Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Hivi tunajua maana ya kusalimiana au tunafanya mazoea?

Discussion in 'Mahusiano, mapenzi, urafiki' started by shizukan, Dec 17, 2011.

  1. shizukan

    shizukan JF-Expert Member

    #1
    Dec 17, 2011
    Joined: Jan 16, 2011
    Messages: 1,159
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 0
    Moja kati ya tabia zetu (Watanzania) zinazonishangaza ni namna yetu ya kusalimiana. (Na pengine salamu zenyewe)

    Mfn:

    A na B wameongozana pamoja, wanamkuta C kakaa nje ya nyumba yake. A anamsalimia C : Habari za saa hizi? Anajibiwa: Nzuri wkt huo huo B anamsalimia C : Habari za leo? Naye anajibiwa : Nzuri.

    Kinachonishangaza: Kulikuwa na umuhimu gani kwa B kuuliza swali ambalo A ameshauliza? Nia ya B ni kutaka kujua hali ya C au anakamilisha tu mazoea?

    Turudi kwenye salamu zetu: SHIKAMOO
    Katika kulifuatilia hili neno kwa waliokistudy kiswahili kama fani majibu yao kwangu yalikuwa: shikamoo = nipo chini ya miguu yako. Matumizi ya neno shikamoo yalianzia ktk zama zile ambazo Waarabu walikalia maeneo ya Pwani ya A.Mashariki. Na cha kushangaza ni kwamba hawakuambiana shikamoo wao kwa wao(kwa umri) , bali wa hadhi ya chini ndio alimwambia shikamoo aliyemzidi hadhi.

    Rudi ktk jamii yetu ya sasa: Shikamoo imekuwa muhimu kuliko maudhui ya salamu. Ni imani yangu kuwa lengo la kusalimiana ni kujuliana hali. Lkn cha kushangaza, ukimsalimia mzee namna hii: U hali gani mzee? utaonekana una dharau na huna adabu.Tunafarijika sana kuambiwa shikamoo bila kupata nafasi ya kuwaeleza walio mbele yetu juu ya hali zetu.

    Kingine na cha mwisho (kwangu, naamini wengine mtakuwa na mengi) ni haya mazoea ya kuitikia: NZURI!
    Haya mazoea nayo yananiacha hoi. Unakwenda kwa mtu na umuulizapo hali yake atakwambia nzuri. Mbele huko katika mazungumzo si ajabu akakwambia, "usinione naongea hapa, nina homa kali ndugu yangu...na jana usiku kucha nimekohoa kama mbwa aliyemeza mjusi". Sasa hebu jiulize, ile 'nzuri' ilimaanisha nini? Je, msingepata wasaa wa kuendelea na stori ungeyajua yote haya ya mtu kukohoa kama mbwa aliyepaliwa na mate akibweka umbea (R.I.P Mr.Ebbo)?

    Twende kazi wana JF...
     
  2. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #2
    Dec 17, 2011
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,780
    Likes Received: 2,176
    Trophy Points: 280
    kwa hiyo unatushauri tusemeje.....?
     
  3. bht

    bht JF-Expert Member

    #3
    Dec 17, 2011
    Joined: May 14, 2009
    Messages: 10,171
    Likes Received: 18
    Trophy Points: 135
    Za siku Preta?
     
  4. BADILI TABIA

    BADILI TABIA JF-Expert Member

    #4
    Dec 17, 2011
    Joined: Jun 13, 2011
    Messages: 28,303
    Likes Received: 3,082
    Trophy Points: 280
    huwa sipendi 'shikamoo'. Unawambia mtu nipo chini ya miguu yako,chini ya miguu ya huyo mtu unafanya nini? Kama hajavaa underwear je?
    Ila napenda kutumia salamu ya kilugha chetu
     
  5. TANMO

    TANMO JF-Expert Member

    #5
    Dec 17, 2011
    Joined: Apr 12, 2008
    Messages: 8,762
    Likes Received: 62
    Trophy Points: 145
    Hii ya kusema nzuri wakati hali ni mbaya huwa inatumika ili kutokumshtua mtu, isitoshe siyo kila unayekutana naye unapaswa kumweleza matatizo yako ndo mana unajibu nzuri ili mambo mengine yaendelee...
     
  6. WiseLady

    WiseLady JF-Expert Member

    #6
    Dec 17, 2011
    Joined: Jan 22, 2010
    Messages: 3,233
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    uhali gani mhandisi? Imekaaje hiyo?
     
