Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Hata mswaki!

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Raia Fulani, Dec 5, 2009.

  1. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #1
    Dec 5, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    Kiswahili kweli si chetu. Chetu ni lugha mama. Nimeona kwenye cnn mwarabu akimwonyesha ripota. And this is "miswaki". Ya vijiti lakini. hata hili neno kumbe tumedesa!
     
  2. Pape

    Pape JF-Expert Member

    #2
    Dec 5, 2009
    Joined: Dec 11, 2008
    Messages: 5,536
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 0
    haha, habari ndyo hiyo...
     
  3. Dingswayo

    Dingswayo JF-Expert Member

    #3
    Dec 5, 2009
    Joined: May 26, 2009
    Messages: 3,974
    Likes Received: 13
    Trophy Points: 145
    Kiswahili ni lugha ambayo asili yake inatokana na biashara iliyoanzia pwani ya Afrika Mashariki. Wafanyabiashara kutoka nchi mbalimbali wkijumuika na wenyeji walivumbua lugha ambayo walikuwa wanaelewana katika biashara na mawasiliano. Hiyo usishangae kuwa katika Kiswahili kuna kiarabu, kibantu, kiingereza, kijerumani, kireno, kihindi, kichina n.k. Kwa ufupi Kiswahili ni lugha yetu haswa!
     
  4. K

    Kekuye Senior Member

    #4
    Dec 5, 2009
    Joined: Jun 28, 2009
    Messages: 116
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Nakubaliana nawe kabisa mkuu. Na isitoshe lugha hukua kwa njia mbalimbali mojawapo ikiwa ni kuazima 'to borrow' misamiati kutaka lugha nyingine.
     
  5. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #5
    Dec 5, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    sijasema kama kiswahili ni chetu ila sisi tujivunie lugha zetu za asili tu. Kiswahili kimetohoa mno! Ni sawa na mtunzi wa kitabu aliyejaza references kibao. Hana cha kujivunia kwani katumia zaidi mawazo ya watu wengine
     
  6. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #6
    Dec 6, 2009
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Hata ilo neno Sawahil (swahili) pia tumekopa.

    Jina la 'Kiswahili' linatokana na wingi wa neno la Kiarabu sawāḥil (سواحل) nalo ni sāḥil (ساحل), maana yake "Mpaka (boundary)" au "pwani" (hutumika kama kivumishi kumaanisha "watu wa pwani" au, kwa kuongeza neno 'ki-' ina maanisha "pwani ya Waswahili").

    Neno Lugha, Lakini yote yana asili ya Kiarabu...!
     
  7. Cynic

    Cynic JF-Expert Member

    #7
    Dec 6, 2009
    Joined: Jan 5, 2009
    Messages: 5,156
    Likes Received: 609
    Trophy Points: 280
    Labda hatukuwa na miswaki (tulikuwa hatupigi mswaki), kama ambavyo hatukuwa na meza (kireno), shule (kijerumani) n.k., n.k.
     
  8. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #8
    Dec 6, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    mkuu kwa 'staili' hii kazi tunayo
     
  9. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #9
    Dec 6, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    kifupi tukubali kuwa ustaarabu tumefundishwa na wageni
     
  10. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #10
    Dec 7, 2009
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Mziwanda, unategemea nini lugha ambayo imechukuwa almost 40% ya misamiati kutoka Lugha nyingine?

    Kwenye sentesi moja tu ya kiswahili sidhani kama unaweza kukosa neno la kiarabu...! Ni ngumu sana kwa sasa kupata lugha ambayo haina mkopo kutoka lugha nyingine...!
     
  11. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #11
    Dec 7, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    ni kweli ila kwa kiswahili ni too much. Labda lugha nyingine iliyokopa sana ni kifaransa, toka kingereza
     
  12. Kimbweka

    Kimbweka JF-Expert Member

    #12
    Dec 7, 2009
    Joined: Jul 16, 2009
    Messages: 8,610
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 145
    Swahili = Bantu + Arabic
     
  13. Bujibuji

    Bujibuji JF-Expert Member

    #13
    Dec 7, 2009
    Joined: Feb 4, 2009
    Messages: 27,113
    Likes Received: 5,311
    Trophy Points: 280

    unashangaa mswaki, wakati hata neno samaki tumepiga desa.
     
  14. NGULI

    NGULI JF-Expert Member

    #14
    Dec 7, 2009
    Joined: Mar 31, 2008
    Messages: 4,819
    Likes Received: 17
    Trophy Points: 135
    Unajina zuri ile mbaya
     
  15. GP

    GP JF-Expert Member

    #15
    Dec 7, 2009
    Joined: Feb 5, 2009
    Messages: 2,076
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 135
    kithwahili kigumu jamani!.
     
  16. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #16
    Dec 7, 2009
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Ni kweli maneno yako...!
     
  17. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #17
    Dec 7, 2009
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Hata neno Kanisa pia... Neno Rais... Jamhuri, Waziri, wizara, Almashauri, Serikali, Kitabu, Makataba, Dunia, Binamu, Binti.... Na hata jinsi ya kuhesabu.
     
  18. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #18
    Dec 9, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    Kumbe ndo maana hata 'chaguo la mungu' anaruka kila mara kwenda kudesa nje! Juzi kaenda kudesa kubembeaaaa duh!
     
  19. X-PASTER

    X-PASTER Moderator

    #19
    Dec 9, 2009
    Joined: Feb 12, 2007
    Messages: 11,651
    Likes Received: 75
    Trophy Points: 145
    Duh! Angalia wenyewe wasikusikie!
     
  20. Raia Fulani

    Raia Fulani JF-Expert Member

    #20
    Dec 11, 2009
    Joined: Mar 12, 2009
    Messages: 10,227
    Likes Received: 67
    Trophy Points: 145
    unadhani wana noma? Wako poa tu, wanachezewa sharubu na mafisadi wako kimya sembuse mi msema chochote?
     
Loading...