Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Gharama za uendeshaji wa gari

Discussion in 'Kilimo, Ufugaji na Uvuvi' started by HAKUNA, Apr 12, 2012.

  1. H

    HAKUNA Senior Member

    #1
    Apr 12, 2012
    Joined: Mar 12, 2012
    Messages: 134
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    GHARAMA ZA UENDESHAJI WA GARI - APRIL 2012.


    Watu wengi wemekuwa na mtazamo kwamba gharama ya uendeshaji wa gari linapotembea ni mafuta yanayotumika tu.

    Gharama za uendeshaji wa gari zimegawanyika katika makundi 2:

    1. GHARAMA ZA LAZIMA (Fixed Cost):


    • Gharama hizi hufanyika kwa mwaka:
    • Leseni ya barabarani (Road License) = Tsh. 100,000/=
    • Bima (third part insurance) = Tsh. 50,000/=
    • Ukaguzi wa gari = Tsh. 5,000/=
    • Zimamoto (Fire Sticker) = Tsh. 5,000/=
    JUMLA = Tsh. 160,000/= (kwa mwaka)
    KWA SIKU = Tsh. 444.44 ~ Tsh. 500/=


    2. GHARAMA ZITOKANAZO NA GARI KUTEMBEA (Running Cost):


    Gharama hizi zinatokana na gari kutembea, ambapo tunaweza kuangalia kwa kila kilomita (1), inagharimu kiasi gani:
    • Mafuta - Magari mengi utumiaji wa mafuta ni lita 1 kwa mwendo wa kilomita 10 - 14, inategemea na aina ya gari. Hivyo basi makadirio nitafanya kwa gari linalotumia lita 1 kwa kilomita 10. Bei ya Petrol kwa sasa ni Tsh. 2290/= kwa lita, Hivyo basi kwa kila kilomita 1 = Tsh. 229/= ~ Tsh. 230/=
    • Matengenezo (Service) - Hii hufanyika gari baada ya kutembea takribani kilomita 4000. Gari inahitaji kubadilishwa engine oil n.k. Gharama za matengenezo haya hufikia takribani Tsh.100,000/=. Hivyo basi kwa kila kilomita 1 = Tsh 25/=
    • Uchakavu (ware-out) - Gari linapotembea vipuri mbalimbali huanza kusagika/kuharibika yakiwemo matairi. Gharama hizi zinaweza kukadiriwa Tsh. 500/= kwa kilomita.
    JUMLA KWA KILOMITA = Tsh. 755/=


    Hivyo basi gari likitembea kilomita 10 = Tsh 7,550/= (Gharama za kutembea gari tu) + Gharama ya lazima ya siku = 500/=, itakuwa Jumla ni Tsh. 8,550/=

    NB: Kwa gari ya biashara (TAXI)
    >> Utahitaji malipo ya dereva kwa siku = Tsh. 10,000/=
    >> Kodi

    Kumbuka biashara yeyote inapaswa kupata faida isiyopungua asilimia 15% kutokana na malipo ya huduma/bidhaa.

    TUNAWEZA KUPATA UWIANO WA GHARAMA ZA UENDESHAJI NA MALIPO YANAYOFANYIKA KWA HUDUMA YA TAXI NA KUANGALIA KAMA NI BIASHARA INAYOLIPA?

    KWA MTAZAMO MWINGINE:

    • Kuna umuhimu wa kila Mtanzania kumiliki gari (baba na mama kila mmoja gari lake, watoto n.k), hivi tunajiuliza gharama kabla...!!!
    • Kwa nini tusiboreshe huduma za usafiri wa jamii (public transport) kuokoa fedha tunazotumia kila siku kuendesha magari.

    MCHANGO ZAIDI UNAWEZA KUTOLEWA KATIKA GHARAMA ZA UENDESHAJI GARI..........!!!!!
     
  2. King Kong III

    King Kong III JF-Expert Member

    #2
    Apr 12, 2012
    Joined: Oct 15, 2010
    Messages: 24,039
    Likes Received: 546
    Trophy Points: 280
    Good analysis
     
  3. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #3
    Apr 12, 2012
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,776
    Likes Received: 2,174
    Trophy Points: 280
    asanti sana....ila naona umeongelea zaidi gari chini ya cc 1500....hebu tupe za cc juu ya hapo....
     
  4. H

    HAKUNA Senior Member

    #4
    Apr 13, 2012
    Joined: Mar 12, 2012
    Messages: 134
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Preta....nimejaribu kufanya hiyo analysis kutokana na uzoefu, kwani mimi natumia zaidi gari za chini ya cc 1500. Kama kuna ambae atakuwa na uzoefu katika magari ya uwezo wa juu bas tunaweza kushirikishana uzoefu.
     
  5. Kisusi Mohammed

    Kisusi Mohammed JF-Expert Member

    #5
    Apr 13, 2012
    Joined: Aug 10, 2009
    Messages: 422
    Likes Received: 47
    Trophy Points: 45
    Gari ni zaidi ya mke! Hapo umesahau gharama za traffic, parking, kuosha na lift kwa jirani!
     
  6. mujusi

    mujusi JF-Expert Member

    #6
    Apr 13, 2012
    Joined: Jan 22, 2010
    Messages: 237
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Mchango mzuri. Umesahau parking fees karibu miji yote siku hizi zipo. Dar Shs 300.00: Morogoro Shs 200 kwa saa moja.Chukulia tuu wastani wa masaa 2 kila siku unapoingia mjini halafu ongezea kule pamoja na wale vijana wa kufuta gari na kufiuta kioo cha mbele kwa lazima.
     
