Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Haya makabila nini chanzo cha kutaniana?

Discussion in 'JF Chit-Chat' started by Kaitaba, Nov 13, 2009.

  1. Kaitaba

    Kaitaba JF-Expert Member

    #1
    Nov 13, 2009
    Joined: Jun 30, 2009
    Messages: 928
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 0
    Jamani kama nitaonekana mjinga mnicheke lakini mnisaidie kufahamu haya;

    Makabila mengi utasikia wanaitana watani na hapo wanataniana, na hasa kwenye misiba, na cha ajabu nasikia eti utani huo unatambulika kisheria,

    Makabila hayo ni;
    Wahaya V/S wakulya
    wagogo v/s wazaramo
    waha v/s wahaya
    wasukuma v/s wazaramo
    nk.
     
  2. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #2
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Nafikiri Ili waweze kuoleana madada
     
  3. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #3
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Wachaga v/s wapare
    Wanyiramba vs/wakurya
     
  4. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #4
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Hivi wameru wanawatani kweli?
     
  5. Kaitaba

    Kaitaba JF-Expert Member

    #5
    Nov 13, 2009
    Joined: Jun 30, 2009
    Messages: 928
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 0
    Nataka kujua asili ya huo utani? je walikaa kikao na kuhamua kuanza kutaniana? au ni kitu gani hasa.
     
  6. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #6
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Hapa tuwafate mabibi na mababu! Tatizo letu tunakulia mijini sana
     
  7. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #7
    Nov 13, 2009
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,156
    Likes Received: 4,680
    Trophy Points: 280
    Mi naupendaga sana utani wa wachaga na wafipa!
     
  8. Kaitaba

    Kaitaba JF-Expert Member

    #8
    Nov 13, 2009
    Joined: Jun 30, 2009
    Messages: 928
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 0
    Sasa mnaanza kunipoteza, naomba mnisaidie maana jtatu nina mtihani, nimedokezwa kuna swali la namna hii,

    Utani ulianzishwa na nini? na faida za utani ni zipi? na hasara zake.
     
  9. Ambassador

    Ambassador JF-Expert Member

    #9
    Nov 13, 2009
    Joined: Jun 2, 2008
    Messages: 932
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 35
    Nadhani ilikuja tu automatically. Starting point ni kujua haya mambo yalianza lini. Hii ya wahaya na waha sio common sana lakini nasikia enzi hizo wazungu walipokuja Kigoma wakauliza "What tribe you?" wakasema "Baha". Walipoenda Bukoba wakauliza "Are you also Baha?" wakajibu "Yeah". Kwa hiyo ile "ya" ikaongezwa mwisho kuwa "Bahaya".
     
  10. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #10
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Mzungu: What is that
    mchaga: Kibo
    Mzungu: Is that kibo alone?
    Mchaga: Yes Kibororoni


    Mzungu: What is that
    Mchaga: Kibo
    Mzungu: So it's a kibo show?
    Mchaga: Yes Kibosho babaangu
     
  11. Kaitaba

    Kaitaba JF-Expert Member

    #11
    Nov 13, 2009
    Joined: Jun 30, 2009
    Messages: 928
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 0
    Angalau naanza kupata pointi, naomba na wengine tutafute majibu
     
