JamiiSMS
    Show/Hide This

    Topic: Neno "shikamoo"

    Report Post
    Page 1 of 3 123 LastLast
    Results 1 to 20 of 47
    1. MwanaFalsafa1's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 26th February 2008
      Posts : 5,599
      Rep Power : 9979
      Likes Received
      712
      Likes Given
      504

      Default Neno "shikamoo"

      Kwa nilivyo sikia mimi neno shikamoo maana yake ni "niko chini ya miguu yako. Pia nime sikia hilo neno ni la kitumwa na lilikuwa lina tumiwa na watumwa kuwaonyesha heshima wakuu wao. Kuna baadhi ya watu nawajua hawa pendi kupewa shikamoo na hata wakipewa hawa jibu marahaba. Je kama hili neno ni la kitumwa kwa nini sisi tuendelee kuli tumia kama neno linalo ashiria heshima? Kama lili tumika kuwa kandamiza mababu zetu kwa nini na sisi tulipe nafasi? Au tuna litumia kama wenzetu Wamarekani weusi wanavyo tumia neno "nigga" ambalo lili tumika kudharau mababu zao na kuli fanya la kwetu sasa?


    2. Kaka Mkubwa's Avatar
      Senior Member Array
      Join Date : 10th October 2008
      Posts : 155
      Rep Power : 643
      Likes Received
      1
      Likes Given
      0

      Default Re: neno "shikamoo"

      Shikamoo mwanafalsafa!
      "Don't walk as if you rule the word, walk as you don't care who rules the word" That is called attitude.

    3. Mkaa Mweupe's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 29th June 2007
      Posts : 588
      Rep Power : 796
      Likes Received
      70
      Likes Given
      4

      Default Re: neno "shikamoo"

      Hapo umechukua uhalisia wa neno, lakini katika kiswahili neno hili linatumika kama salamu, tazama mfano mwingine:

      mambo: haina maana ya salamu lakini watu wanatumia kama salamu.

      upo hapo?
      The best way to get out of dificulty is through it

    4. Babuyao's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 6th June 2009
      Posts : 1,721
      Rep Power : 922
      Likes Received
      191
      Likes Given
      148

      Default Re: neno "shikamoo"

      Quote By MwanaFalsafa1 View Post
      Kwa nilivyo sikia mimi neno shikamoo maana yake ni "niko chini ya miguu yako. Pia nime sikia hilo neno ni la kitumwa na lilikuwa lina tumiwa na watumwa kuwaonyesha heshima wakuu wao. Kuna baadhi ya watu nawajua hawa pendi kupewa shikamoo na hata wakipewa hawa jibu marahaba. Je kama hili neno ni la kitumwa kwa nini sisi tuendelee kuli tumia kama neno linalo ashiria heshima? Kama lili tumika kuwa kandamiza mababu zetu kwa nini na sisi tulipe nafasi? Au tuna litumia kama wenzetu Wamarekani weusi wanavyo tumia neno "nigga" ambalo lili tumika kudharau mababu zao na kuli fanya la kwetu sasa?
      Kwa asili neno hilo kweli lilimaanisha hicho ulichosema. Lakini ujue lugha inazaliwa, inakua na kubadilika kadiri jamii inavyobadilika kufuatana na wakati. Kumbe katika lugha nyingi - si Kiswahili tu - misamiati imenyumbuka, kubadilika na hata kuwa na maana tofauti na ile ya mwanzo. Ndiyo maana kuna kitu kinaitwa etymology ya neno au msamiati. Kwa hiyo neno "shikamoo" lenye asili ya Kiarabu lilimaanisha kujidunisha chini ya bwana. Lakini kadiri muda ulivopita, na hasa neno lilivoingia katika lugha ya Kiswahili, lilibadilika maana yake badala ya ile kitumwa likamaanisha Heshima ya mdogo kwa mkubwa wake. Kumbe likawa na maana chanya badala ya ile hasi.
      Kumbe wanaokataa kupokea "shikamoo" hawajui tu. Waelimishwe wajue kwamba kwa leo tena kwa Kiswahili lina maana nzuri tu japo kiasili likuwa na maana hasi ya kudhalilisha.
      Jayonepey and kimui like this.

    5. shiumiti's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 4th June 2009
      Posts : 435
      Rep Power : 665
      Likes Received
      15
      Likes Given
      0

      Default Re: neno "shikamoo"

      Ndio maana linatumika kumsalimia mtu aliyekuzidi umri, kwa ajili ya heshima uliyonayo kwake.......

