Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Hivi kwa nini Ghana inatajwa kuwa nchi ya kwanza kupata uhuru Afrika?

Discussion in 'International Forum' started by Moses Kyando, May 22, 2011.

  1. Moses Kyando

    Moses Kyando Member

    #1
    May 22, 2011
    Joined: Mar 4, 2010
    Messages: 48
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Kabla ya nchi ya Ghana kupata uhuru mwaka 1957 kuna nchi kama sita zilikwisha jipatia uhuru, Libya, Misri, Tunisia na nyinginezo zilikuwa tayari zimejipatia uhuru. Hivi ni kwa nini Ghana inatajwa kama nchi ya kwanza kupata uhuru?
     
  2. Du Bois ideas

    Du Bois ideas JF-Expert Member

    #2
    May 22, 2011
    Joined: Feb 1, 2011
    Messages: 428
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Hata mimi sijui
     
  3. Richard

    Richard JF-Expert Member

    #3
    May 22, 2011
    Joined: Oct 23, 2006
    Messages: 6,862
    Likes Received: 2,377
    Trophy Points: 280
    Mkuu unadhani nchi ulizotaja za Tunisia, Misri na Libya zilipata uhuru mwaka gani?
     
  4. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #4
    May 22, 2011
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,197
    Likes Received: 16,199
    Trophy Points: 280
    Ghana siyo nchi ya kwanza Afrika kupata uhuru. Wasemao hivyo hupotosha.
     
  5. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #5
    May 22, 2011
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    Hao waarabu unawahesabu?
     
  6. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #6
    May 22, 2011
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,197
    Likes Received: 16,199
    Trophy Points: 280
    Kwa nini wasihesabike?
     
  7. umkhonto

    umkhonto Member

    #7
    May 22, 2011
    Joined: Jan 29, 2011
    Messages: 17
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    mtazamo wa kikoloni huwa unapenda sana kututenga nao...lazima wanatumia maneno kama africa kusini mwa jangwa la sahara....na mengineyo ili kuweka tofauti...ukiweka nchi za kiarabu zilizo africa,Ghana sio ya kwanza.lakini hata watu wa nchi hizo wanatuona sisi ndio wa africa na wao sio...politicians wao wanajua umuhimu wa kushirikiana,sababu za kidiplomasia..na biashara na uchumi...lakini wananchi wao,ni hadithi tofauti kabisa.
     
  8. Fasta fasta

    Fasta fasta JF-Expert Member

    #8
    May 22, 2011
    Joined: Feb 15, 2011
    Messages: 427
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Lakini wanasema Afrka kusini ilipata uhuru wa bendera 1910. Nilivyomwelewa Moses Kyando labda anaongelea uhuru kamili sio uhuru wa bendera. Kama ni uhuru kamili itakuwa ni nchi ya Ghana kama historia inavyosema ukiziondoa Ethiopia sijui na nchi gani tena ambazo hazikutawaliwa na wakoloni.
     
  9. Richard

    Richard JF-Expert Member

    #9
    May 22, 2011
    Joined: Oct 23, 2006
    Messages: 6,862
    Likes Received: 2,377
    Trophy Points: 280
    Ghana ni nchi ya kwanza Afrika kupata uhuru kamili kutoka katika mikono ya wakoloni wa kiiingereza na hio ni mwaka 1957.

    Hapo waingereza wenyewe walikubali madai ya akina Kwame Nkrumah kwamba waafrika wanaweza kujitawala. Baadae mwaka 1960 Ghana ilkaitwa Jamhuri.

    Tunisia ilipata uhuru wake mwaka 1956 kutoka kwa Ufaransa. Wananchi wa Tunisia wana asili ya Uturuki na wakati huo Uturuki ilikuwa ikitawala sehemu kubwa ya kusini mwa ulaya na eneo la Mediteranean na ilikuwa na utawala wao uliokuwa ukiitwa Ottoman Empire. Lakini Tunisia palikuwa na wenyeji ambao ndio zao la raisi alieondolewa madarakani kwa nguvu za wananchi bwana Zine El Abidine Ben Ali.

