Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Benki ya NMB Bukoba yaporwa mili 60 kwa mtandao, wana ICT mpo?

Discussion in 'Habari na Hoja mchanganyiko' started by Mathias Byabato, Nov 14, 2011.

  1. Mathias Byabato

    Mathias Byabato Verified User

    #1
    Nov 14, 2011
    Joined: Nov 24, 2010
    Messages: 861
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 35
    Habari za hivi punde ni kuwa Baadhi ya wajanja wa Mambo ya ICT katika benki ya NMB Bukoba wameiba sh milioni zaidi ya 60.Kwa sasa benki imwefungwa wakijaribu kuona kama wanawweza kupata fedfha hizo.

    Habari iko hivi.
    Fedha hizi zimeibwa kupitia kitengo cha mikopo cha hii benki na kwamba Uongozi wa benki ulikuwa ukibadilisha mfumo wa computer kutoka mfumo A kwenda mfumo B ndipo wajanja walipotumia mwanya huo kuamisha fedha hizo kiulaini.

    Benk imefungwa,wateja wapo wanasota .

    Je kumbe ICT ina madhara makubwa kama haya,wataalam wa ICT jamani tumieni utaalam wenu kwa mambo yenye manufaa?
     
  2. Victoire

    Victoire JF-Expert Member

    #2
    Nov 14, 2011
    Joined: Jul 4, 2008
    Messages: 8,576
    Likes Received: 2,487
    Trophy Points: 280
    Wajinga ndo waliwao
     
  3. arabianfalcon

    arabianfalcon JF-Expert Member

    #3
    Nov 14, 2011
    Joined: Oct 19, 2010
    Messages: 2,293
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    Wamezila wenyewe...
     
  4. Azimio Jipya

    Azimio Jipya JF-Expert Member

    #4
    Nov 14, 2011
    Joined: Nov 27, 2007
    Messages: 3,369
    Likes Received: 8
    Trophy Points: 135
    ICT ... Professionals Pls hope you wont mind ... tuelezeni how could that really happen .. with or without conspiracy!!
     
  5. Mzee wa Rula

    Mzee wa Rula JF-Expert Member

    #5
    Nov 14, 2011
    Joined: Oct 6, 2010
    Messages: 8,161
    Likes Received: 39
    Trophy Points: 145
    Abanwe IT aliyekuwa akishughulikia suala hilo, hata hivyo uwizi siku hizi umezidi banki ya NMB hasa kwa NMB Mobile.
     
  6. K

    Kiganda Senior Member

    #6
    Nov 14, 2011
    Joined: Oct 3, 2011
    Messages: 130
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Sehemu kama bank ilitakiwa kabla ya zoezi la kubadili mfumo wa kompyuta, activities zote zisimamishwe. Kama hilo halikufanyika basi huyo mtaalamu wa ICT amehusika moja kwa moja na wala wasihangaike kutafuta mchawi!
     
  7. Rutunga M

    Rutunga M JF-Expert Member

    #7
    Nov 14, 2011
    Joined: Mar 16, 2009
    Messages: 1,406
    Likes Received: 32
    Trophy Points: 145
    Hivi akina Sizinga wamekwisha pita hapa?
    watupe ujanja huu
     
  8. anayo

    anayo Member

    #8
    Nov 14, 2011
    Joined: Mar 7, 2011
    Messages: 19
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Kazi zingine zinahitaji watu waaminifu,kutokana na mambo unayo yapita katika huo ufundi wa IT,mbali na kuiba hela wanaweza kuiba hata documents muhimu sana tena nyeti,na kuziachia hadharani,Elimu ya kompyuta inahitajika sana hasa maswala yasecurit katika mtandao wa kompyuta
     
  9. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #9
    Nov 14, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,701
    Likes Received: 36
    Trophy Points: 145
    Aiseeeeeee mmenikumbusha wakati niko FINCA wakati zoezi la kufanya 'arrears clearance' du tulipiga hela ndefu kishenzi. Lakini wapi bwana kisicho ridhiki hakiliki......teteteteteteeeeee! Yaani unarudi na laki tano kwa siku, kesho unaambiwa nyumba imeezuliwa paa na upepo, basi hela yoooooooooooooooooooote inaenda kukarabati kibanda, Mungu ana mambo wazeeeeeeeeeee! acha tu
     
  10. Edson

    Edson JF-Expert Member

    #10
    Nov 14, 2011
    Joined: Mar 7, 2009
    Messages: 9,052
    Likes Received: 479
    Trophy Points: 180
    ni rahisi sana ukijua mchezo huo.....IP sniffing and Spoofing.....huu mchezo umefanyika hata juzi TCU...kama security yao ilikuwa poor then ni rahisi sana hivi vitu kufanyika...
     
