Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Hivi ni kweli Asali ya Tabora sio nzuri kiafya?

Discussion in 'JF Doctor' started by Brooklyn, Oct 24, 2012.

  1. Brooklyn

    Brooklyn JF-Expert Member

    #1
    Oct 24, 2012
    Joined: Mar 17, 2009
    Messages: 1,452
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Wana JF habari za ujenzi wa Taifa?

    Mimi ni mtumiaji mzuri sana wa asali ya kutoka mkoa wa Tabora. Jana nilienda kuchukua mzigo wangu (asali) katika ofisi moja inayojihusisha na kusafirisha mizigo. Nilipokuwa nikitoka kuelekea parking kwa bahati mbaya au nzuri nikawa nimeongozana na jamaa mmoja ambaye naye alitokea kwenye hiyo hiyo ofisi nilitokea mimi.


    Akaniomba samahani kuna neno anataka kuniambia, nikamwambia bila shaka anaweza kunieleza. Akasema alinisikia nikitamka pale ofisini kuwa nimeenda kuchukukua asali na angependa kwa roho safi kunitahadhalisha juu ya matumizi ya asali kutoka mkoa wa Tabora. Akaniambia asali ya kutoka mkoa wa Tabora sio nzuri kiafya kwa sababu ina kiwango kikubwa sana cha nicotine kinachosababishwa na mazingira ya uzarishaji wa asali yenyewe. Nyuki wanapotengeneza asali huwa wanakuwa tayari wamefyonza chemicali za nicotine kwenye mimea ya tumbaku.

    Mwishoni akamalizia kwa kusema kuwa ndio maana nyuki kutoka mkoa wa Tabora wamepigwa marufuku kuuzwa/kusafirishwa nje ya nchi.

    Sasa nauliza kwa wadau werevu kwenye hili eneo je ni KWELI asali ya Tabora haifai kwa matumizi ya binadamu?

    Kama hivyo ndivyo, serikali na mamlaka zinazohusika mbona zimekaa kimya bila kuwaelimisha wananchi jii ya hatari hii.

    Angalau wangefanya kwenye pakiti za sigara, wawalazimishe wafanyabiashara waweke angalizo (disclaimer).
     
  2. Brooklyn

    Brooklyn JF-Expert Member

    #2
    Oct 24, 2012
    Joined: Mar 17, 2009
    Messages: 1,452
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Weledi katika eneo hili mpo??
     
  3. Chasha Poultry Farm

    Chasha Poultry Farm Verified User

    #3
    Oct 24, 2012
    Joined: Jun 4, 2011
    Messages: 5,082
    Likes Received: 230
    Trophy Points: 160
    Ni kweli Kabisa, Asali ya Tabora imepigwa marufuku kwenye masoko ya Jumuia ya Ulaya na Marekani na hii ni baada ya kugundulika kwamba ina kiwango kikubwa cha nicotine,

    Na hii imesababishwa na uharibifu mkubwa sana wa Mazingira, miti imekatwa imeisha na Nyuki wanakosa maua ya asili kwa ajili ya kutengeneza Nyuki, hivyo inapelekea kuchukua na maua ya Tumbaku ili kuongezea katika utengenezaji wa asali
     
  4. Mahmetkid

    Mahmetkid JF-Expert Member

    #4
    Oct 25, 2012
    Joined: Apr 20, 2012
    Messages: 552
    Likes Received: 38
    Trophy Points: 45
    Hili suala liligundulika mwaka juzi nchini Japani na kubainika kuwa hiyonasali ya Tabora ina kiwango kikubwa sana cha Nicotine.
    Hii inasababishwa na kilimo cha tumbaku Tabora, moshi wa kuni wakati wa kukausha tumbaku unabeba nicotine ambayo inaingia kwenye nta ya maua ya mimea ambayo nyuki wanakuja kuchukua na kwenda kutengenezea asali, matokeo yake asali nzima nayo inakuwa na Nicotine.

    Nicotine ina madhara kwenye mwili wa binaadamu.
     
  5. Brooklyn

    Brooklyn JF-Expert Member

    #5
    Oct 25, 2012
    Joined: Mar 17, 2009
    Messages: 1,452
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    Asante wakuu.

    Ngoja nimalize hii stock niliyonayo, sitaagiza tena.

