Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Bungeni: Spika anapaswa kuwa mwanasheria ili kudhibiti kazi zake vyema.

Discussion in 'KATIBA Mpya' started by mwitaz, Jun 23, 2012.

  1. mwitaz

    mwitaz JF-Expert Member

    #1
    Jun 23, 2012
    Joined: Feb 19, 2012
    Messages: 310
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Baada kutafakari kwa kina kirefu kuhusu shughuli za Bunge la Jamhuri ya Tanzania nimegundua kuwa kuna udhaifu mkubwa ambao inanilazimu kusema kuna ulazima wa kubadilisha katiba ili kutia sharti ambalo litamruhusu mtu aliyosomea na kubobobea katika Sheria ndiye atakayepaswa kugombea Uspika wa Bunge ili kufanya kazi za Bunge kwa umahiri.

    Tazama mfano mmoja hai unaonekana katika ujumbe wa Mhe. J. Mnyika katika mtandao wa www.facebook.com ufuatao hapa chini:-

    "Kwanini niliomba
    muongozo-Sakata la
    Mgomo wa Madaktari
    Leo, Juni 22, 2012 nilitaka
    kuomba muongozo wa
    Spika kwa mujibu wa Kanuni 49 (2) baada ya
    Waziri wa Afya kutoa kauli
    juu ya utekelezaji wa madai
    ya madaktari.

    Kanuni hiyo
    inataka kauli isiwe ya
    kuzua mjadala lakini aliyoyaeleza waziri juu ya
    uboreshaji wa maslahi ya
    madaktari yanazua mjadala
    kwa kuwa yanatofautiana
    na majibu ya Waziri Mkuu,
    Mizengo Pinda aliyoyatoa bungeni jana, (Juni 21,
    2012) na pia hayana uhalisi.
    Mathalani, wakati serikali
    ikidai imeongeza posho ya
    kuitwa kazini (on call
    allowance) toka Februari, 2012 na kutumia bilioni 7.9
    kwa miezi michache,
    imetenga kwa watumishi
    wa Afya bilioni 18.9 tu kwa
    mwaka mzima wa
    2012/2013 kiwango ambacho hakitoshi.

    Hivyo nilitaka kuomba
    muongozo Spika awezeshe
    kauli hiyo ijadiliwe kama
    ilivyokuwa kwa kauli juu
    ya fedha za rada.
    Nakusudia kumuandikia barua Spika kushauri
    aelekeze kamati ya bunge
    ya huduma za jamii kauli
    hiyo ya waziri.

    Pia bunge halipaswi
    kunyimwa fursa ya
    kutumia mamlaka yake
    kwa mujibu wa ibara ya 63
    ya kuishauri na kuisimamia
    serikali kusuluhisha mgogoro na madaktari ili
    kuepusha mgomo wenye
    athari kwa nchi na
    wananchi kwa kisingizio
    cha kusudio la serikali
    kupeleka mgogoro mahakama kuu kwa kuwa
    mpaka leo taarifa
    iliyotolewa bungeni bado
    hakuna shauri katika
    kitengo cha kazi.

    Hivyo,
    Spika anapaswa kutoa jukumu kwa kamati husika
    ya bunge kuendelea na
    usuluhishi kabla ya serikali
    kukimbilia mahakamani. Wabunge tupewe nakala ya
    taarifa ya majadiliano ya
    pande mbili yaliyochukua
    zaidi ya siku 90 badala ya
    kupewa hotuba ya nusu
    saa ya upande mmoja wa serikali pekee.

    Hata serikali ikizuia mgomo
    wa wazi kwa zuio la
    kimahakama ieleweke
    kuwa mgomo wa chinichini
    kwa watumishi wa afya
    ambao una athari ya muda mrefu kwa maisha ya
    wananchi nchini.

    Mwisho, serikali ipunguze
    matumizi yasiyo ya lazima
    na ipanue wigo wa mapato.

    John John Mnyika.
    Mbunge Jimbo la Ubungo
    (CHADEMA)
    22 Juni, 2012
     
  2. S

    Satanic_Verses Member

    #2
    Jun 24, 2012
    Joined: Sep 6, 2011
    Messages: 37
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Mijadala ya bajeti huchukua asilimia kubwa ya muda wa vikao vya bunge yaani zaidi ya asilimia 70. Vituko vingi kama kufukuzana ukumbini au mbunge kuadhibiwa na bunge hutokea wakati wa bunge la bajeti.

    Ni nadra sana kukuta mitafaruku hii kutokea kwenye vikao vile vya Novemba, February na Aprili ambavyo ni vika 10 kwa session na ndivyo vinavyopitisha miswada mingi kuwa sheria.

    Hivyo, basi harakati nyingi ni wakati wa bajeti kama tunavyoona sasa. Na kama ni hivyo basi Spika anatakiwa awe na uelewa mkubwa wa mambo ya fedha na kama ni sheria basi ni kidogo tu.

    Hivyo, kwa Anne Makinda ambaye ni mtaaluma mzuri wa accounts basi uspika ndiyo saizi yake.
     
Loading...