    Libya ina historia nzito kidogo, kwanza ilijitangazia uhuru wake mwaka 1947 na baadae Italia ikaivamia Libya na kuiweka chini ya himaya yake. Baadae ikaamuliwa kwamba Uingereza na Ufaransa waiweke Libya chini ya uangalizi na mfalme Idriss akawa anatawala Libya na wakati huo ikaitwa United Libya Kingdom.

    Mwaka 1956 Bwana Idriss akashauriana na mawaziri wake na wakatengeneza barua rasmi ya kupeleka kwenye baraza la umoja wa mataifa kudai uhuru wa Libya. Bwana Idriss akadai kuifanya Libya iwe mfumo wa utawala unaolingana na ule wa nchi za magharibi na Marekani.

    Baadae kukagunduliwa mafuta na petroli ikawa inaipa Libya fwedha za kutosha kujikimu na huku waingereza wakijishughulisha na kujenga miundo mbinu mingi tu ambayo wanaibomoa leo hii lakini huku wananchi wengine wakisahauliwa.

    Ndipo mwaka 1959 afisa mdogo wa jeshi Muammar Gaddafi akiongoza kikundi kidogo cha wanajeshi wakapindua serikali ya mfalme Idriss na kuweka sheria ya kiislamu.

    Kitendo hiki kiliwaudhi sana waingereza, wamarekani , wataliano na wafaransa na ndio maana leo hii wamerudi kwa vishindo kwani wao walikuwa na wanazungumza na serikali halali ya mfalme Idriss.

    Kwahio utaona kwamba katika nchi hizo zote ni Ghana peke yake ambayo inahesabika kupata uhuru kamili ambao unafanana na ule wa Tanzania kwani viongozi wake Nkrumah na Nyerere walikuwa na uwezo wa kubishana na wazungu meza moja na kujenga hoja kwamba waafrika tunaweza kujitawala.

    Na kwa Afrika Ghana ni nchi ya kwanza kupata uhuru nchi zote ulizozitaja ni waarabu.
     
  10. mtu kitu

    mtu kitu JF-Expert Member

    #10
    May 22, 2011
    Joined: Apr 23, 2011
    Messages: 256
    Likes Received: 59
    Trophy Points: 45
    Misri uhuru mwaka 1923 , Libya 1951 , Tunisia 1956 , Moroko 1956
    @ Raia Fulani kama wasihesabiwe sasa Afrika itaanzia wapi mpaka wake wa kaskazini ? kwani kuna nchi kama Maurtani ,Sudan, Chad etc ambazo zina wakaazi mchanganyiko tutaziweka kundi gani ? Je mipaka ya afrika iko wapi ? tufanye tuhamishe makao makuu ya CAF kutoka Qahira (Cairo) mpaka Libreville au .............
     
  11. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #11
    May 22, 2011
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,197
    Likes Received: 16,199
    Trophy Points: 280
    Kwani waarabu si Waafrika? Au kuwa Mwafrika ni lazima uwe na ngozi nyeusi na uwe na nywele kipilipili?

    Na katika walioanzisha OAU hakuna kabisa hao unaowaiita Waarabu?
     
  12. Richard

    Richard JF-Expert Member

    #12
    May 23, 2011
    Joined: Oct 23, 2006
    Messages: 6,862
    Likes Received: 2,377
    Trophy Points: 280
    Mkuu mbona tofauti ipo wazi? Soma Historia vizuri.

    Waarabu ni waarabu na wana asili ya kutoka Ugiriki na wanaishi katika ulimwengu wa waarabu ambao kwa kiingereza unaitwa "Arab World" ambao umetambaa kwenye eneo la Asia magharibi na Afrika Kaskazini au North Africa ambako kuna nchi nilizozingumzia.

    Waafrika ni waafrika na wana asili yao kwenye makundi kama wabantu na wambuti.

    Waarabu wametokea Asia na wakaja na lugha yao ya kiarabu na dini yao ya Uislam. Walifika hadi Zanzibar ambako waliwakuta waafrika.

    Sina haja ya kueleza yote kwani nafikiri unafahamu.
     
  13. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #13
    May 23, 2011
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,197
    Likes Received: 16,199
    Trophy Points: 280
    Ubaguzi runs deep!!!! Deeper than I thought!!!!
     