    Je ni asali ya wapi nitumie kwa hapa Tanzania? Mi ni mpenzi sana wa asali, ningependa nijue ili nianze kuagiza mapema kabla mzigo nilionao haujaisha.
     
  6. Ansah Miles

    Ansah Miles JF-Expert Member

    #6
    Oct 26, 2012
    Joined: Feb 12, 2011
    Messages: 371
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 35
    Tafuta asali ya Mpanda-mkoa mpya wa Katavi,asali ambayo ni mbaya zaidi ni kutoka wilaya za Uyui na Urambo ambako ndio kuna mashamba makubwa ya tumbaku chanzo cha hiyo Nicotine,lakini ukibahatisha asali ya kutoka maeneo (wilaya) ya Nzega iko vzr,tatizo ukiwa dar ni vigumu sana kutofautisha imetoka wapi,sikonge sifahami,nawasilisha viongozi
     
  7. Tripo9

    Tripo9 JF-Expert Member

    #7
    Oct 26, 2012
    Joined: Sep 9, 2009
    Messages: 2,099
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Mi nilinunua hii ya katavi katika yale maonesha ya asaLi pale sabasaba Dar, Kumbe nili lamba Jike. Hureee!
     
  8. Bosco Ntaganda

    Bosco Ntaganda JF-Expert Member

    #8
    Oct 26, 2012
    Joined: Jan 25, 2012
    Messages: 547
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    Maskini wakulima wa asali wa Urambo, Tabora
     
  9. Kaunga

    Kaunga JF-Expert Member

    #9
    Oct 26, 2012
    Joined: Nov 28, 2010
    Messages: 12,582
    Likes Received: 709
    Trophy Points: 280
    Ni kuchafuliana biashara huko, kwani Mpanda hawalimi tumbaku?

    Wala kwenye asali nicotine haijawahi onekana; tatizo ni madawa ya kuulia wadudu (pesticides na insecticedes) ndizo zilizoonekana kwenye asali hiyo, of course na moshi. Na swala la madawa sio kwenye tumbaku tu, hata kahawa na mazao mengine.

    Shida ya wafanya biashara wengi wa asali hata wa Mpanda ni uchakachuaji wa kuchemsha na kuongeza maji na sukari ili asali iwe nyingi.
     
  10. Himawari

    Himawari JF-Expert Member

    #10
    Oct 26, 2012
    Joined: Aug 21, 2008
    Messages: 1,723
    Likes Received: 278
    Trophy Points: 180
    Kaunga, nicotine ni tatizo kwenye asali hasa inayotoka Tabora ambako kuna mashamba ya tumbaku. Rejea wavuti hii torita.or.tz/index.php?option=com_ars&view...format..., kuna utafiti uliofanywa kuangalia nicotine content kwenye maeneo yanayolima na yasiyolimwa tumbaku na matokeo yanaonyesha kuwa nicotine content ni kubwa kwenye maeneo yanayolima tumbaku (0.0033 - 0.0051 mg/kg). Pesticides residue na adultaration (uchakachuaji) ni tatizo pia.

    Kwenye masoko ya Ulaya na Marekani wana strict regulations kwenye quality za vyakula vinavyoingia nchini kwao ili kulinda afya za customers hivyo kama nicotine au pesticides residue levels ziko juu ya viwango vyao (EFSA for European Union; rejea www.efsa.europa.eu/en/efsajournal/doc/2770; kiwango cha nicotine kinachokubalika ni 0.01 mg/kg ) basi wata-reject asali yetu.. Na hii imeshatokea maana EU countries especially Beligium, UK, The Netherlands na German wanategemea asali yetu kwa kiwango kikubwa sana.

    Note:
    Kiwango cha nicotine kinachokubalika kwa soko la Ulaya ni 0.01 mg/kg na kiwango kilichoonekana kwenye asali ya Tabora ni kati ya 0.003 - 0.005 mg/kg..., Je Kaunga, sali yenye kiwango cha 0.005 mg/kg unadhani itakubalika kwenye soko la Ulaya..? Jibu ni HAPANA!

    Nasisitiza kuwa, traces za nicotine au pesticides residues ni ngumu kuziepuka kwa 100% ndio maanamashirik mbali mbali ya viwango vya chakula yameweka Maximum Residue Limits (MRL's) ambazo zinakubalika kwenye vyakula vingi tu na sio asali peke yake. Hivyo kazi kwako mlaji kuhakikisha kuwa unapata chakula ambacho hakina viwango vikubwa vya nicotine n.k.