    6. Clean9

    7. shiumiti's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 4th June 2009
      Posts : 435
      Rep Power : 665
      Likes Received
      15
      Likes Given
      0

      Default Re: neno "shikamoo"

      Ndio maana mtoto hawezi kumsalimia mtoto mwenzake "Shikamoo" au watu wenye umri unaolingana hawasalimiani shikamoo.....
      SALAMU YA SHIKAMOO NI KWA AJILI YA KUMSALIMIA MTU ALIYEKUZIDI UMRI TUU.............

    8. kosamfe's Avatar
      Member Array
      Join Date : 14th April 2009
      Posts : 71
      Rep Power : 599
      Likes Received
      2
      Likes Given
      1

      Default Re: neno "shikamoo"

      Nafikiri matumizi yake kwa sasa ni tofauti na zamani. Kama ndiyo hivyo hata maana yake pia itakuwa imebadirika na kuchukuliwa kama linavyotumika kwa sasa yaani salamu za mdogo kwenda kwa mkubwa.

    9. Oxlade-Chamberlain's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 26th May 2009
      Location : dodoma
      Posts : 7,627
      Rep Power : 4494
      Likes Received
      796
      Likes Given
      750

      Default Re: neno "shikamoo"

      Quote By MwanaFalsafa1 View Post
      Kwa nilivyo sikia mimi neno shikamoo maana yake ni "niko chini ya miguu yako. Pia nime sikia hilo neno ni la kitumwa na lilikuwa lina tumiwa na watumwa kuwaonyesha heshima wakuu wao. Kuna baadhi ya watu nawajua hawa pendi kupewa shikamoo na hata wakipewa hawa jibu marahaba. Je kama hili neno ni la kitumwa kwa nini sisi tuendelee kuli tumia kama neno linalo ashiria heshima? Kama lili tumika kuwa kandamiza mababu zetu kwa nini na sisi tulipe nafasi? Au tuna litumia kama wenzetu Wamarekani weusi wanavyo tumia neno "nigga" ambalo lili tumika kudharau mababu zao na kuli fanya la kwetu sasa?
      kila kitu ulichoandika hapo juu umepatia.ni neno la kitumwa kweli lakini ndio hivyo mababu zetu kwa kupenda umwinyi wakaliendeleza tu.mara nyingi mimi huwa nalikuwepa neno hilo kwa kutumia "asalam aleykum".
      "Nobody has enough talent to live on talent alone. Even when you have talent, a life without work goes nowhere". A. Wenger

    10. Peterlyimo's Avatar
      Junior Member Array
      Join Date : 25th February 2009
      Posts : 1
      Rep Power : 0
      Likes Received
      0
      Likes Given
      0

      Default Re: neno "shikamoo"

      Sawa ni salamu ya mdogo kwa mkubwa lakini inakuwaje pale inapotokea unashindwa kukadiria kwa haraka umri wa unayemsalimia na umri wako? Unapompa mtu shikamoo kumbe ulitakiwa wewe kupewa hiyo shikamoo, hapa huwa haileti picha nzuri kwakweli

    11. LazyDog's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 10th April 2008
      Posts : 2,282
      Rep Power : 21111
      Likes Received
      59
      Likes Given
      1142

      Default Re: neno "shikamoo"

      Quote By Peterlyimo View Post
      Sawa ni salamu ya mdogo kwa mkubwa lakini inakuwaje pale inapotokea unashindwa kukadiria kwa haraka umri wa unayemsalimia na umri wako? Unapompa mtu shikamoo kumbe ulitakiwa wewe kupewa hiyo shikamoo, hapa huwa haileti picha nzuri kwakweli

      Nawapa shikamoo walionizidi miaka mitano au zaidi. Sio rahisi nikaenda fyongo
      A person who won't read has no advantage over one who can't read. -Mark Twain

    12. Mzizi wa Mbuyu's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 15th May 2009
      Posts : 4,171
      Rep Power : 1535
      Likes Received
      799
      Likes Given
      595

      Default Re: neno "shikamoo"

      Quote By Arsene Wenger View Post
      kila kitu ulichoandika hapo juu umepatia.ni neno la kitumwa kweli lakini ndio hivyo mababu zetu kwa kupenda umwinyi wakaliendeleza tu.mara nyingi mimi huwa nalikuwepa neno hilo kwa kutumia "asalam aleykum" .
      Mzee Wenger vipi bwana? hata hiyo pia siyo asilia tumekopi mahali!
      Labda ungekuwa unasema "habari za saa hizi, za leo, za siku nk"

