov 5, 2010
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,401
    Likes Received: 2,477
    Trophy Points: 280
    Maana nikikumbuka Katiba inakataza tu kuyapinga matokeo baada ya Rais kutangazwa, kabla ya hapo haikatazwi. Na kwa vile sheria inatoa a wide room ya argument "for any reason".. nadhani kesi ya Geita na sehemu nyingine inatosha kusababisha kutaka a court injunction ya kuwazuia tume kumtangaza mshindi hadi hoja za Chadema kuhusu uchaguzi. Mimi naamini tatizo kubwa liko ndani ya Tume.
     
  6. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #6
    Nov 5, 2010
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,187
    Likes Received: 16,182
    Trophy Points: 280
    Lol bongo nyu yoki
     
  7. GeniusBrain

    GeniusBrain JF-Expert Member

    #7
    Nov 5, 2010
    Joined: Nov 3, 2010
    Messages: 4,321
    Likes Received: 18
    Trophy Points: 135

    Katiba inasema hivi , na nukuu ' Iwapo Mgombea ametangazwa na Tume ya Uchaguzi kwamba amechaguliwa kuwa RAIS , basi hakuna mahakama yoyote itakayo kuwa na mamlaka ya kuchunguza kuchaguliwa kwake'.
     
  8. Rutashubanyuma

    Rutashubanyuma JF-Expert Member

    #8
    Nov 5, 2010
    Joined: Sep 24, 2010
    Messages: 61,428
    Likes Received: 492
    Trophy Points: 180
    Dawa ni hiyo kuizuia Tume kutangaza mshindi wa uraisi ingawaje huko nyuma kwenye kesi za utata wa Uraisi Mahakama kuu ilikwisha kuweka msimamo kuwa kama kuna ushahidi wa mazingira ya kumtangaza mgombea uraisi haykuwatendea haki wagombea wengine Mahakama Kuu inayo mamlaka ya kuingilia kwa kuchunguza na kusawazisha dosari kama zipo.........

    Hata hivyo kifungu cha kikatiba cha kukataza Matokeo ya Uraisi yaliyokwisha kutangzwa na NEC kinahojiwa hivi sasa Mahakama Kuu na kesi ya kupinga matokeo ya Uraisi bado yaweza kufunguliwa na aidha kuunganishwa na ile au kuiomba Mahakama kuu kukifuta kile kipengele cha kikatiba na kusikiliza hilo shauri.......................Zipo njia mbadala kibao za kuipa nafasi Mahakama kuona kama JK kweli ni Raisi halali wa nchi hii.........
     
  9. PatPending

    PatPending JF-Expert Member

    #9
    Nov 5, 2010
    Joined: Aug 17, 2007
    Messages: 490
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    Kikubwa hapa ni kuhakiki hesabu ya kura za masandukuni na zile fomu za matokeo katika kila kituo
     
  10. Mzee Mwanakijiji

    Mzee Mwanakijiji Platinum Member

    #10
    Nov 5, 2010
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 30,401
    Likes Received: 2,477
    Trophy Points: 280
    Kwanini Dr. Slaa asitake tume iagize wasimamizi wote wa uchaguzi wa majimbo kuweka hadharani mara moja fomu zote za matokeo ya Ubunge na Urais ili ziweze kupitiwa hata baada ya kuapishwa Rais ili kuweka historia na rekodi sawasawa?
     
  11. T

    Tata JF-Expert Member

    #11
    Nov 5, 2010
    Joined: Dec 3, 2009
    Messages: 4,240
    Likes Received: 167
    Trophy Points: 160
    Mheshimiwa hata kama kipengele hicho kingekuwepo bado hakiwezi kuziba mianya ya kuchakachua kwa sababu kwa mfumo ulivyo sasa kama kuna kuhesabu upya basi maboksi yote ya kura hukusanywa na kupelekwa kwenye kituo kimoja (kwa msimamizi wa uchaguzi) kwa ajili ya kuhesabiwa. Uhamishaji wa maboksi unasimamiwa na polisi na jeshi kwa kutumia magari yao na hakuna wakala anayeruhusiwa kufuatana nao wakati wa zoezi hilo.

    Suala ni kwamba hakuna jinsi ya kuhakiki kama kweli maboksi yanayochukuliwa vituoni ndiyo yanayofikishwa kwenye kituo cha kuhesabia kura. Kwa kuwa wahamishaji ndio walewale waliosema kuwa lazima watu wakubali matokeo na wote wanaripoti kwa amiri jeshi mkuu ambaye anakuwa ni mmoja wa wagombea basi lolote linaweza kutokea. Udhaifu huu umetumiwa vilivyo na wagombea wezi ambao walikuwa wanadai kura zihesabiwe upya baada ya kuwa wameshaingiza kura zao zilizochakachuliwa.

    Dawa ni matokeo yote (uraisi, udiwani na ubunge) kutangazwa palepale kwenye vituo vya kuhesabia kura nakala za matangazo hayo yenye matokeo kubandikwa kituoni na nakala kupewa wawakilishi wa vyama, vyombo vya habari na wasimamizi wa uchaguzi. Baada ya hapo vyombo vya habari viruhusiwe kuyatangaza. Huu utaratibu wa kusubiri mpaka Msimamizi wa uchaguzi ayajumlishe na kisha wazee wa NEC wayahakiki unatoa mianya ya wizi wa kura.