  14. Richard

    Richard JF-Expert Member

    #14
    May 23, 2011
    Joined: Oct 23, 2006
    Messages: 6,862
    Likes Received: 2,377
    Trophy Points: 280
    Mkuu are you serious?

    Usikurupuke ukaanza "labeling" watu.

    Umetaka kufahamu tofauti right? lakini kama huwezi basi ukae pembeni.

    You have to have capacity thinking to go deeper in your thoughts though. It is very disturbing but it's the truth.

    You shocked me out of my complacency and smugness / arrogance . I have lots of stuff to think about and it has been great to be so challenged.

    This will not be very intense but very helpful and educational – try to take away a lot of positive answers."
     
  15. Richard

    Richard JF-Expert Member

    #15
    May 23, 2011
    Joined: Oct 23, 2006
    Messages: 6,862
    Likes Received: 2,377
    Trophy Points: 280
    Mkuu, unadhani mipaka iliwekwa na nani?, kwa kwanini?
     
  16. Askari Kanzu

    Askari Kanzu JF-Expert Member

    #16
    May 23, 2011
    Joined: Jan 7, 2011
    Messages: 4,496
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 135
    Hili swali vile vile liliwahi kujadiliwa kwenye Yahoo answers na kutokana na kura za wachangiaji, jibu lifuatalo lilichaguliwa kama ndio jibu sahihi:

    Ghana was the 7th, 8th or 9th African country to gain independence - it depends how you count them.

    Ethiopia has been an independent country for at least 2000 years. It was invaded by Italy for a short time until the Italians were overthrown on 5th May 1941. It's generally regarded that Ethiopia has never been colonized and as such this makes it the oldest independent country in Africa.

    Liberia which was formed on 26th June 1847. However, it was a newly formed country so it didn't gain it's independence as such. If you exclude Ethiopia then Liberia is Africa's oldest independent country.

    Liberia and Ethiopia aside there were 6 countries that gained independence prior to Ghana...

    South Africa - 31 May 1910 - From the UK
    Egypt - 28 February 1922 - From the UK
    Libya - 24 December 1951 - From Italy
    Sudan - 01 January 1956 - From the UK and Egypt
    Morocco - 02 March 1956 - From France
    Tunisia - 20 March 1956 - From France
    Ghana - 06 March 1957 - From the UK

    A chronological list of independence for African countries can be found in this link
     
  17. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #17
    May 23, 2011
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,197
    Likes Received: 16,199
    Trophy Points: 280
    Afrika ni ya wote waliomo ndani yake! Tukianza ya nani alitoka wapi na nani ana asili ya wapi sijui tutafika wapi!
     
  18. Chamoto

    Chamoto JF-Expert Member

    #18
    May 23, 2011
    Joined: Dec 7, 2007
    Messages: 1,432
    Likes Received: 19
    Trophy Points: 135
    Uafrika anao uongelea Richard ni pamoja na maumbile na utamaduni. Ukiangalia katika nchi za kusini mwa jangwa la sahara utakuata tamaduni na maumbile yao yanafanana.

    Mambo ya AOU ni kidiplomasia zaidi na kiuchumi lakini ukweli ni kwamba tupo tofauti sana nao.
     
  19. Nyani Ngabu

    Nyani Ngabu Platinum Member

    #19
    May 23, 2011
    Joined: May 15, 2006
    Messages: 65,197
    Likes Received: 16,199
    Trophy Points: 280
    Lakini Afrika ni bara lililo diverse. Tofauti ya kimaumbile haimaanishi wengine ni Waafrika zaidi ya wengine.

    Hata wazungu nao wametofautiana kimaumbile. Hata Waasia vivyo hivyo. Wahindi hawafanani hata kidogo na Wavietnam lakini huwezi kusema Wavietnam si Waasia kama walivyo Wahindi.
     
  20. Richard

    Richard JF-Expert Member

    #20
    May 23, 2011
    Joined: Oct 23, 2006
    Messages: 6,862
    Likes Received: 2,377
    Trophy Points: 280
    Sawa mkuu nimekuelewa turudi kwenye mada yetu tusitoke nje, Je kwanini Ghana inatajwa kuwa ni nchi ya kwanza
    kupata uhuru Afrika?
     
Loading...