  11. ndyoko

    ndyoko JF-Expert Member

    #11
    Nov 14, 2011
    Joined: Nov 2, 2010
    Messages: 4,701
    Likes Received: 36
    Trophy Points: 145
    sasa haya maATM card yao so ndo yatatutia umasikini jamani. maana mie nlisikia mtu akiamua anakaa tu nje ya atm na kama akiweza kupata codes za atd secret number yako, kiulaiiini anaenda kutengeneza card kama hiyo then anakuja kutoa hela kwa akaunti yako. si tutafiliska kwa mtindo huu,mweeeeeeee
     
  12. Lu-ma-ga

    Lu-ma-ga JF-Expert Member

    #12
    Nov 14, 2011
    Joined: Sep 21, 2010
    Messages: 2,415
    Likes Received: 3
    Trophy Points: 0
    Nini kulifanyika TCU?? tuje maana nahisi nimeathirika na haka kamchezo ka TCU
     
  13. j

    jigoku JF-Expert Member

    #13
    Nov 14, 2011
    Joined: Sep 9, 2011
    Messages: 2,302
    Likes Received: 61
    Trophy Points: 145
    Tuelimisheni jinsi unavyoweza kutokea na jinsi ya kuzuia,itakuwa ni nzuri kutumia jukwaa hili kuwaelimisha wana JF
     
  14. W

    Wababa Senior Member

    #14
    Nov 14, 2011
    Joined: Jul 21, 2011
    Messages: 159
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Imekula kwao.
     
  15. Dena Amsi

    Dena Amsi JF-Expert Member

    #15
    Nov 14, 2011
    Joined: Aug 17, 2010
    Messages: 13,139
    Likes Received: 206
    Trophy Points: 160
    Wewe utashikwa we jidanganye tu yaani unasema hadharani wizi wako??
     
  16. harakat

    harakat JF-Expert Member

    #16
    Nov 14, 2011
    Joined: Jul 4, 2011
    Messages: 2,705
    Likes Received: 467
    Trophy Points: 180
    chukua chako mapema kama magamba
     
  17. Edson

    Edson JF-Expert Member

    #17
    Nov 14, 2011
    Joined: Mar 7, 2009
    Messages: 9,052
    Likes Received: 479
    Trophy Points: 180
    wale raia wa bulgaria (akama sijakosea) ndo walikuwa na kifaa maalum kilichokuwa kinafanya mchezo huo....
     
  18. M-pesa

    M-pesa JF-Expert Member

    #18
    Nov 14, 2011
    Joined: Sep 4, 2011
    Messages: 605
    Likes Received: 5
    Trophy Points: 0
    CCM utawajua tu, mawazo yao yote ni wiziwizi tu.
     
  19. k

    komredi ngosha JF-Expert Member

    #19
    Nov 14, 2011
    Joined: Jan 11, 2011
    Messages: 376
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 33
    yes Edson. Nashangaa vitu kama vitatu hivi. Kwanza inakuaje wameibia Bukoba na sio makao makuu, si kwamba server inayohusika na hizo transactions iko Dsm? Pili, ni aina gani ya Database jamaa wanatumia. Mimi ni mtaalamu wa Oracle Database, iko very secure unless DBA wao kavujisha au amefanya very weak configurations. Tatu, kwa taasisi za fedha kama hizi walipaswa kua na mtu wa Security aliebobea mambo ya Ethical Hacking kwa ajili ya kuhakikisha usalama wa network nzima. Hao crackers wamepita firewalls mpaka wakafika ktk server na kuhamisha mzigo hvi hvi tu?!
     
  20. Edson

    Edson JF-Expert Member

    #20
    Nov 14, 2011
    Joined: Mar 7, 2009
    Messages: 9,052
    Likes Received: 479
    Trophy Points: 180
    kwa mujibu wa mleta hoja inaonekena NMB kuna uzembe mkubwa sana.....security yao iko very poor tena sana tu...
     
Loading...