Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

How To Control Inflation in Tanzania?

Discussion in 'Biashara, Uchumi na Ujasiriamali' started by Invisible, May 29, 2010.

  1. Invisible

    Invisible Admin Staff Member

    #1
    May 29, 2010
    Joined: Feb 11, 2006
    Messages: 9,095
    Likes Received: 140
    Trophy Points: 160
    As per this article:

    Now my question is: How can we control the inflation in our country? I know I have gurus here and can learn from you guys.
     
  2. G

    Godwine JF-Expert Member

    #2
    May 29, 2010
    Joined: Jan 15, 2010
    Messages: 1,352
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 135
    BOT wanaweza kudhibiti mfumuko wa bei kwa kuuza BONDS and T-bill katika soko la hisa kwa hiyo watu wataponunua hizi bond na bill watakuwa wanapunguza volume (kiwango) cha pesa kwenye mzunguko ambacho kitasababisha kushuka kwa mfumuko wa bei
     
  3. luhota

    luhota Member

    #3
    Jun 7, 2010
    Joined: May 16, 2010
    Messages: 27
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 3


    Njia mbalimbali zinaweza kutumika kupunguza inflation kwa kuzingatia imesababishwa na nini

    a) Monetary Policy- njia hii inatumika kudhibiti inflation inayotokana na uwingi wa pesa kwenye mzunguko (money supply and circulation). Kuna tools mbalimbali zinatotumika katika monetary policy ambazo ni;
    i. Discount rate –hiki ni kiwango cha riba ambacho kinatozwa kwa mabenki yanapoazima pesa toka central banks. Kunapokuwa na inflation inayotokana na kuwa na pesa nyingi kwenye mzunguko central banks zinaweza kuongeza kiwango hiki cha riba na hivyo kupunguza ukopaji wa pesa.
    ii. Open market operations (OMO)-Njia hii inahusisha benki kuu kuuza T-bill and T-bonds kwa umma (watu binafsi na makampuni). Kwa kufanya hivyo pesa zinatoka mikononi kwa umma na hivyo kupunguza uwingi wa pesa kwenye mzunguko. Tanzania hutumia zaidi njiaa hii ukilinganisha na njia nyingine(OMO is the principal instrument for monetary policy in Tanzania) Njia hii huweza kutumiwa pia na serikali to finance temporary shortfall in budeget
    iii. Reserve ratio- inahusisha kiwango cha pesa ambacho commercial benki zainatakiwa kuwa nacho against deposits zake kwenye central bank. Wakati wa mfumko wa bei central bank huongeza reserve ratio. Benki kuu ya Tanzania haitumii sana njia hii kutokana na kusababisha uncertainities kwa mabenki zinakazotokana na kubadili kwa reserve ratio mara kwa mara.

    b) Fiscal Policy- Hii inahusisha matumizi ya serikali na kodi zinazotozwa na serikali (governmrnt expenditures and taxes). Inflation inaweza kudhibitiwa kwa kupunguza matumizi ya serikali na kuongeza viwango vya kodi.

    Njia nyingine zinazoweza kutumika ni pamoja na ku control population, idadi ya watu ikipungua itapelekea kupungua kwa demand ya bidhaa na hivyo bei kushuka. Njia nyingine ni regulatory kama ambavyo EWURA imekuwa ikifanya kwenye bei ya mafuta.

    Ningependa kurejea kuwa ni njia ipi itumike itatokana na kisabishi cha inflation. Kwa inflation iliyopo Tanzania toka mwaka jana about 12% na mpaka sasa about 9% sababu kubwa ni bei kubwa ya chakuala inayotokana na uzalishaji mdogo kutokana na ukame. Sababu nyingine kubwa ni kupanda kwa bei ya mafuta ghafi katika soko la dunia.

    Kwa upande wa bei za chakula moja kati ya mikakati ya serikali ni pamoja na Kilimo Kwanza. Serikali imeamua kwa makusudi kuongeza bajeti ya Kilimo na kutoa ruzuku kwa wakulima wadogo katika mikoa karibu yote wakiwemo wale wanaotumia umwagiliaji katika kilimo chao.

    Namalizia kwa kusema kuna njia nyingi za kudhibiti mfumko wa bei kama nilivyojaribu kueleza hapo juu, njia gani itumike hutegemea mlipuko wa bei unasababishwa na kitu gani. Kuna kipindi ambacho njia zaidi ya moja inaweza kutumika kwa wakati mmoja.

    Ninatumaini nimeweka mwanga kidogo katika hili!!!
     
