JamiiSMS
    Show/Hide This

    Topic: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

    Report Post
    Page 1 of 2 12 LastLast
    Results 1 to 20 of 36
    1. MUREFU's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 1st October 2010
      Location : BUNJU
      Posts : 1,153
      Rep Power : 750
      Likes Received
      70
      Likes Given
      2

      Default Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      WanaJF ninaomba 2saidiane mana 2libisha sana kiasi kwamba 2meshndwa kuelewa nan yupo sawa


    2. saif ali's Avatar
      Junior Member Array
      Join Date : 23rd December 2010
      Posts : 1
      Rep Power : 0
      Likes Received
      0
      Likes Given
      0

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Kiswahili ni mchanganyiko wa lugha kama sita hivi ndio umezaa Kiswahili. Ingawaje aghalabu ya maneno ni Kiarabu lakini tusiseme kiswahili ni Kiarabu si sahihi.
      Kwani humo kimo Kiiingereza,Kireno,Kihindi,Kif arisi,Kiarabu na Kibantu chenyewe.

    3. Tekelinalokujia's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th September 2010
      Location : Planet Earth
      Posts : 351
      Rep Power : 593
      Likes Received
      34
      Likes Given
      170

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Chotara

    4. Buchanan's Avatar
      JF Gold Member Array
      Join Date : 19th May 2009
      Location : Somewhere!
      Posts : 12,231
      Rep Power : 2449524
      Likes Received
      1319
      Likes Given
      426

      Default

      Quote By saif ali View Post
      Kiswahili ni mchanganyiko wa lugha kama sita hivi ndio umezaa Kiswahili. Ingawaje aghalabu ya maneno ni Kiarabu lakini tusiseme kiswahili ni Kiarabu si sahihi.
      Kwani humo kimo Kiiingereza,Kireno,Kihindi,Kif arisi,Kiarabu na Kibantu chenyewe.
      Umesahau kijerumani!

    5. Limbani's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 24th April 2008
      Location : Kisiwani
      Posts : 1,332
      Rep Power : 922
      Likes Received
      311
      Likes Given
      91

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      lugha zote hizo za kibantu na kiarabu zimo kwenye kiswahili pamoja na nyinginezo kama kijerumani, kireno, kiingereza, kifaransa n.k.
      amidst the mists and coldest frost, he thrust his fists against the posts, and still insists he sees the ghosts...

    6. Askari Kanzu's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 7th January 2011
      Posts : 4,934
      Rep Power : 88648
      Likes Received
      1070
      Likes Given
      2003

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Kiswahili ni kibantu kilichochanganyika na lugha nyingine nyingi.
      Baba Kiki likes this.

    7. MUREFU's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 1st October 2010
      Location : BUNJU
      Posts : 1,153
      Rep Power : 750
      Likes Received
      70
      Likes Given
      2

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      dah! Mpka sasa bado cjaelewa kiswahl ni nini mana naona mnanizungusha kama 2livyokuwa 2nazungushana mana cjaelewa kiswahl ni nini labda kama ikiwezekana itakuwa vzur ukinipa hstoria ya kiswahili

    8. MUREFU's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 1st October 2010
      Location : BUNJU
      Posts : 1,153
      Rep Power : 750
      Likes Received
      70
      Likes Given
      2

      Default

      Quote By Tekelinalokujia View Post
      Chotara
      duh! Sasa huyu atakuwa njiwa kama co mpemba

    9. #9
      Nonda's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 30th November 2010
      Location : Gongo La Mboto
      Posts : 7,143
      Rep Power : 41325
      Likes Received
      1177
      Likes Given
      409

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Quote By MUREFU View Post
      WanaJF ninaomba 2saidiane mana 2libisha sana kiasi kwamba 2meshndwa kuelewa nan yupo sawa
      Murefu,
      pitia hapa utapata jibu ulitafutalo.
      Waswahili tunatawaliwa na waarabu ?

    10. Mapinduzi's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 23rd August 2008
      Posts : 2,429
      Rep Power : 1115
      Likes Received
      20
      Likes Given
      0

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Kiswahili ni Kiswahili period.

      Lugha nyingi i.e Kijerumani, Kiingereza, Kireno, Kibantu etc, ni mchangiko wa lugha mbali mbali pia. Kama lugha hizi zinavyotajwa kwa majina bila kuangalia origin, basi na Kiswahili kitabakia Kiswahili tu.
      Usiogope kufa, ogopa kukosa pesa. Kilimo kwanza

    11. Nonda's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 30th November 2010
      Location : Gongo La Mboto
      Posts : 7,143
      Rep Power : 41325
      Likes Received
      1177
      Likes Given
      409

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Quote By MUREFU View Post
      WanaJF ninaomba 2saidiane mana 2libisha sana kiasi kwamba 2meshndwa kuelewa nan yupo sawa
      Murefu,
      pitia hapa pia,
      I Hate Swahili Because It Is Purely Arabic

      mulibishana kama hawa wanaJF katika hizo links?

    12. Nonda's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 30th November 2010
      Location : Gongo La Mboto
      Posts : 7,143
      Rep Power : 41325
      Likes Received
      1177
      Likes Given
      409

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Kiswahili ni kibantu, si kiarabu.
      Kiswahili kina maneno yenye asili ya kiarabu, kwa 44% tu. Na lugha zote duniani huazima, hukopa maneno kutoka katika lugha nyengine na kuyatohowa. Yakishapita hatua hiyo huwa ni maneno ya lugha husika siyo tena ya kule yalikoopolewa.

      Ukubwa wa Tanzania ulivyo, na lugha zaidi ya 120, tumshukuru Nyerere aliyefanya juhudi kuieneza lugha hii ili kutuunganisha kama taifa.
      Last edited by Nonda; 11th January 2011 at 03:59.

