Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Fahamu tafsiri sahihi ya "computer" kwa kiswahili.

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Remote, Jul 15, 2011.

  1. Remote

    Remote JF-Expert Member

    #1
    Jul 15, 2011
    Joined: May 20, 2011
    Messages: 13,656
    Likes Received: 507
    Trophy Points: 280
    Waswahili wengi hufikiri kwamba hakuna maana halisi ya computer na badala yake wanatohoa neno hilohilo nakuandika "Kompyuta". Hivyo ni makosa maana halisi ya Computer ni neno "NGAMIZI" na kwa laptop computer huitwa "NGAMIZI PAKATWA" Source: Ulimwengu wa kiswahili TBC1, Nawasilisha.
     
  2. Preta

    Preta JF-Expert Member

    #2
    Jul 15, 2011
    Joined: Nov 28, 2009
    Messages: 23,699
    Likes Received: 1,988
    Trophy Points: 280
    tarakilishi ni nini?
     
  3. Mentor

    Mentor JF-Expert Member

    #3
    Jul 15, 2011
    Joined: Oct 14, 2008
    Messages: 15,336
    Likes Received: 1,852
    Trophy Points: 280
    Hata mimi nilidhani vivyohivyo!
     
  4. M

    Mtata Mbosa Member

    #4
    Jul 18, 2011
    Joined: Jun 28, 2011
    Messages: 14
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    hii ni jibu sahihi """TANAKILISHI"""
     
  5. r

    rununu Member

    #5
    Jul 18, 2011
    Joined: Jun 26, 2011
    Messages: 57
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Mh! nakumbuka kuna mtu alishawahi kusema, je TARAKILISHI na NGAMIZI ni sawa? maana mimi naifahamu kuwa ni Tarakilishi
     
  6. Congo

    Congo JF-Expert Member

    #6
    Jul 18, 2011
    Joined: Mar 13, 2008
    Messages: 890
    Likes Received: 140
    Trophy Points: 60
    Nawalaumu sana hao wanatoa tafsiri za maneno na vitu mbalimbali. Tukiangalia kwa uzuri lugha ni muingiliano wa lugha mbalimbali. Ndio maana tuna maneno bora kama shati, meza, chai, pesa, hela, gari n.k. Hivi kwa nini fan iitwe pangaboi badala ya feni tulivyozoea? Computer ingekuwa komputa, television ingekuwa televisheni, fax mashine ingekuwa faksi n.k. Hakuna ubaya kuiga. Lugha zote zinaiga.
     
  7. Rungu

    Rungu JF-Expert Member

    #7
    Jul 19, 2011
    Joined: Feb 23, 2007
    Messages: 3,097
    Likes Received: 315
    Trophy Points: 180
    Congo nakubaliana na wewe ila nafikiri computer ingeitwa kompyuta badala ya komputa!
     
  8. Congo

    Congo JF-Expert Member

    #8
    Jul 19, 2011
    Joined: Mar 13, 2008
    Messages: 890
    Likes Received: 140
    Trophy Points: 60
    La muhimu hapa kwa mawazo yangu ni kuwa kitu tumekitumia kwa miaka nenda rudi kwa jina fulani. Wataalamu wanakuja na majina ya ajabuajabu. Ah nimekumbuka, calcultor inaitwa kikokotozi, ovyo kabisa. Tungesema kalikuleta. Asante.
     
  9. Globu

    Globu JF-Expert Member

    #9
    Jul 19, 2011
    Joined: Jan 12, 2011
    Messages: 7,948
    Likes Received: 110
    Trophy Points: 160
    Eti kiwembe cha kuchongea pencils kinaitwa KIFIRIO. Duh kazi kweli kweli.
     
  10. Gurta

    Gurta JF-Expert Member

    #10
    Jul 19, 2011
    Joined: Sep 17, 2010
    Messages: 2,205
    Likes Received: 16
    Trophy Points: 135
    Ninajaribu kukuelewa: unaona kama ni kupoteza wakati na rasilimali kutafuta tafsiri ya 'Kiswahili' ya maneno hasa yanayohusiana na sayansi na teknolojia. Unadhani hakuna haja ya kuwa na istilahi mpya, unataka tuendelee na 'utohozi'.

    Sioni shida sana ingawa sikubaliani na wewe kwenye baadhi ya maeneo.

    Lakini, huu u--'hovyo' unaouona umeutoa wapi?
     