  7. TUJITEGEMEE

    TUJITEGEMEE JF-Expert Member

    #7
    Dec 17, 2011
    Joined: Nov 6, 2010
    Messages: 8,165
    Likes Received: 1,092
    Trophy Points: 280
    Watanzania wa Pwani hasa wilaya ya Rufiji kijiji cha Nyaminywili wanalijua hili tatizo hasa la neno "Shikamoo" katika salamu linakuwa la mwisho. Shikamoo halipewi uzito sana. Ndiyo maana utamkuta mtoto wa miaka 10 ana msalimia mtu mzima wa miaka hamsini hivi:

    Mtoto: Habari za leo Baba/Mama Zai,
    Mtu mzima: Nzuri
    Mtoto: Zai hajambo?
    Mtu mzima: Hajambo.
    Mtoto: Shikamoo.
    Mtu mzima: Marahaba mwanangu.
     
  8. SMU

    SMU JF-Expert Member

    #8
    Dec 17, 2011
    Joined: Feb 14, 2008
    Messages: 6,992
    Likes Received: 835
    Trophy Points: 280
    Labda bara huko....huku pwani sie tunasema 'salam aleikum'? Unaitikia '(w)aleikum salam'....simple!
     
  9. m

    mpopoajiwetu Member

    #9
    Dec 17, 2011
    Joined: Dec 15, 2011
    Messages: 10
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 3
    Mimi binafsi si ipendi kabisa shikamoo. Unakuta mtu kakuzidi sana anakupa shikamoo eti kisa una pesa..Kama sio utumwa wa fikra ni nini?
     
  10. Aisha Adam

    Aisha Adam JF-Expert Member

    #10
    Dec 17, 2011
    Joined: Apr 17, 2011
    Messages: 463
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Mwanamke: taspota
    Mwanaume: maspoteige
    hizo salamu za mchana hadi usiku na asb ni hivi
    mwanamke: tatuleilota
    mwanaume: matuleilotaige
     
  11. Lizzy

    Lizzy JF-Expert Member

    #11
    Dec 17, 2011
    Joined: May 25, 2009
    Messages: 22,194
    Likes Received: 122
    Trophy Points: 160
    Yani mnataka kucomplicate mpaka salamu sasa?
    Kwani mtu akijibu safi huku kichwa kinamuuma kwenye tatizo gani?Unataka kila wanaekutana nae wajue ye mgonjwa?
     
  12. KakaJambazi

    KakaJambazi JF-Expert Member

    #12
    Dec 17, 2011
    Joined: Jun 5, 2009
    Messages: 12,451
    Likes Received: 795
    Trophy Points: 280
    Kwe A & B na pagumu kujibu.

    Wengi watakimbiia kujibu hilo la shikamoo.
     
  13. shizukan

    shizukan JF-Expert Member

    #13
    Dec 17, 2011
    Joined: Jan 16, 2011
    Messages: 1,159
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 0
    Si lazima wawe woote, lkn je walio karibu huwa unawaambia kwanza au unasema safi na baadaye ndio unasema kama unaumwa?
     
  14. shizukan

    shizukan JF-Expert Member

    #14
    Dec 17, 2011
    Joined: Jan 16, 2011
    Messages: 1,159
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 0
    Umeona eeh!
     
  15. ENZO

    ENZO JF-Expert Member

    #15
    Dec 17, 2011
    Joined: Sep 30, 2010
    Messages: 3,892
    Likes Received: 274
    Trophy Points: 180
    Sisi huku kwe2 2nasalimiana ki kwe2 "good morning,good afternoon,good evining" .....simple
     
  16. Kongosho

    Kongosho JF-Expert Member

    #16
    Dec 17, 2011
    Joined: Mar 21, 2011
    Messages: 36,152
    Likes Received: 177
    Trophy Points: 145
    mmmh, kwa kiswahili na inglish naishi kwa mazoea
    ila kilugha naelewa nilitendalo
     
  17. m

    mageuzi1992 JF-Expert Member

    #17
    Jan 6, 2012
    Joined: Apr 9, 2010
    Messages: 2,513
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    kwa kweli nimeipenda hii
     
  18. G

    Geka Senior Member

    #18
    Jan 6, 2012
    Joined: Aug 1, 2011
    Messages: 176
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Ndo maana huwa tunaishia kusema 'mhola' na gawiza kisha kila mmoja anaendelea na mambo yake
     
Loading...