Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Hatima ya Ubunge wa Chenge baada ya hukumu

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Mwanaukweli, Dec 30, 2010.

  1. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #1
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Nimeangalia katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na nimeona hivi kuhusiana na hali inayofanana na hii aliyo nayo Mh. Chenge.

    Ibara ya 67
    (2) Mtu hatakuwa na sifa za kustahili kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa Mbunge-
    (c) ikiwa mtu huyo amehukumiwa na Mahakama yoyote katika Jamhuri ya Muungano na kupewa adhabu ya kifo au ya kufungwa gerezani kwa muda unaozidi miezi sita kwa kukutwa na hatia ya kosa lolote, vyovyote linavyoitwa, linaloambatana na utovu wa uaminifu.

    Chenge amekutwa na hatia na amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu au faini 700,000Sh.

    Sasa hatima ya Chenge inakuwaje baada ya hukumu hiyo?

    Naomba wataalamu wa Sheria na katiba mtufafanulie vizuri.
     
  2. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #2
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Swali langu hasa ni hili:

    Hivi hiyo faini aliyolipa inafuta kuwa alihukumiwa kifungo cha Mwaka mmoja?

    Naomba wataalamu wa sheria please mnisaidie
     
  3. C

    Chief Rumanyika Senior Member

    #3
    Dec 30, 2010
    Joined: Dec 29, 2010
    Messages: 138
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Hivi yule Aden Rage alipofungwa kwa kuiibia FAT ambayo siku hizi ni TFF Mhe alikaa kwa kipindi gani huko kwa madai ya utovu wa uaminifu kwa jamii??? Na mefikia vipi tena kiti cha ubungeee???

    Mpinzani wa Rage kweli naye analiona hili??
     
  4. L

    LAT JF-Expert Member

    #4
    Dec 30, 2010
    Joined: Nov 20, 2010
    Messages: 4,524
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 0
    mkuu....Rage was set free by his appeal being in favour of him..... therefore granted innocent...
     
  5. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #5
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Kama asingeshinda baada ya kukata rufaa asingeweza kugombea.

    Sasa hapa kwa Chenge inakuwaje?
     
  6. L

    LAT JF-Expert Member

    #6
    Dec 30, 2010
    Joined: Nov 20, 2010
    Messages: 4,524
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 0
    yes mkuu.... rufaa ile ndio iliyotengua kifungo chake kuwa si halali na yeye akawa hana hatia
     
  7. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #7
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Mkuu LAT naona wewe una weledi wa sheria, unasemaje katika hili?
     
  8. L

    LAT JF-Expert Member

    #8
    Dec 30, 2010
    Joined: Nov 20, 2010
    Messages: 4,524
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 0
    mkuu mimi siko kwenye fani ya sheria kabisa.... tofauti na profession yangu.... lakini utaratibu wa kawaida wa mashitaka na hukumu unaeleweka pasipo lazima ya kuwa mwanasheria

    Pia simtetei Rage..... Ukweli ni kwamba Rage alishinda rufaa.... hivyo basi hana hatia na kifungo alichotumikia kilikuwa batili ...., in principal rufaa inayompa innocence inamfanya kuwa alihukumiwa kimakosa
     
  9. M

    MzeePunch JF-Expert Member

    #9
    Dec 30, 2010
    Joined: Jun 8, 2009
    Messages: 1,412
    Likes Received: 12
    Trophy Points: 135
    Tatizo la Katiba yetu iko 'silent' kuhusu mtu anayekutwa na hatia akiwa tayari kwenye uongozi (mid-way) kama ilivyo kwa Chenge. Lakini la msingi hapa ni kwamba Chenge amepatikana na hatia na amehukumiwa kwenda jela miaka mitatu (ambayo ni zaidi ya miezi sita) na option ya fine. Anapolipa fine haimaanishi kwamba conviction inafutika. Huyu kisheria ni CONVICT na haruhusiwi kugombea ubunge. Lakini kwa sababu tayari ni mbunge, kwa maoni yangu na interpretation yangu ya sheria hii, moja kwa moja anapoteza sifa ya kuwa mbunge, na Spika anapaswa kulitangaza jimbo lake la uchaguzi kuwa vacant na ni lazima by-election ifanyike.
     
  10. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #10
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Ok, nilidhani ungeweza kutufafanulia hiyo ibara ya 67 ya katiba yetu katika mazingira ya Mh. Chenge. Thanks mkuu.
     
  11. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #11
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Tuone kama watakaa kimya wakati wameapa kuilinda na kuitetea Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
     
  12. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #12
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Mie ningedhani kuwa inaleta mantiki kuwa: Kama kuhukumiwa ni kikwazo kwa kuchaguliwa kuwa mbunge, basi pia ni kikwazo kwa kuendelea kuwa mbunge.

