Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Historia ya Wimbo wa Taifa wa Tanzania na mtunzi wake

Discussion in 'Jukwaa la Historia' started by Katavi, Dec 10, 2009.

  1. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #1
    Dec 10, 2009
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,621
    Likes Received: 2,805
    Trophy Points: 280
    Jana tumesherehekea miaka 48 ya Uhuru wa Tanganyika (sorry, Tanzania Bara). Kwa sisi tuliozaliwa baada ya uhuru tuna mambo mengi ya kujifunza juu ya historia ya taifa letu.

    Moja ya mambo ambayo mimi binafsi napenda kujua ni kuhusu historia ya huu wimbo wetu wa Taifa. Naomba kwa yeyote aliye na taarifa za kuhusu historia ya huu wimbo anifahamishe, na kwa nini unafanana kwa namna fulani na nyimbo za taifa za Zambia na Afrika Kusini.

    Pia kuna huu wimbo wa "Tanzania Nakupenda" kwa nini huwa unapendwa kuimbwa kwenye sherehe mbalimbali za kitaifa wakati si wimbo wa taifa?

    Tafadhari naomba kuelimishwa kwani hii sehemu ya historia ya nchi yetu.
     
  2. Jile79

    Jile79 JF-Expert Member

    #2
    Dec 10, 2009
    Joined: May 28, 2009
    Messages: 8,756
    Likes Received: 104
    Trophy Points: 160
    nataka kujua pia..........nangoja ushauri na maoni yenu
     
  3. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #3
    Dec 10, 2009
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,113
    Likes Received: 5,314
    Trophy Points: 280
    Wimbo wetu wa taifa tuliuchukua kutoka afrika ya kusini.
    Wimbo huo ulikuwa ukijulikana kama nkosi sikelel'i afrika.
    Wimbo ho ulikuwa umetungwa na enoch sontongo mnamo mwaka 1897.ulianza kutumika kama wimbo wa kanisani.
    Kwa hisia zake zenye kuchoma mioyo ya watu ulipenya hadi mashuleni ambako ulijipatia umaarufu mkubwa kwenye shule za watu weusi.
    Haukuishia hapo uliingia pia mitaani ambako uligusa mti wa kila aliyekuwa na rangi nyeusi ya ngozi ya mwili wake.
    Baadae wimbo huu ulianza kutumika wakati wa kufunga vikao vya chama cha anc.
     
  4. PakaJimmy

    PakaJimmy JF-Expert Member

    #4
    Dec 10, 2009
    Joined: Apr 29, 2009
    Messages: 16,234
    Likes Received: 105
    Trophy Points: 160
    Na Tanzania Nakupenda si wimbo wa Taifa, lakini ni moja kati ya nyimbo zinazoheshimika sana nchini, kuufuatia wimbo wa Taifa. ..Nakumbuka pale uwanja wa Taifa wakati wa Maombolezo ya kitaifa ya Mwalimu wimbo huu uliwaliza asilimia kubwa ya viongozi pale jukwaani..Kuna wakati nilipata tetesi kuwa ulitungwa na aliyekuwa Mwanasanaa Mahsusi hapa nchini, Marehemu Kanali Moses Nnauye!
     
  5. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #5
    Dec 11, 2009
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,621
    Likes Received: 2,805
    Trophy Points: 280
    Huu wimbo ni mzuri sana na una ujumbe mzuri pia!
     
  6. J

    JokaKuu Platinum Member

    #6
    Jan 28, 2010
    Joined: Jul 31, 2006
    Messages: 10,785
    Likes Received: 991
    Trophy Points: 280
    ..naomba kama kuna anayemfahamu mwananchi aliyetunga wimbo wa Taifa wa Tanganyika na baadaye Tanzania atueleze.

    ..nadhani mataifa mengine wanawajua watunzi wa nyimbo zao za Taifa lakini kwa hapa Tanzania sijapata kumsikia popote pale.


    NB:

    ..wimbo wa Taifa wa Zanzibar nao umetungwa na nani?
     
  7. S

    Shwari Senior Member

    #7
    Jan 28, 2010
    Joined: Jan 12, 2008
    Messages: 183
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Ulitungwa na Enoch Sontonga, Mkosa (a Xhosa), wa Afrika Kusini.

    Wimbo huo, Nkosi Sikelel' iAfrika, yaani "God Bless Africa," ni wimbo wa taifa letu la Tanzania na la Zambia.

    Pia ulikuwa ni "wimbo wa taifa" wa African National Congress (ANC) walipokuwa wanapambana na wakandamizaji wao Makaburu. Na bado unatumika katika nchi hiyo ya Afrika Kusini. Sehemu za wimbo huo pia ziko katika wimbo wa taifa wa nchi ya Afrika Kusini.