  7. H

    HAKUNA Senior Member

    #7
    Apr 13, 2012
    Joined: Mar 12, 2012
    Messages: 134
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    kuna mchaga alisema; "aisee baba yangu gari ni jini la pesa"
     
  8. Micha

    Micha JF-Expert Member

    #8
    Apr 13, 2012
    Joined: Sep 12, 2011
    Messages: 269
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 0
    Umefanya analysis nzuri lakini ungeweza pia kuangalia faida za kutumia private car ukilinganisha na public transport.
    Ukienda pale posta jioni unaweza ukasubiri zaidi ya masaa mawili ndiyo upande gari, muda huo unaweza kuutumia kufanya shughuki nyingine; lakini pia private transport ni confortable and convinience na unapunguza risk ya kuibiwa vitu kama simu, pesa n.k, nenda pale Mwenge ndiyo utajua public transport ilivyo balaa!
     
  9. H

    HAKUNA Senior Member

    #9
    Apr 14, 2012
    Joined: Mar 12, 2012
    Messages: 134
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Micha..., hapa ndipo hoja ya maboresho ya public transport inapotakiwa kuchukua nafasi yake ili kupunguza gharama za maisha.........hii nchi umasikini ni wa kujitakia............!!!, kufikiri na kutatua matatizo yanayotuzunguka limekuwa ni tatizo kumbwa......!!!!????
     
  10. Kingmairo

    Kingmairo JF-Expert Member

    #10
    Apr 15, 2012
    Joined: Apr 7, 2012
    Messages: 4,813
    Likes Received: 875
    Trophy Points: 280
    Gari ni noumaa aisee! Mtu unaweza usizione hizi gharama sababu zinakutoka wakati tofautitofauti. Ingekuta road license, bima, mafuta, service etc zinalipwa per day ungeniambia mziki wake
     
  11. M

    Mkuki JF-Expert Member

    #11
    Apr 15, 2012
    Joined: Sep 8, 2010
    Messages: 347
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Ndio maana gari ni ghali na bila kutumia gari utatumia nn nchi yetu ndio hiyo
     
  12. BADILI TABIA

    BADILI TABIA JF-Expert Member

    #12
    Apr 15, 2012
    Joined: Jun 13, 2011
    Messages: 28,286
    Likes Received: 3,061
    Trophy Points: 280
    gharama za kumiliki gari kubwa sana , lakini kwa hali ya public transport ilivyo gari imekuwa kitu cha lazima...

    Tatizo tz kila kitu deal, hata ikija sera ya maboresho ya usafiri wa umma, wajanja wachache watageuza deal, halafu kisifanyike kitu!!!!!
     
  13. f

    fardia Member

    #13
    Apr 15, 2012
    Joined: Jan 16, 2012
    Messages: 42
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    Tatizo la vijana wengi siku hizi wanakimbilia kununua magari (tena yenye cc kubwa) kama fashion kabla ya kukaa chini na kujiuliza kama wataweza kumudu gharama za kulitunza. Wengi wanafikiri gharama kubwa ya gari ni kwenye manunuzi wakati sio kweli. Mimi nafikiri gharama kubwa zipo kwenye uendeshaji. Kama hauna kipato cha uhakika kinachoweza kumudu hizo gharama utajikuta gari linakuongezea huzuni badala ya kukupa furaha.
     
  14. Job K

    Job K JF-Expert Member

    #14
    Apr 16, 2012
    Joined: Oct 4, 2010
    Messages: 5,566
    Likes Received: 1,291
    Trophy Points: 280
    Kuna umuhimu wa kukimbilia magari yenye cc ndogo. Lakini shida vijana hawataki hili wanataka yale makubwaaa! Ili waonekane. Jana kwenye kipindi cha The Big Story channel ya K24 wameonesha jamaa anapiga debe kwa matumizi ya Smart Car. Kigari kidogo kama kiberiti. Kuna haja ya kutumia vigari kama hivyo. Ila kwa wale wenye familia kama kijiji havitasaidia! Oups!
     
  15. Albedo

    Albedo JF-Expert Member

    #15
    Apr 16, 2012
    Joined: Feb 24, 2008
    Messages: 5,566
    Likes Received: 9
    Trophy Points: 0
    Kwa Barabara zipi Mkuu?
     
  16. I think that's right!
     
  17. kipipili

    kipipili JF-Expert Member

    #17
    Apr 17, 2012
    Joined: Jul 29, 2009
    Messages: 1,486
    Likes Received: 22
    Trophy Points: 135
    gharama ya uchakavu ya sh 500 kwa kilomita siyo sahihi kabisa.matumizi makubwa ya gari ni kwenye fuel ambayo ina account to 90% or more
     
  18. LE GAGNANT

    LE GAGNANT JF-Expert Member

    #18
    Apr 17, 2012
    Joined: Jan 20, 2011
    Messages: 1,240
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 135
    good analysis
     
  19. LE GAGNANT

    LE GAGNANT JF-Expert Member

    #19
    Apr 17, 2012
    Joined: Jan 20, 2011
    Messages: 1,240
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 135
    in cairo, more than 90% owned cars are less than 1500 cc
     
  20. H

    HAKUNA Senior Member

    #20
    Apr 17, 2012
    Joined: Mar 12, 2012
    Messages: 134
    Likes Received: 6
    Trophy Points: 0
    Sahihi ni kiasi gani, tuko hapa kuelimishana; tupe data sahihi tuelimike....!!!
     
Loading...