Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Can we make someone better off without making someone worst off?

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Pax, Aug 5, 2010.

  1. P

    Pax JF-Expert Member

    #1
    Aug 5, 2010
    Joined: May 3, 2009
    Messages: 269
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Salamu wana JF wote,

    Ukiiangalia Tanzania ya leo kwa umakini inaonekana kana kwamba mtu hawezi kuendelea bila kumrudisha mwenzie nyuma kwa namna fulani. Angalia nyanja zote unazozijua wewe, anzia kwa masikini wa chini kabisa mpaka tajiri mkubwa kabisa. Tunaumizana kwa namna nyingi kabisa lakini kinachosaidia ni kwamba ukiumizwa hamna kupiga kelele kwa maana na wewe unayo sehemu ya kumuumiza mtu. Hii ndio vicious circle tuliyomo, ndio mfumo wa maisha viongozi wetu wa kisiasa wameamua tuishi nao. Mwalimu wa shule ya msingi hawezi kuishi kwa 160,000 kwa mwezi, Trafiki hawezi kuishi kwa mshahara anaopata, mkulima hawezi kuishi kwa kilimo anachojihusisha nacho, wahudumu wa afya hawawezi kuishi kwa kipato wanachopata, wasafirishaji nao hawawezi kuishi, LAKINI WANAISHI . Hili ndio chimbuko la Rushwa na Ufisadi unaoitesa nchi hii. Karibia kila mtu anaishi kwenye Rushwa ijapokuwa wengi hawawezi kukubali, ndio maana nimeamua kuuliza 'Can we make someone better off without making someone worst off? Tunaweza kumuendeleza mtu bila kumrudisha mwingine nyuma? :nono:

    Pax
     
  2. M

    MgonjwaUkimwi JF-Expert Member

    #2
    Aug 5, 2010
    Joined: Mar 10, 2006
    Messages: 1,145
    Likes Received: 330
    Trophy Points: 180
    Jibu lilikwisha tolewa na muitaliano Vilfredo Federico Damaso Pareto kwenye ugunduzi wake unaotambulika na wachumi kama Pareto efficiency au Pareto equilibrium.
     
  3. P

    Pax JF-Expert Member

    #3
    Aug 6, 2010
    Joined: May 3, 2009
    Messages: 269
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Ni kweli Pareto ndiye aliyezungumzia issues za Allocative efficiency, na idea yake ni kuwe unapokuwa umefikia hicho kiwango cha efficiency (Pareto efficiency au equilibrium) then that is when " You cant make someone better off without making someone worst off". Ninalozungumzia mimi ni kuwa Tanzania hatujafikia kiwango hicho cha efficiency lakini mtu hawezi kuendelea bila kumrudisha mwingine nyuma (You cant make someone better off without making someone worst off). Utaona ni kama vile tunakwenda kinyume na hiyo philosophy ya huyo jamaa, hatuna efficiency yet wote hatuwezi kumake positive progress. Ndipo nilipofikia kusema wote tukijichunguza maendeleo au progress tulizofikia is through kuwaumiza wengine(kuwarudisha nyuma). Angalia mfano mfanyakazi service provider, ili apate extra cash ajenge nyumba lazima asiende kazini at times kufanya deal zake, au hata akienda then hutamuona kwenye eneo la kazi, utasikia tu yupo around, wale wanaongojea huduma yake wanaumizwa lakini yeye anakuwa anapata kipato cha ziada. Angalia daladala, ili wapate pesa ya ziada wataongeza extra seats huku abiria wakiambukizana maradhi kwa kubanana etc. Ndio maana nikamalizia kwa kusema hili ndilo chimbuko la Rushwa ya Tanzania. Ukiangalia mshahara wa mtu na mali anazozimiliki ni vitu viwili tofauti kabisa. Serikali yetu imeendelea kujidanganya tu na kuwatukana wafanyakazi wake bila kuangalia mantiki ya kuwaongezea boom. Thanx
     
Loading...