    Kwahiyo ni wimbo wa taifa wa nchi tatu: Tanzania, Zambia, na South Africa.

    Umeimbwa pia katika nchi zingine, kwa mfano Zimbabwe na Namibia, na labda hata Botswana, Lesotho Swaziland, na Malawi kwa miaka mingi.

    It has been one of the most inspiring songs in the struggle for freedom on our continent. It's considered to be a classic.
     
  8. Anyisile Obheli

    Anyisile Obheli JF-Expert Member

    #8
    Jan 28, 2010
    Joined: Dec 13, 2009
    Messages: 3,294
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    kwa haopa tanzania hatuna mtunzi wa wimbo wa taifa bali ungetutaka tukusaidie aliye uomba utumike kwetu
     
  9. S

    Shwari Senior Member

    #9
    Jan 29, 2010
    Joined: Jan 12, 2008
    Messages: 183
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Labda ni Nyerere au mmoja wa viongozi wenzake tulipokuwa tunakaribia kupata uhuru aliyekuwa na wazo hilo kwamba tutumie wimbo huo kama wimbo wetu wa taifa.

    Ni Nyerere, Kawawa, Kambona au kiongozi mwingine aliyekuwa wa kwanza kuwa na wazo hilo? Mimi sijui lakini nadhani ni Nyerere.

    Nasema hivyo kwa sababu ya nia yake kubwa kuwasaidia ndugu zetu Afrika Kusini walipokuwa wanakandamizwa na Makaburu. Hata kabla ya nchi yetu kupata uhuru, Nyerere alikuwa mbele kupigania uhuru wa Wafrika wenzetu kule Afrika kusini. Soma hotuba yake, London, Uingereza, tarehe ishirini na sita mwezi wa Juni mwaka 1959 kwenye mkutano uliohutubiwa pia na Father Trevor Heddleston. Mkutano huo ulikuwa ni mwanzo wa Boycott South Africa Movement ambayo baadaye ilibadili jina mwaka wa 1960 na kuitwa Anti-Apartheid Movement.

    Tanganyika ilikuwa ni nchi ya kwanza kuutumia wimbo huo, Nkosi Sikelel' iAfrika - Mungu Ibariki Afrika - kama wimbo wa taifa ingawa ulitungwa Afrika Kusini miaka mingi sana kabla ya uhuru wetu. Halafu Northern Rhodesia ilipopata uhuru mwezi wa Oktoba mwaka wa 1964 na kubadili jina lake kuitwa Zambia, ikawa nchi ya pili, baada ya Tanganyika, kuutumia wimbo huo kama wimbo wa taifa. Na nchi ambako wimbo huo ulitoka, nchi ya Afrika Kusini, ikawa nchi ya mwisho kuutumia wimbo huo kama wimbo wa taifa baada ya nchi hiyo kukombolewa kutoka kwa Makaburu.
     
  10. MwanaFalsafa1

    MwanaFalsafa1 JF-Expert Member

    #10
    Jan 29, 2010
    Joined: Feb 26, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 15
    Trophy Points: 135
    Kwa hiyo mkuu kutokana na maelezo yako ni kwamba hatuna wimbo wa Taifa kwa maana mwimbo siyo uniquely Tanzania bali ni mwimbo tu ulioimbwa kwa Kiswahili. Kama that is the case mimi naona kuna haja ya kuangalia hili swala la mwimbo wa taifa upya. Kwa nini tuige au kuazima wakati watunzi wazuri tunao tu? BTW asante sana kwa info.
     
  11. S

    Shwari Senior Member

    #11
    Jan 29, 2010
    Joined: Jan 12, 2008
    Messages: 183
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Ni kweli wimbo huo siyo wa Kitanzania, au kama ulivyosema, siyo "uniquely Tanzanian."

    Lakini bila shaka ulichaguliwa na viongozi wetu kuwa wimbo wetu wa taifa in a spirit of Pan-African solidarity ambayo haitambui mipaka ya nchi zetu; mipaka iliyochorwa na wakoloni kwenye ramani ya bara letu.

    Kabla ya hapo, Wafrika walikuwa huru kwenda na kuhamia mahali popote katika bara letu. Ndiyo maana, kwa mfano, asili ya makabila yetu huku Afrika Mashariki pamoja na ya kati na kusini ya bara letu ni Afrika Magharibi - sehemu za Nigeria na Cameroon karne nyingi sana zilizopita. Na hivi karibuni, asili ya Wangoni ni Afrika kusini; Wamasai (Maasai) kutoka Sudan na kadhalika.

    Tulikuwa huru kwenda na kuhamia mahali popote katika bara letu mpaka wakoloni walipokuja na kuanza kutuzuia kufanya hivyo.

