Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

BAKITA: King`amuzi si Kiswahili sanifu

Discussion in 'Jukwaa la Lugha' started by Elai, Mar 23, 2012.

  1. E

    Elai Senior Member

    #1
    Mar 23, 2012
    Joined: May 26, 2011
    Messages: 146
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 33
    Makamu mweyekiti wa BAKITA ( Omari Kiputiputi), amesema neno "king`amuzi" halijasanifiwa na linatumika kwa makosa katika kifaa cha televisheni. Amesema, "king`amuzi ni kile kitu ambacho huwezi kukiona kwa macho kwa mfano, mashine maalumu ya kugundua mabomu ardhini" Alisema neno sahihi linalotakiwa kutumika kama jina la kifaa hicho ni "kisimbuzi" na si "king`amuzi" kama linavyojulikana.Source: Ngoji .A (2012,machi 23).Bakita:king`amuzi si Kiswahili sanifu. Mwananchi, 057331, 10.
     
  2. M

    Mzee wa SUP Member

    #2
    Mar 23, 2012
    Joined: Mar 19, 2012
    Messages: 63
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Au kisimbwa
     
  3. G

    Gambaz Member

    #3
    Mar 24, 2012
    Joined: Oct 9, 2011
    Messages: 75
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    mmmmmmmmh
     
  4. M

    Mahmoud Qaasim JF-Expert Member

    #4
    Mar 26, 2012
    Joined: Nov 3, 2007
    Messages: 765
    Likes Received: 163
    Trophy Points: 60
    nimepata msamiati mpya KISIMBUZI ama KISS-MBUZI, kisimbwa KISS-MBWA
     
  5. Dotworld

    Dotworld JF-Expert Member

    #5
    Apr 7, 2012
    Joined: Aug 10, 2011
    Messages: 3,900
    Likes Received: 65
    Trophy Points: 145
    .
    Sasa kwa nini kisiitwe Kisimbua?! .... Ntaeleza sababu


    Neno Decode kwa kiswahili fasaha maana yake ni simbua

    Sasa Decoder ambacho ni chombo cha kutafsiria maandishi ya siri - kwa nini kisiitwe Kisimbua?

    Sasa kwa nini yeye anasema kisimbizi?

    Neno sahihi la king'amuzi ni Kisimbua!

    .
     
  6. K

    KAMJUS Member

    #6
    Apr 7, 2012
    Joined: Mar 16, 2012
    Messages: 83
    Likes Received: 1
    Trophy Points: 13
    Duh! Kiswahili nomaa, nimeongeza msamiati.
     
  7. m

    mzeelapa JF-Expert Member

    #7
    Apr 8, 2012
    Joined: Jul 14, 2010
    Messages: 988
    Likes Received: 24
    Trophy Points: 35
    Tutumie yote, KISIMBUA AU KISUMBUZI naona ni sawa tu.
     
  8. M

    Mahmoud Qaasim JF-Expert Member

    #8
    Mar 11, 2015
    Joined: Nov 3, 2007
    Messages: 765
    Likes Received: 163
    Trophy Points: 60
    Bado tunaendelea kutumia neno KING'AMUZI, kisimbua na kisimbuzi hatuyatumii maneno haya
     
  9. C

    Capt Nemo JF-Expert Member

    #9
    Mar 21, 2015
    Joined: Feb 26, 2015
    Messages: 1,465
    Likes Received: 23
    Trophy Points: 135
    mara nyingu tunaongeza herufi "zi" (tunaondoa vowel ya mwisho) na "ji" (tukiiacha voweli ya mwisho iendelee kuwapo) kumaanisha mtu/kitu kinacho-

    chukulia kukimbia na mkimbiaji
    fafanua na mfafanuaji/mfafanuzi
    tetea na mtetezi

    sasa kama tunakubaliana kuwa to decode ni ku-simbua basi decode yani kifaa kinachosimbua ni "kisimbuzi"
     
  10. Bisansaba

    Bisansaba JF-Expert Member

    #10
    Mar 25, 2015
    Joined: Sep 4, 2013
    Messages: 323
    Likes Received: 2
    Trophy Points: 35
    Katika uundaji wa maneno ya kiswahili kuna viambishi vinavyotumika kuunda neno jingine. Viambishi hivyo vinapotumika na na kuzalisha neno lenye kategoria tofauti basi hicho kiambishi tunakiita kinyambuo.

    Sasa turudi kwenye neno lenyewe 'simbua' hili neno ni kategoria ya kitenzi, sasa tunataka tulinyambue ili litupatie katogoria ya nomino (kifaa chenyewe). Ili kupata jina la kifaa kinachotumika kufanya kazi ya kusimbua, tunaweza kuangalia kazi yake (kusimbua). Sasa katika mchakato huu tunaweza kutumia vinominishi -zi au -ji. Kumbuka kwamba 'ki-' sio kinominishi, hiki ni kiambishi awali cha nomino umoja Ki-,Vi-. Sasa nomino yetu kutokana na kitenzi simbua inaweza kuwa Ki-simbua-ji au Ki-simbu-zi. Kisimbuaji/Kisimbuzi. Lakini kutokana na maana za ndani za vinomonishi -ji na -zi kutofutiana (-ji inamaanisha tendo la mzoea/mara kwa mara; na -zi inamaanisha uchakataji); basi Kisimbuzi​ itakuwa ni istilahi inayofaa zaidi kwa muktadha huu.
     
  11. Dotworld

    Dotworld JF-Expert Member

    #11
    Mar 27, 2015
    Joined: Aug 10, 2011
    Messages: 3,900
    Likes Received: 65
    Trophy Points: 145
    Bisansaba ... KISI-MBUZI!

    [​IMG]




     
    Last edited by a moderator: Jan 4, 2016
  12. Filipo Lubua

    Filipo Lubua Verified User

    #12
    Mar 27, 2015
    Joined: Nov 18, 2011
    Messages: 332
    Likes Received: 7
    Trophy Points: 35
    Tatizo ni kwamba hawa wanaojiita wasanifishaji, wanataka sisi tuzungumze lugha wanayotulazimisha wao. Lugha ni sauti za nasibu: hii inamaanisha kuwa lugha haiamuliwi na baraza la watu, bali ni maneno au sauti ziibukazo kwa bahati tu. Sisi wazungumzaji ndiyo tunaoamua kuwa tuiteje kitu chochote. Wao wasubiri kwanza waone sisi tunaamua nini. Ndio walewale wanalazimisha tuite kompyuta 'tarakilishi'
     
  13. TUJITEGEMEE

    TUJITEGEMEE JF-Expert Member

    #13
    Mar 27, 2015
    Joined: Nov 6, 2010
    Messages: 8,202
    Likes Received: 1,110
    Trophy Points: 280
    Nahisi kama wana hati miliki ya kutueleza neno sahihi, hivyo wasiliana nao neno lako lipite. Watumiaji tupo
     
  14. Untie

    Untie Member

    #14
    Mar 31, 2015
    Joined: Dec 3, 2014
    Messages: 74
    Likes Received: 0
    Trophy Points: 0
    Wakuu kwani ni nani mwenye dhamana ya kutunga au kuvumbua maneno ya kiswahili.? Na huwa anatumia vigezo gani kwamba hili linafaa au halifai.?
     
Loading...