      Au uwe unasalimia kilugha, huwa hakina ukubwa au udogo;
      Solowenyo.......inajibiwa solowenyo
      Mihanyenye ....... Misaha
      Wabonaki........Nabonakantu
      Ulmphola...........
      Nazinginezo... zinasidia sana kuikwepa shikamoo, upo?
      kimui likes this.
      Ukweli ni maji ya chumvi unayotakiwa kuyaoga, ukiona mahali panawasha usiyachukie hayo maji....jua hapo pana jeraha pafanyie kazi.

    13. WomanOfSubstance's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 30th May 2008
      Posts : 5,480
      Rep Power : 85964195
      Likes Received
      759
      Likes Given
      721

      Default Re: neno "shikamoo"

      Quote By shiumiti View Post
      Ndio maana linatumika kumsalimia mtu aliyekuzidi umri, kwa ajili ya heshima uliyonayo kwake.......
      Hili neno hata mimi huwa linanipa maswali nikifikiria historia.Kwani TUK - Taasis ya Uchunguzi wa Kiswahili katika tafiti zao mbalimbali hawajaweza kupata neno lingine kutoka makabila yaliyopo Tanzania kama mbadala wake? Kwenye kabila langu kwa mfano hakuna neno linalofanana na shikamoo! Zipo salamu za kila wakati zenye kuonyesha heshima kwa waliokuzidi umri.Naamini hata makabila mengine wanayo.

      Ila inavyoonekana SHIKAMOO IS HERE TO STAY!
      Educating the mind without educating the heart is no education at all.... Aristotle



    14. StaffordKibona's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st April 2008
      Location : Tabora
      Posts : 673
      Rep Power : 771
      Likes Received
      33
      Likes Given
      2

      Default Re: neno "shikamoo"

      Mimi huwa inanikera kumsalimia shiakamoo mtu ninayemzidi umri at. kwa sababu ni shemeji yako Mkubwa yaani dada mkubwa wa mke au mama mdogo wa mke amabye labda unamzidi miaka 10. mambo ya uswahilini utakuta wanaidai kabisa. Kwangu shikamoo siyo salaam mbaya kwa anayekuzidi umri zaidi ya miaka 5

    15. MwanaFalsafa1's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 26th February 2008
      Posts : 5,599
      Rep Power : 9979
      Likes Received
      712
      Likes Given
      504

      Default Re: neno "shikamoo"

      Bado ukweli uko pale pale kwamba hili neno lilikuepo kukandamizwa watumwa(haswa sisi weusi), iweje tuli chukue na kulifanya letu? Kama WoS alivyo sema kwani hamna neno mbadala? Iweje kumuambia mtu nipo chini ya miguu yako iwe heshima? Kwani lazima tuige kila kitu? Au sasa ni sisi tunaendeleza utumwa wa kimawazo bila pingu na kengele? Nawashukuru wachangiaji wote hata wale ambao tuna mawazo tofauti.
      Last edited by MwanaFalsafa1; 9th June 2009 at 17:14.

    16. Kitoto Akisa's Avatar
      Member Array
      Join Date : 23rd April 2009
      Posts : 52
      Rep Power : 594
      Likes Received
      0
      Likes Given
      0

      Default Re: neno "shikamoo"

      Ni kweli shikamoo lina asili ya utumwa, lakini kama walivyotanabaisha wachangiaji wengine lugha hukua na sehemu moja wapo ya ukuaji wa lugha ni kama haya mabadiliko tunayoyaona kwenye neno shikamoo. Na sio neno hili pekee ambalo limekuwa "adopted" katika kiswahili kwa maana nzuri tu japo mwanzo yalikuwa na asili fulani ya uduni hivi, mfano neno 'rabeka' ni neno ambalo lilitumika na mwanamke kumuitikia mume wake, na lina asili ya kiarabu pia, na kwa jinsi ilivyokuwa wanawake kwa waarabu walikuwa hawathamini sana, lakini sasa linatumika kama heshima ya mwanamke kumuitikia mumewe hasa katika ukanda wa pwani, neno jingine ni ' naam' ni neno lilikuwa linatumika kukubali kitu au jambo, lakini kwa sasa kwenye kiswahili linatumika kama kiitikio cha heshima kwa mtoto wa kiume aitwapo. Yapo maneno mengi tu kama mem sahib, sasa linatumika kama mamsapu nk