    Kwahiyo, ikiwa moyoni viongozi wetu waliamini kwamba Wafrika ni ndugu moja, na bara letu ni moja, ni rahisi kuelewa kwa nini walichagua wimbo uliotungwa na ndugu yetu wa Afrika Kusini bila kumaanisha kwamba hatuna watungaji wa nyimbo katika nchi yetu iliyokuwa inaitwa Tanganyika miaka ile.

    Mara nyingi, Nyerere alisema tufungue mipaka yetu kuwawezesha Wafrika wenzetu kuhamia nchi zingine kwa urahisi; kwa mfano wale ambao wanateswa, wanaouawa katika vita na ambao hawana ardhi ya kutosha kama Rwanda na Burundi. Alisema pia nchi zetu za Afrika Mashariki - Kenya, Uganda na Tanzania - zikiungana, zisiwasahau jirani zetu huko Rwanda na Burundi kuwakaribisha katika muungano huo. Ni kati ya masuala aliyoyajadili pia katika hotuba yake ya mwisho pale Mlimani, Chuo Kikuu (UDSM), Novemba 1997, miaka miwili kabla hajatuondoka.

    Sababu ni kwamba aliamini Afrika ni moja na sisi sote ni ndugu bila kujali ukabila, rangi, asili au mipaka liyowekwa na wakoloni kutugawanya.

    Ukiangalia hivyo, na kutokana na msimamo huo wa Nyerere na viongozi wenzake kama Kawawa na wengineo, utaona kwa nini Nyerere na viongozi wenzake waliuona wimbo huo pia kama ni wimbo wetu sisi Watanganyika (baadaye Watanzania); wimbo ambao kichwa chake ni Nkosi Sikelel' iAfrika - Mungu Ibariki Afrika.

    Hata mtungaji wa wimbo huo kule Afrika Kusini hakusema Mungu Ibariki Afrika Kusini tu. Alisema Mungu Ibariki Afrika.

    Alitunga wimbo huo mwaka wa 1897. Alifariki 1905.
     
  12. Kichuguu

    Kichuguu Platinum Member

    #12
    Jan 29, 2010
    Joined: Oct 11, 2006
    Messages: 6,945
    Likes Received: 282
    Trophy Points: 180
    Tukiamua kurudia mada za zamani ni vizuri tuziunganishe. Hili ya wimbo wa taifa limewahi kujadiliwa kwenye thread nyingine niliyounganisha kwenye linki hii hapa. Sidhani kama kweli wimbo wa taifa ni ishu kubwa sana kwa sababu, kama ilivyo bendera, ni alama tu ya kurepresent taifa, siyo taifa lenyewe. Kuwa na wimbo wa taifa uliotungwa na mtu ambaye siyo raia wetu hakupunguzi lolote katika utaifa wetu. Kuna mataifa mengi tena mengine yenye nguvu sana ambayo yanatumia nyimbo za taifa ambazo hazikutungwa na raia wake; iweje kwetu iwe nongwa?

    Ikulu yetu yenyewe haikusanifiwa wala kujengwa na raia wetu, je mnataka tufanye mabadiliko ili tujenge Ikulu mpya iliyosanifiwa na kujengwa na watanzania? Bunge letu pia ni hivyo hivyo, na hata uamuzi wa kumfanya twiga kuwa mnyama wa taifa haukufanywa na watanzania. Mwenge unaotumiwa kwenye nembo ya JWTZ haukutengezwa na watanzania, huu ulitokana na wagiriki wa kale sana.
     
  13. Rev. Kishoka

    Rev. Kishoka JF-Expert Member

    #13
    Jan 29, 2010
    Joined: Mar 7, 2006
    Messages: 4,396
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Je Enock ni mtunzi wa melody na lyrics au vipi?

    Je alitutungia sisi Watanzania au kama kawaida yetu tulinukuu bila kulipa hata hati miliki?

    Je tulipopata Uhuru tuliimba wimbo gani kabla ya Muungano na Zanzibar?
     
  14. S

    Shwari Senior Member

    #14
    Jan 29, 2010
    Joined: Jan 12, 2008
    Messages: 183
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Enoch Sontonga alitunga lyrics na melody za wimbo huo. Alikuwa ni choirmaster. Wimbo huo ulitukuka sana na ulianza kuimbwa na watu mbali mbali katika nchi hiyo ya Afrika Kusini. Halafu viongozi weusi walipoanzisha chama chao kugombea haki za Wafrika mwaka wa 1912, walianza kuutumia wimbo huo.

    Wakati wa maisha yake, hakukuwa na nchi iliyokuwa inaitwa Tanzania. Wimbo huo ulitungwa mwaka wa 1897 nchi yetu ilipokuwa inatawaliwa na Wajerumani.