    Kama mtu ana wasiwasi na matokeo basi aende mahakamani aeleza ni vituo gani anataka matokeo yahesabiwe upya. Mahakama ndiyo itakuwa na maamuzi ya kutoa kibali cha kuhesabu upya matokeo hayo chini ya uangalizi wa wanasheria (mawakili) wa pande zote mbili. Asiruhusiwe mgombea kudai tu kuwa matokeo yote yahesabiwe upya wakati yalihesabiwa mbele ya wawakilishi wake na watu wengine.

    Cha muhimu hapa inabidi unangalizi wa maboksi ya kupigia kura uwe ni wa makini kuondoa uwezekano wa watu kuingiza maboksi yenye kura zilizochakachuliwa. Hii inaweza kufanikiwa kwa maboksi hayo kuwekewa lakiri vituoni huku wawakilishi wa vyama vyote wakiwepo na lakiri hizo zitaondolewa pale tu kutakapokuwa na uamuzi wa mahakama wa kuhesabu upya.

    Lakini sheria iwe wazi kuwa tukimpata mtu ana maboksi yenye kura za kuchakachua ama amechakachua tunamshitaki kama mhaini na anahukumiwa kunyongwa ama kufungwa maisha.
     
  12. T

    Tata JF-Expert Member

    #12
    Nov 5, 2010
    Joined: Dec 3, 2009
    Messages: 4,240
    Likes Received: 167
    Trophy Points: 160
    Hizi mahakama kiwete za Tanzania haziwezi kufanya hilo. Kumbuka kesi ya mgombea binafsi ambapo mahakama ya rufaa iliamua, bila aibu, kujivua madaraka na kuyakabidhi kwa bunge wakidai kuwa ni suala la kisiasa. Sioni ni jinsi gani mahakama hii kiwete inaweza kufanya uamuzi dhidi ya Tume ya uchaguzi.
     
  13. PAS

    PAS JF-Expert Member

    #13
    Nov 8, 2010
    Joined: May 3, 2010
    Messages: 452
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 35
    andika kwa lugha aliyotuachia mwl nyerere ndo ntaelewa vizuri ili nichangie fasta
     
  14. Jatropha

    Jatropha JF-Expert Member

    #14
    Nov 8, 2010
    Joined: Apr 9, 2009
    Messages: 1,068
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    Vifungu hivyo visingeweza kusaidia katika mazingira ya sasa, kwani uchakachuaji wa kura ni pamoja na kubadili kura oroginal katika masanduku ya kura na kuweka zile zilizochakachuliwa. Kumbuka baada ya masanduku hayo kutoka makao makuu ya Kata hadi NEC Taifa hayasindikizwi na mawakala wa vyama, hivyo chochote kinaweza kutokea.
     
  15. Safari_ni_Safari

    Safari_ni_Safari JF-Expert Member

    #15
    Nov 8, 2010
    Joined: Oct 5, 2007
    Messages: 19,766
    Likes Received: 1,875
    Trophy Points: 280
    Vipi na yale majimbo amabayo hayakufanya uchaguzi?
     
  16. Rev. Kishoka

    Rev. Kishoka JF-Expert Member

    #16
    Nov 8, 2010
    Joined: Mar 7, 2006
    Messages: 4,396
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Wewe unataka anzisha ugomvi, yaani unataka JK aonekane Lofa zaidi maana hiyo 61 itabomoka kiaina na mtashangaa. Kaza moyo twende mbele, mwache ajivunie kaushindi kake ka kubahatisha!

    Kuna moja limeonekana, yawezekana watu walichagua wabunge wa CCM, lakini hawakumchagua yeye kama Rais!
     
  17. Ngambo Ngali

    Ngambo Ngali JF-Expert Member

    #17
    Nov 8, 2010
    Joined: Apr 17, 2009
    Messages: 3,123
    Likes Received: 55
    Trophy Points: 145
    Mahakama za Tanzania, no way, watakuambia mambo ya uchaguzi peleka kwa wapiga kura. Mawakili wa serikali wetu ni bure kabisa, wanaweka mapigamizi ya kisheria kwenye vitu ambavyo ni very very obvious. Ona jamaa mmoja alifungua kesi kupinga kifungu cha kukataza watu kupinga matokeo ya uraisi, the case was handled in a supersonic speed and was finally determined on Friday at 21.00 hrs, to beat the deadline of the election date.

    I wish the industry, vigour speed and commitment exhibited by the judges in that case proceed in other cases too. Justice delayed is justice denied, they say, but on the other hand justice hurried is justice buried. ile kesi ilivyoharakishwa justice was buried. Wajitokeze watu wasaidie kupeleka hiyo kesi mahakama ya rufaa.
     
  18. macho_mdiliko

    macho_mdiliko JF-Expert Member

    #18
    Nov 8, 2010
    Joined: Mar 10, 2008
    Messages: 5,886
    Likes Received: 1,451
    Trophy Points: 280
    Juzi juzi ulikuwa unaapa kwa mbingu na nchi kuwa 'hakuna uwezekano wa kuiba kura' ... leo umebadilika?
     
  19. Kaa la Moto

    Kaa la Moto JF-Expert Member

    #19
    Nov 8, 2010
    Joined: Apr 24, 2008
    Messages: 7,536
    Likes Received: 74
    Trophy Points: 145
    Hili swali ni gumu nina hakika mwanakijiji hawezi kulijibu
     
Loading...