    17. Dingswayo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 26th May 2009
      Posts : 3,592
      Rep Power : 86311905
      Likes Received
      2315
      Likes Given
      6141

      Default Re: neno "shikamoo"

      Shikamoo: shika moyo wangu

    18. MwanaFalsafa1's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 26th February 2008
      Posts : 5,599
      Rep Power : 9979
      Likes Received
      712
      Likes Given
      504

      Default Re: neno "shikamoo"

      Quote By KAKA MKUBWA View Post
      Shikamoo mwanafalsafa!
      Dah huu uchokozi kaka mkubwa hahaha.

    19. Sasha Fierce's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 7th February 2009
      Posts : 357
      Rep Power : 666
      Likes Received
      0
      Likes Given
      0

      Default Re: neno "shikamoo"

      Ok inajulikana kuwa shikamoo ni salaam unayompa mtu aliyekujizi umri (sifahamu kama kuna age limit) Ila Kuna wababa wengine especially binti wa kike akimwambia shikamoo humjibu "salama tuu binti hujambo".And why is that?.
      I am sasha fierce.

    20. WomanOfSubstance's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 30th May 2008
      Posts : 5,480
      Rep Power : 85964195
      Likes Received
      759
      Likes Given
      721

      Default Re: neno "shikamoo"

      Quote By Sasha Fierce View Post
      Ok inajulikana kuwa shikamoo ni salaam unayompa mtu aliyekujizi umri (sifahamu kama kuna age limit) Ila Kuna wababa wengine especially binti wa kike akimwambia shikamoo humjibu "salama tuu binti hujambo".And why is that?.
      SF,
      Hii inatokana na kwamba - unapotanguliza shikamoo ni kama umeweka kizuizi cha heshima.Anapokataa kuitika inavyotakiwa ni kwamba alikuwa ana mpango mwingine na wewe na anashangaa barrier ya nini tena?
      Educating the mind without educating the heart is no education at all.... Aristotle



    21. Raia Fulani's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 12th March 2009
      Posts : 9,904
      Rep Power : 2823
      Likes Received
      1499
      Likes Given
      962

      Default Re: neno "shikamoo"

      Quote By MwanaFalsafa1 View Post
      Bado ukweli uko pale pale kwamba hili neno lilikuepo kukandamizwa watumwa(haswa sisi weusi), iweje tuli chukue na kulifanya letu? Kama WoS alivyo sema kwani hamna neno mbadala? Iweje kumuambia mtu nipo chini ya miguu yako iwe heshima? Kwani lazima tuige kila kitu? Au sasa ni sisi tunaendeleza utumwa wa kimawazo bila pingu na kengele? Nawashukuru wachangiaji wote hata wale ambao tuna mawazo tofauti.
      tafuta kwanza hicho chanzo kinachosema hivyo ndio tuendelee na mada
      Beware of a sucker punch

    Page 1 of 3 123 LastLast

    Similar Topics

    1. Replies: 5
      Last Post: 8th November 2013, 14:43
    2. "Shikamoo" baina ya wanandoa: Je kuna umuhimu?
      By Pretty in forum Mahusiano, mapenzi, urafiki
      Replies: 66
      Last Post: 6th October 2012, 10:06
    3. Replies: 0
      Last Post: 12th September 2011, 01:11
    4. Eti soko la """kitimoto ""kuanza kupungua kuanzia kesho""
      By Pdidy in forum Celebrities Forum
      Replies: 2
      Last Post: 11th August 2010, 12:27

    Posting Permissions

    • You may not post new threads
    • You may not post replies
    • You may not post attachments
    • You may not edit your posts
    •  

    Who are WE?

    JamiiForums is a 'User Generated Content' site; anyone can register (MUST) and comment or start a new topic.

    You are always welcome! Read more...

    Where are we?

    We have our offices in Dar es Salaam but we still work virtually.

    For anything related to this site please Contact us.

    Contact us now...

    DISCLAIMER

    JamiiForums, its partners, affiliates and advertisers are not responsible for the content of threads/topics that are submitted by users..

    Read more...

    Forum Rules

    JamiiForums is moderated under the rules set by users and moderators to safeguard you.

    You MUST read them and comply accordingly. Read more...

    Privacy Policy

    We are committed to respecting your privacy rights when visiting any JamiiForums.com page, such as this one.

    Read our Privacy Policy. Proceed here...