    Kulikuwa na nchi iliyokuwa inaitwa Deutsch Ostafrika, yaani German East Africa. Baada ya Vita Kuu ya Kwanza, ikagawanywa katika colonies mbili: Tanganyika iliyotawaliwa na Waingereza, na Ruanda-Urundi iliyotawaliwa na Wabeligiji.

    It was really three countries which collectively constituted German East Africa: Tanganyika, and what later became the separate countries of Rwanda and Burundi.

    Kwahiyo Enoch Sontonga hakututungia wimbo huo kama Watanzania. Alilitungia bara lote la Afrika. Ndiyo maana unaitwa, Nkosi Sikelel' iAfrika - God Bless Africa, au katika lugha yetu, Mungu Ibariki Afrika.

    Tulipopata uhuru, wimbo wa taifa tulioimba ulikuwa ndiyo huo, Mungu Ibariki Afrika, uliotungwa na Enoch Sontonga. Nakumbuka sana. Nilikuwepo miaka ile ingawa nilikuwa kijana mdogo.

    Kabla ya Muungano wetu na Zanzibar, tuliendelea kuimba wimbo huo. Verse ya kwanza ilisema Mungu Ibariki Afrika; ya pili ilisema Mungu Ibariki Tanganyika. Baada ya Muungano, verse ya kwanza ilibaki ilivyo, na ya pili tukabadili kidogo tu. Badala ya kuimba, "Mungu Ibariki Tanganyika," tukaanza kuimba, "Mungu Ibariki Tanzania."

    Muungano ukivunjika, sisi Wabara tutaanza kuimba tena: "Mungu Ibariki Tanganyika."
     
  15. Rev. Kishoka

    Rev. Kishoka JF-Expert Member

    #15
    Jan 29, 2010
    Joined: Mar 7, 2006
    Messages: 4,396
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    I like this one, is it a prophecy?
     
  16. Katavi

    Katavi Platinum Member

    #16
    Jan 29, 2010
    Joined: Aug 31, 2009
    Messages: 37,621
    Likes Received: 2,805
    Trophy Points: 280
    Licha ya kuwa haukutungwa na Mtanzania lakini wimbo bado unawakilisha utaifa wetu.
     
  17. F

    Fundi Mchundo JF-Expert Member

    #17
    Jan 29, 2010
    Joined: Nov 9, 2007
    Messages: 4,697
    Likes Received: 32
    Trophy Points: 145
    Swali la JokaKuu bado lipo pale pale. Sontonga hakututungia lyrics. Ni lazima kuna mtu au watu ambao waliozitunga au kubadilisha za Sontonga ili ziendane na taifa changa la Tanganyika. Hawa ni muhimu kuwafahamu kama ilivyo kwa walioibuni bendera ili tuenzi mchango wao. Tatizo nchini kwetu ni kuwa tulidhani kuwa chechote kisichomhusu Nyerere hakina maana. Ni lazima tubadilike na kuwatafuta wale wote waliochangia taifa hili kwa hali yeyote. Wote hao ni sehemu ya historia yetu.

    Amandla.......
     
  18. S

    Shwari Senior Member

    #18
    Jan 29, 2010
    Joined: Jan 12, 2008
    Messages: 183
    Likes Received: 11
    Trophy Points: 35
    Nakumbuka kulikuwa na sheets za wimbo huo zilizochapishwa tulipopata uhuru. Na kwenye music sheets hizo, kulikuwa na jina la Enoch Sontonga aliyetajwa kama ni mtungaji wa wimbo huo. Nilikuwa na sheet moja hiyo kwa miaka mingi lakini imepotea. Kuna Watanganyika (baadaye Watanzania)wengine waliokuwa na music sheets hizo na walioliona jina hilo la Enoch Sontonga.
     
  19. M-bongotz

    M-bongotz JF-Expert Member

    #19
    Jan 29, 2010
    Joined: Jan 7, 2010
    Messages: 1,726
    Likes Received: 20
    Trophy Points: 135

    Na ndipo hapo wazanzibari watakapotunga wimbo wao mwingine wenye mahadhi ya taarab...
     
  20. Utingo

    Utingo JF-Expert Member

    #20
    Jan 29, 2010
    Joined: Dec 15, 2009
    Messages: 6,992
    Likes Received: 29
    Trophy Points: 145
    ulidesiwa kutoka South Africa. Siupendi huo wa kudesiwa south. bora ule wa TanzaniaX2 nakupenda kwa moyo wote, nchi yangu Tanzania jina lako ni Tamu sana.

    Sasa badilisha weka Tanganyika, hapo mpaka nasikia burudani juu ya ngozi.
     
Loading...