  11. r

    rununu Member

    #11
    Jul 19, 2011
    Joined: Jun 26, 2011
    Messages: 57
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13

    Nakubaliana na wewe kabisa lugha hukua hasa ukizingatia kuwa tupo katika ulimwengu wa sayansi na teknolojia na kuwa kuongeza istilahi si lazima utohoe au uangalie mazoea ya matumizi ya neno husika, tutatohoa hadi lini wakati uwezekano wa kutafuta istilahi mpya upo? kiswahili si maskini kiasi cha kutohoa kila neno, mimi naona ni vema kutumia haya maneno mapya kuliko yale tuliyoyazoea, na tuache kutumia lugha ya kiswahili kwa mazoea.
     
  12. P

    PSYCHOLOGY Senior Member

    #12
    Jul 19, 2011
    Joined: Feb 10, 2011
    Messages: 177
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    swahili kina wenyewe.
    Ndio muwatafute majibu mtayapokea ya kutosha . Watu wa bara swahili wapi na wapi?
     
  13. Kiranja Mkuu

    Kiranja Mkuu JF-Expert Member

    #13
    Jul 19, 2011
    Joined: Feb 18, 2010
    Messages: 2,101
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 0
    ni sawa kabisa
     
  14. prakatatumba

    prakatatumba JF-Expert Member

    #14
    Feb 1, 2014
    Joined: Oct 17, 2011
    Messages: 1,331
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 135
    Kiswahili raha
     
  15. aka2030

    aka2030 JF-Expert Member

    #15
    Apr 13, 2016
    Joined: Jan 5, 2013
    Messages: 1,080
    Likes Received: 471
    Trophy Points: 180
    point tupu
     
  16. C

    COMFORT JAFFER Member

    #16
    Apr 14, 2016
    Joined: Dec 30, 2015
    Messages: 83
    Likes Received: 31
    Trophy Points: 25
    Ni jina la sifa la Kompyuta {NGAMIZI}. NGAMIZI ina kazi kubwa 3. kazi moja kati ya hizo ni kuwa inatumika kama kitarakilishi. Isipokuwa haifai kuiita hivyo kwa kuwa hiyo ni sifa miongoni mwa sifa zake. Kwa maana nyingine tutakuwa na majina mengi tukifuata kila sifa ya NGAMIZI kuwa ni jina lake. Ukiita kwa jina la Kitarakilishi mimi naweza kuiita kwa jina la Kikumbukishi {data storage} na bado nitakuwa sahihi ila si jina lake. Mimi nae maneno meengi kama niko Mjengoni
     
  17. SHIEKA

    SHIEKA JF-Expert Member

    #17
    Apr 14, 2016
    Joined: Dec 20, 2011
    Messages: 7,772
    Likes Received: 498
    Trophy Points: 180
    Hapa kuna mgongano wa kiswahili cha kenya na tanzania. Kenya computer kiswahili chao ni tarakilishi, na Tanzania ni ngamizi.
    Kumbuka kenya wanapenda kupita kwenye njia yao ya kiswahili kwa sababu wameshautangazia ulimwengu kwamba chimbuko la kiswahili ni kenya.Na ulimwengu umeamini hivyo kiasi kwamba akihitajika mtaalamu wa kiswahili simu hupigwa Nairobi.
     
  18. k

    klf Member

    #18
    Apr 16, 2016
    Joined: Jun 12, 2009
    Messages: 55
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 13
    Napenda kujulisha wanaoshirki sehemu ya Lugha kwamba mimi peke yangu nimetunga Kamusi Fupi ya Istilahi ya Ngamizi/Tarakirishi. Kwa wakati huu sokoni hakuna kitabu cha namna hii kinachopatikana.
    Mtu awe yeyote mwenye hamu ya kuwa na toleo la kitabu hicho (bure bilashi) kwa njia ya mtandao aombwe kuwasilisha nami klfmzungu@gmail.com. Nia yangu ndio kujaribu kuboresha hali kimsamiati ya Kiswahili. Tukishirikiana kwenye mradi huu hakika hadhi ya lugha hiyo itapata nafuu kubwa. Mimi mwalimu mstaafu MwIrish ambaye nimefundisha KiIngereza nchini TZ na Kenya kwa miaka ishirini hivi. Kwa muda mrefu sasa mvuto wa KiSwahili kwangu haupunguka hata kidogo.
     
Loading...