    Ushauri: Kwa wapenzi wa asali kama mleta uzi hapo juu tumia asali ya Singida ndio the purest honey in Tanzania.

    Nawasilisha kama mtaalamu/nguli wa bioteknolojia ya chakula.
     
  11. Tripo9

    Tripo9 JF-Expert Member

    #11
    Oct 27, 2012
    Joined: Sep 9, 2009
    Messages: 2,099
    Likes Received: 10
    Trophy Points: 135
    Safi kabisa mtaaalamu. Hivi na africa tuna AFSA Africa Food Safety Authority...coz tunakula mauzaua mengi tu kutoka china
     
  12. Kennedy

    Kennedy JF-Expert Member

    #12
    Oct 27, 2012
    Joined: Dec 28, 2011
    Messages: 9,645
    Likes Received: 1,227
    Trophy Points: 280
    vip ya kigoma ni nzuri kama singida? ndiyo ninayotumia.
     
  13. KYALOSANGI

    KYALOSANGI JF-Expert Member

    #13
    Oct 29, 2012
    Joined: Jan 21, 2011
    Messages: 1,688
    Likes Received: 300
    Trophy Points: 180
    Na hiyo ya Singida sio yote ....achana na ya Manyoni nako kuna kilimo cha Tumbaku pia ....pata asli safi toka kwenye kilimo ambacho hakijachakakachuliwa na utumiaji wa madawa ya mazao!
     
  14. Jodoki Kalimilo

    Jodoki Kalimilo JF-Expert Member

    #14
    Oct 29, 2012
    Joined: Feb 12, 2012
    Messages: 6,732
    Likes Received: 241
    Trophy Points: 160
    Mbona mnatutisha labda mngetuambia, kiwango gani cha hicho kilimo cha tumbaku maana unawezakuta maeneo mengine yana msitu ya kutosha na kilimo cha tumbaku ukilinganisha na ukubwa wa mistu iliyopo unakuta kilimo cha tumbaku kipo katika negligible percentage
     
  15. Jodoki Kalimilo

    Jodoki Kalimilo JF-Expert Member

    #15
    Oct 29, 2012
    Joined: Feb 12, 2012
    Messages: 6,732
    Likes Received: 241
    Trophy Points: 160
    Ila soko limeharibiwa vibaya kweli maana zamani asali ya Tabora ndio ilikuwa ina jina hasa kibiashara na nakumbuka zamani kulikuwa kuna kiwanda kabisa kinasindika asali ya kopo, pole kwa kuharibiwa biashara ila usihofu endeleeni kuzalisha ila mnabadilisha lugha ya biashara na kuweka lebo kwa kuandika asali nzuri toka Kigoma maana zamani ukisema asali toka Tabora unapata soko
     
  16. Obama wa Bongo

    Obama wa Bongo JF-Expert Member

    #16
    Oct 30, 2012
    Joined: May 10, 2012
    Messages: 4,226
    Likes Received: 576
    Trophy Points: 280
    mimi ndo maana natumia hile ya zanzibar tamu kweli!
     
  17. Rubi

    Rubi JF-Expert Member

    #17
    Oct 30, 2012
    Joined: Oct 5, 2009
    Messages: 1,609
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 135
    Kweli bwana, tatizo sie tunaonunua asali mbichi isiyo na lebo hatujui hata imetoka tabora au singida.
     
  18. Matola

    Matola JF-Expert Member

    #18
    Oct 31, 2012
    Joined: Oct 18, 2010
    Messages: 30,754
    Likes Received: 4,633
    Trophy Points: 280
    Naona sasa hapa mmegeuza bango la matangazo, mimi navuta sigara na ina nicotine ya kutosha tu, kwahiyo asali yenye nicotine kwangu siyo issue.

    Mnajifanya mnaogopa nicotine wakati mafuta mnayopikia chakula colorestal kibao. Pambafu.
     
  19. charminglady

    charminglady JF-Expert Member

    #19
    Mar 2, 2013
    Joined: Apr 16, 2012
    Messages: 17,573
    Likes Received: 662
    Trophy Points: 280
    Mh.... kila kitu sumu!!!
     
  20. wende

    wende JF-Expert Member

    #20
    Mar 3, 2013
    Joined: Sep 6, 2009
    Messages: 683
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Agiza asali fresh toka mkoa wa njombe!
     
Loading...