Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Hivi ni kweli kwamba kiswahili kinaupungufu mkubwa wa msamiati wa maneno ya kisayansi

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Advocate J, Jul 20, 2012.

  1. Advocate J

    Advocate J JF-Expert Member

    #1
    Jul 20, 2012
    Joined: May 24, 2012
    Messages: 3,830
    Likes Received: 37
    Trophy Points: 145
    wana jf ninaomba mnipe sababu za msingi kwamba kiswahili kinaupungufu mkubwa msamiati ukilinganisha na kiingereza evdenc
     
  2. Biohazard

    Biohazard JF-Expert Member

    #2
    Jul 20, 2012
    Joined: Aug 21, 2011
    Messages: 1,944
    Likes Received: 140
    Trophy Points: 160
    Mfano

    Chapati

    Pizza

    nk
     
  3. Trueboy

    Trueboy Senior Member

    #3
    Jul 22, 2012
    Joined: Jul 9, 2012
    Messages: 115
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 35
    Hilo liko wazi mfano maneno kama PRINTER,CPU,USB,MODEM,MOUSE nk sidhani kama kuna tafsiri ya moja kwa moja kutoka kiingereza kuja kiswahili, Kwa kweli lugha yetu ya kiswahili ina upungufu mkubwa sana wa misamiati ukilinganisha na lugha nyingine za kimataifa kama kiingereza.Pamoja na kutohoa maneno kadha wa kadha kutoka lugha hizo za kigeni ila bado lugha yetu haijitoshelezi kimsamiati,me naona sababu kubwa ni ukosekanaji wa wataalamu wa kutosha,pamoja na kuidharau lugha yetu wenyewe(Kasumba) n.k
     
  4. aikaruwa1983

    aikaruwa1983 JF-Expert Member

    #4
    Jul 22, 2012
    Joined: May 6, 2011
    Messages: 1,168
    Likes Received: 732
    Trophy Points: 280
    mfano wa rangi:

    nye-UPE

    nye-*****
     
  5. Nduka

    Nduka JF-Expert Member

    #5
    Jul 22, 2012
    Joined: Dec 3, 2008
    Messages: 8,327
    Likes Received: 515
    Trophy Points: 280
    Kichapishio, UKI(uti wa mgongo wa kinakilishi), waya malaya, kinasa mawimbi mtandao, na kielekezo komandi. Una lingine?
     
  6. mathematics

    mathematics JF-Expert Member

    #6
    Jul 22, 2012
    Joined: Feb 21, 2012
    Messages: 3,248
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    hahahahaha, maaana za kulazimisha!!
     
  7. mathematics

    mathematics JF-Expert Member

    #7
    Jul 22, 2012
    Joined: Feb 21, 2012
    Messages: 3,248
    Likes Received: 14
    Trophy Points: 135
    waliosoma degree za kiswahili ndio wanafosi mambo na kutuletea maana za kulazimisha ambazo hata hazina ladha mdomoni, ni bora kutumia maana ya neno kama lilivyo kwa kiingereza. sababu pia kiswahili ni lugha iliyoundwa na mchanganyiko wa lugha nyingi kiarabu+kingereza+kireno n.k , hivyo bora tukaendelea kutumia neno kama lilivyo na sio kulazimisha maana.
     
  8. simplemind

    simplemind JF-Expert Member

    #8
    Jul 22, 2012
    Joined: Apr 10, 2009
    Messages: 9,774
    Likes Received: 1,208
    Trophy Points: 280
    Naomba tafsiri ya Temperature na Heat in swahili.
     
  9. Baba V

    Baba V JF-Expert Member

    #9
    Jul 22, 2012
    Joined: Dec 29, 2010
    Messages: 19,493
    Likes Received: 104
    Trophy Points: 160
    Kwanza kabisa kila lugha inajitosheleza kimsamiati kwa watumiaji wa lugha husika pasipo kuchanganya na mapokeo kutoka nje ya jamii husika. MF. Hakuna mahali ambapo kiswahili kitakosa neno kwa ajili ya kitu au jambo lolote ambalo asili yake ni ndani ya jamii ya waswahili.Lakini ni dhahiri kuwa kiswahili kitakosa neno la moja kwa moja kwa kitu ambacho kilianzia nje ya jamii ya waswahili then kikaletwa katika jamii ya waswahili hadi pale watumiaji wa lugha hiyo watakapoipatia neno mbadala la kiswahili.
     
  10. Nduka

    Nduka JF-Expert Member

    #10
    Jul 22, 2012
    Joined: Dec 3, 2008
    Messages: 8,327
    Likes Received: 515
    Trophy Points: 280
    Temperature = hali joto
    Heat = Joto, chemka
     
  11. Trueboy

    Trueboy Senior Member

    #11
    Jul 22, 2012
    Joined: Jul 9, 2012
    Messages: 115
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 35
    Hawa wataalamu wetu wa lugha mambo ya kulazimisha kutafsiri maneno ya lugha za kigeni mwisho watatuletea matusi,mf:dadavuzi mpakato (laptop),mara waya malaya ni bora tutumie tu maneno kama yalivyo.
     
  12. C

    Cartoons Senior Member

    #12
    Jul 24, 2012
    Joined: Jul 16, 2012
    Messages: 123
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    Temperatture-jotoridi
    heat-joto
     
  13. C

    Cartoons Senior Member

    #13
    Jul 24, 2012
    Joined: Jul 16, 2012
    Messages: 123
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 33
    Kiswahhili kina misamiati ya kutosha,sema tu ni uzembe wenu wa kutokuwa karibu na kamusi,vitabu vya isimu na fasihi, na wataalam wa kiswahili.
    Ukitaka kuthibitisha huu uzembe fuatilia tofauti kati ya watangazaj wa tz na wale wa Idhaa za kiswahili za BBC,DW,VOA,RFI.
     
Loading...