  4. WA MAMNDENII

    WA MAMNDENII JF-Expert Member

    #4
    Jun 8, 2010
    Joined: Jun 5, 2010
    Messages: 274
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 35
    big up muungwana kwa ufafanuzi wako on how to control inflation
     
  5. u

    usambusi New Member

    #5
    Jun 8, 2010
    Joined: Jun 8, 2010
    Messages: 2
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    darasa la nguvu, thanx luhota
     
  6. e

    eddy JF-Expert Member

    #6
    Jun 10, 2010
    Joined: Dec 26, 2007
    Messages: 6,923
    Likes Received: 1,881
    Trophy Points: 280
    Nadhani tunahitaji kuangalia pia balance of trade kati ya import na export, mauzo ya nje yakiimarika hata fedha yetu itaimarika pia. Kuhusu kilimo unahitajika mkakati wa ziada kwani nguvu kazi ya kulima chakula inakwenda shule za kata na wakihitimu huko breki ya kwanza mijini kusaka ajira.

    Kupunguza mfumuko wa bei kwa kupunguza mzunguko wa fedha (monetary control) kutasababisha ugumu wa maisha na watu kuichukia serikali yao hivyo tutakuwa tumezalisha tatizo la kisiasa.
     
  7. luhota

    luhota Member

    #7
    Jun 10, 2010
    Joined: May 16, 2010
    Messages: 27
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 3
    Nimefuatilia hotuba aliyoitoa Waziri wa Fedha na Uchumi alipokuwa akiwasilisha Hali ya Uchumi asubuhi ya leo, anasema inflation kwa mwezi April ilikuwa ni 9.4%, mwezi May 7.9%, sijui nini kimesaidia kupunga inflation kwani hali ya chakula bado ni tete na mafuta ndio yanapanda siku hadi siku
     
  8. PatPending

    PatPending JF-Expert Member

    #8
    Jun 10, 2010
    Joined: Aug 17, 2007
    Messages: 490
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    Kwa hilo jaribu kuwauliza NBS zile weightings zao za bidhaa mbalimbali zinazojaza kapu la bei. Kuna tetesi ya kwamba wameshusha uzito wa chakula katika kapu hilo kutoka 55.9% mpaka kwenye asilimia arobaini n ushee, ni vyema tukapata uhakiki kutoka kwao. Ningependa pia kujua sababu zao kuu za msingi za kufanya hivi ikiwa ni kweli wamefanya hivyo. Kama unakumbuka vizuri uzito wa Mafuta, Nishati na Maji ni asilimia 8.5 na pia zile za usafirishaji ni asilimia 9.7 kwa viwango vya kapu lile la zamani la bidhaa na bei hivyo maongezeko ya gharama ya mafuta hayatosababisha mabadiliko makubwa katika mfumuko mzima wa bei kwani huu ni wastani wa bei za bidhaa mablimbali tu. Fuatilia kwa undani zaidi hapa, National Bureau of Statistics
     
  9. C

    Cassian A. New Member

    #9
    Jan 15, 2012
    Joined: Sep 2, 2011
    Messages: 2
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ndaga fijo! Nimejifunza mengi kutokana na presentation yako mkuu.
     
  10. Laigwanan76

    Laigwanan76 JF-Expert Member

    #10
    Feb 9, 2012
    Joined: Nov 21, 2010
    Messages: 537
    Likes Received: 4
    Trophy Points: 35
    Tusisahau matumizi ya njia bora za uchukuzi katika bidhaa kumfikia mlaji= reli!.......kwa kiasi kikubwa reli ni mhimili mkubwa katika kupunguza overhead costs za bidhaa.
     
  11. u

    ureni JF-Expert Member

    #11
    Feb 12, 2012
    Joined: Jun 14, 2011
    Messages: 936
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Mimi mtazamo wangu ni tofauti kidogo mie naona serikali ikasimamia vizuri suala la ufisadi nchini liishe kabisa ambalo liko kwa kiwango kikubwa sana karibia kila sector itasaidia kupunguza inflation.
     
  12. T

    Tikerra JF-Expert Member

    #12
    Feb 12, 2012
    Joined: Sep 3, 2008
    Messages: 1,702
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    I seriously doubt if most people know the cause of inflation.Inflation started when Goldsmiths who later became Bankers foutly printed receipts(this later became paper money) with values more than gold they held in their safes.This gold was brought for safe keeping in the middle ages when gold was the medium of exchange.Seeing that people did not come to collect their gold and instead exchanged among themselves the receipts as a medium of exchange,they printed more of the receipts not backed by gold values.This has been the cause of inflation since than.****** huu unafichwa kwa kuwa waliofanya utapeli huu ni mababu wa bankers wakubwa hawa wa leo.:pPaper money not backed by gold of an equal value.So if we want to control inflation,we have to have gold reserves at BOT with a value equal to that of paper money in circulation.I doubt if we have any bullions at BOT.There are so many blaa blaas about the causes of inflation,it's all rubbish.
     
  13. u

    ureni JF-Expert Member

    #13
    Feb 12, 2012
    Joined: Jun 14, 2011
    Messages: 936
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Mie sio mchumi lakini inflation naielewa kuwa ina be caused by "too much money chasing too few goods. The general price level is indeed correlated with the money supply.In a modern economy, prices are seldom driven by the money supply. More commonly,the money supply reacts to changes in the general price level.
     
Loading...