  12. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #12
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    UTANI ni jambo la kawaida kabisa katika jamii zetu, na hususan sisi Waafrika. Yapo baadhi ya makabila yamekuwa yakiutumia utani kama chanzo cha kuhamasisha watu katika kufanikisha baadhi ya mambo fulani fulani muhimu katika jamii yao pindi yanapoonekana yamelegalega ama kwa uzembe, bahati mbaya au makusudi.
    Kwa mfano, makabila ya Wangoni na Wahehe ni watani wa hali ya juu sana kiasi kwamba, wanaweza wakautumia utani wao hata katika mikusanyiko ya watu wengi pasipo kuzuka aina yoyote ile ya tafrani wala kinyongo miongoni mwao. Hii ni kwa sababu tu wanaelewa kuwa wao ni watani na vile vile wanafahamu fika kuwa kama mtu anapenda kutania pia ni lazima akubali kutaniwa.
    Utani huu wa Mngoni na Mhehe unaweza kumfanya mmoja wao hata kuzuia maiti asizikwe katika hali ya utani, lakini mantiki yake hasa inakuwa ni kutaka kuchangisha fedha ambazo kwa namna moja au nyingine zitaendelea kuwasaidia watu wote katika shughuli za msiba huo. Hivyo kwa kuwa watu wote wa makabila hayo mawili wanauelewa utani huo hapo huwa hakuna kinyongo kati yao.
    Tukiachana na utani kama huo wa makabila ambao ulianza enzi na enzi kutokana na mambo kadhaa ya kihistoria ya mababu zetu, vile vile katika jamii zetu kuna baadhi ya watu ambao hawawezi kuzungumza kwa wakati wote bila kuongezea maneno mawili matatu ya utani katika kuzifurahisha nafsi zao na wale wanaozungumza nao. Jambo ambalo ni zuri katika mkao wa mazungumzo ya kawaida.
    Kundi jingine la hawa wapenda utani kwa kweli hili ndilo nisilolipenda kabisa, na sidhani kama kuna mstaarabu yeyote ambaye anaweza akalipenda kwa kuwa halina mwelekeo wa kistaarabu hata kidogo.
    Unamkuta mtu kakaa katika kundi la watu, mara baada ya wewe kufika sehemu hiyo anakupokea kwa maneno kibao ya utani, na kati ya hayo maneno mengine ni ya kukudhalilisha mbele za watu. Kisa? Kwa sababu tu yeye anapenda kutania! Anafanya hivyo bila hata ya kuelewa kuwa una uhusiano gani na watu wengine katika kundi hilo, kwa maana si kila utani unafaaa wakati wote mbele za watu wote.
    Kwa kuwa wewe ni mstaarabu, unaamua kukaa kimya na kumwacha huyo bwana mpenda utani aendelee na utani wake usioangalia mipaka wala aina ya utani wakati wote.
    Cha ajabu ni kwamba baada ya muda mtu huyo huyo aliyekuwa mstari wa mbele kutoa maneno kibao ya utani anapotokea mtu mwingine na kumtania yeye anakuja juu kama moto wa kifuu cha nazi, na kuwaacha wastaarabu wengine wote wakimshangaa kwa jinsi anavyobwatuka!
    Hapo mimi nashindwa kuelewa, mtu kama huyo akilini mwake anawaza nini? Hivi alivyokuwa akiwatolea maneno kadhaa ya utani wengine hakufikiria kuwa na wao pia ni binadamu kama yeye, sasa mbona yeye anapotaniwa anakuja juu? Je, mtu huyo anajua kweli utani ni nini au yeye anapenda kuwafanyia wengine hivyo katika mazingira ya kufurahisha nafsi yake tu bila ya kuangalia athari zake kwa wengine pia?
    Hayo siyo mambo, kama wewe unapenda kutania unatakiwa uwe tayari kutaniwa vilevile, kwa maana mkuki ni mchungu hata kwa nguruwe pia, si kwa binadamu tu.
    Pamoja na yote hayo, lakini inatulazimu tujue ni nani na ni wakati gani wa kutoa maneno ya utani, kwa maana watu wengine kwa kuwa umezoea kutaniana nao, basi wao kila mahali wakikukuta wanaanza kukutania bila hata kujiuliza, je, mtu huyo anayemtania yupo na nani na katika mazingira gani? Unaweza ukamtania mtu, kumbe yupo na mkwewe ukajikuta umemzulia kasheshe mbele ya safari yake, hivyo kama unapenda utani mbali ya kujua kuwa ni lazima ukubali kutaniwa pia, vile vile inakulazimu utambue kuwa utani una mipaka yake.
     
  13. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #13
    Nov 13, 2009
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,156
    Likes Received: 4,680
    Trophy Points: 280
    Watidhe? Jakaya?
     
  14. Kaitaba

    Kaitaba JF-Expert Member

    #14
    Nov 13, 2009
    Joined: Jun 30, 2009
    Messages: 928
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 0
    Sijasema muanze kutaniana, nataka kujua utani ulianzaje?
     
  15. Z

    Zion Daughter JF-Expert Member

    #15
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 9, 2009
    Messages: 8,937
    Likes Received: 26
    Trophy Points: 145
    Toka lini wachaga na wafipa wakawa watani? Labda kuoleana lakini sio utani.
     
  16. Jile79

    Jile79 JF-Expert Member

    #16
    Nov 13, 2009
    Joined: May 28, 2009
    Messages: 8,754
    Likes Received: 102
    Trophy Points: 145
    wanyakyusa vs wangoni
     
  17. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #17
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Wangoni noma (wasouth)
     
  18. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #18
    Nov 13, 2009
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,156
    Likes Received: 4,680
    Trophy Points: 280
    Nimeipenda hiyo red if you understand what I mean.
     
  19. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #19
    Nov 13, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Ili uwe shemeji lazima utani uwepo!
     
  20. Asprin

    Asprin JF-Expert Member

    #20
    Nov 13, 2009
    Joined: Mar 8, 2008
    Messages: 42,156
    Likes Received: 4,680
    Trophy Points: 280
    You can say it again!
     
Loading...