    Suppose angehukumiwa kifungo tu bila option ya faini, hivi angeenda gerezani mwaka mzima na kuendelea kuwa mbunge?

    Hukumu ya kifungo bado ipo kwa hiyo wakisema sheria iko silent hapa sielewi.
     
  13. L

    LAT JF-Expert Member

    #13
    Dec 30, 2010
    Joined: Nov 20, 2010
    Messages: 4,524
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 0
    mkuu ... kwa hiyo explanation i agree with you completely ..... the real fact is Chenge was found guilty in the matter of traffic offense by a legal verdict; thus ? je sheria zinasemaje kuhusu conviction.. especially on the type of offense.... criminal offense only au the disqualification of a convict as an MP is disposal to any conviction even torts...
     
  14. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #14
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Katiba inasema:
    No. 67 (2)
    (c) ikiwa mtu huyo amehukumiwa na Mahakama yoyote katika Jamhuri ya Muungano na kupewa adhabu ya kifo au ya kufungwa gerezani kwa muda unaozidi miezi sita kwa kukutwa na hatia ya kosa lolote, vyovyote linavyoitwa, linaloambatana na utovu wa uaminifu.
     
  15. M

    MONTESQUIEU JF-Expert Member

    #15
    Dec 30, 2010
    Joined: Nov 8, 2010
    Messages: 847
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Ukipatikana na atia automatically unapoteza sifa za uongozi,
    tufanye ndiyo yuko jela miaka 3 je jimbo litaachwa wazi kwa miaka 3 .
    Chenge hana sifa tena za kuwa mbunge
     
  16. B

    Baija Bolobi JF-Expert Member

    #16
    Dec 30, 2010
    Joined: Feb 25, 2009
    Messages: 751
    Likes Received: 115
    Trophy Points: 60
    Kwa mantiki ya wasemaji hapo juu ni kuwa, Chenge kwa sasa ni mfungwa, yuko kifungoni, si mbunge na jimbo liko wazi.

    Hii inanifanya niwashtukie waandishi wetu wa habari kwamba hawasomi katiba. Hakuna gazeti hata moja la leo lililoandika juu ya implications za hukumu hii.

    Criminal Chenge yuko mitaani kama mfungwa, hatakiwi kwenda bungeni, na akienda tuandamane na kupigwa mabomu.
     
  17. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #17
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Mkuu nadhani hatuwezi kumwita mfungwa kwa kuwa hukumu ilimpa uchaguzi wa kifungo au faini.

    Cha muhimu hapo ni kuwa alikutwa na kosa na alipewa adhabu ya kifungo cha zaidi ya miezi sita.

    Hilo ndilo kikwazo kwa ubunge wake.
     
  18. L

    LAT JF-Expert Member

    #18
    Dec 30, 2010
    Joined: Nov 20, 2010
    Messages: 4,524
    Likes Received: 41
    Trophy Points: 0
    Mkuu .... kikubwa hapa ni kutiwa hatiani na kupewa adhabu kwa kosa alitotenda ambayo adhabu hiyo ni kifungo au kulipa faini

    angalia katiba inavyosema

    No. 67 (2)
    (c) ikiwa mtu huyo amehukumiwa na Mahakama yoyote katika Jamhuri ya Muungano na kupewa adhabu ya kifo au ya kufungwa gerezani kwa muda unaozidi miezi sita kwa kukutwa na hatia ya kosa lolote, vyovyote linavyoitwa, linaloambatana na utovu wa uaminifu.
     
  19. Mwanaukweli

    Mwanaukweli JF-Expert Member

    #19
    Dec 30, 2010
    Joined: May 18, 2007
    Messages: 4,275
    Likes Received: 30
    Trophy Points: 145
    Nangoja nione jinsi walio madarakani watakavyofanya.

    Wakati wa ugombea uspika walimsafisha Chenge hata tuhuma za RADA mpaka serikali ya Uingereza ikaingilia.

    Tuone kama wana ubavu wa kukiweka kifungu hiki cha KATIBA katika katika matendo.
     
  20. Mungi

    Mungi JF Gold Member

    #20
    Dec 30, 2010
    Joined: Sep 23, 2010
    Messages: 16,944
    Likes Received: 352
    Trophy Points: 180
    Miezi sita au miaka mitatu?
    Kweli wajinga ndio waliwao.
    Mzee wa vijisenti inaonyesha hukumu kajitungia mwenyewe. si mnajua alikuwa mwanasheria mkuu?
     
Loading...