    13. zomba's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 27th November 2007
      Posts : 17,183
      Rep Power : 11247
      Likes Received
      3517
      Likes Given
      2565

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Asilimia kuubwa ya maneno ya kiswahili yanatokana na Kiarabu, hakuna lugha duniani inaitwa kibantu, kibantu ni mchanganyiko wa lugha nyingi za watu wenye asili ya kibantu. Watu wenye asili ya kibantu hupatikana kusini mwa sahara. Wale wa Afrika wengine wasio wabantu, ambao na hapa kwetu wapo wengi tu, kama vile wamasai, waIraqw, waRangi, wa Zanaki, waJaluo na kadhalika, utakuta wana asili za kiarabu kwenye lugha zao. Ikumbwe pia uArabu ni lugha na si utaifa. Kuna mataifa mengi katika Afrika yanayoongea kiarabu na wao hujiita wa Arabu, si kwa uTaifa bali kwa lugha.

      Ukichukuwa Kiarabu na lugha ambazo si za kibantu lakini za kiafrika zilizongiza maneno yake kwenye kiswahili utakuta kuwa maneno ya lugha za kibantu si mengi sana katika kiswahili, hayawezi fika asilimia 40%, asilimia chache zingine zinatokana na lugha za nchi ambazo zilikuwa na muingiliano mkubwa wa kibiashara na utawala katika pwani ya afrika mashariki, kama vile Kireno, Kijerumani, Kiingereza, Kihindi, Kichina.

      Duniani, kila mawasiliano yanavyozidi ndio lugha huchukuwa maneno kila muingiliano wa mataifa unapozidi, ni lugha chache sana zinazojitolesheza na maneno yake yeneyewe, na hizi ni lugha za zamani na huitwa kugha tajiri, utajiri wa kuwa na maneno mengi.

      Kiswahili kimebahatika kuwa na maneno mengi ya Kiarabu (Kiarabu ni Lugha tajiri) na nadhani ni hivi ppunde tu na chenyewe kitakuwa moja ya lugha tajiri.

      Kwa sasa, kuna hujuma za wazi za kukitowa kishahili kutoka uasili wa kiarabu kwa sababu tu uarabu unahusishwa na uIslaam. Kilanjia zinafanyika kubuni maneno mapaya ambayo hayana hata msamiati wala lafdhi za kiswahili, ili mradi tu, kitoke kwenye asili yake ya asili.

      Baraza la kiswahili limeingiliwa na watu wasio na asili ya lugha ya kiswahili. Wenye asili ya lugha ya kiswahili ni watu wa pwani ya Afrika Mashariki na wanaoongea kiswahili kama lugha mama.

      Hta neno ki- swahili lenyewe linatokana na kiarabu "sahil", pwani, "sawahil" watu wa pwani.
      System At Work

      "nimetembea angani na ardhini Tanzania nzima sijaona Rais na serikali iliyotukuka kiutendaji kama hii ya KIKWETE." - Freeman Aikaeli Mbowe

    14. Kituko's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 12th January 2009
      Posts : 4,473
      Rep Power : 40009676
      Likes Received
      1070
      Likes Given
      527

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      kaka Zomba umeongea vizuri sana hapo mwanzo wa maelezo yako na nilikuwa nakufata vizuri tu, lakini huku mwisho umemliza kwa kuboa, Hivi kwa nini kila kitu mpaka uingize mambo ya uislamu,
      Hivi wewe ni mdini kiasi hicho ama? tatizo ni nini hasa?

    15. Nanren's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 11th May 2009
      Posts : 1,417
      Rep Power : 876
      Likes Received
      481
      Likes Given
      621

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Kwa baadhi ya watu ni UJIKO kuona kuwa socially wana uhusiano wa karibu na waarabu. Watu wa namna hiyo watakwambia, kiswahili kina MANENO YA KIARABU zaidi ya asilimi 60 au hata 70.
      Hata hivyo ukipata watu ambao wapo objective, utaona wanaonyesha kuwa MANENO YENYE ASILI ya kiarabu si zaidi ya asilimia 40.
      Na kiswahili kama lugha inaelezwa wazi kuwa ni one of the bantu languages kama inavyoonesha hapa kwenye Encyclopaedia britannica
      Swahili language (African language) -- Britannica Online Encyclopedia

    16. Nyasirori's Avatar
      Senior Member Array
      Join Date : 3rd May 2009
      Posts : 108
      Rep Power : 619
      Likes Received
      30
      Likes Given
      15

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      Zomba,
      Una uhakika makabila yote uliyotaja hapo juu si ya kibantu? Mimi nimesoma shule na wazanaki. Siku moja mwalimu akiwa anafundisha somo la kiswahili, akatolea mfano ulioonyesha ni kabila la kijaluo tu katika waliotakiwa kutaja neno maji, kwa makabila yao. Wakati wengine wote walitaja maneno yaliyoelekea kufanana kwenye tamshi maji, ni mjaluo tu aliyetaja tofauti. Sijui kwa makabila mengine, ila nahisi wazanaki uliowataja hapo wako kwenye group la wabantu.

    17. MUREFU's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 1st October 2010
      Location : BUNJU
      Posts : 1,153
      Rep Power : 750
      Likes Received
      70
      Likes Given
      2

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      thanks sana bwana ZOMBA mana nimekuelewa na nimeelewa na utata sasa unaisha mana mbish na mpinzan wangu kakubal yan nilikuwa cjui mengne ila nimeelewa kwel wanaJF mmenielimisha yan kiswahl ni CHOTARA

    18. Paul S.S's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 28th August 2009
      Location : Bongo
      Posts : 4,836
      Rep Power : 9739
      Likes Received
      1589
      Likes Given
      1311

      Default

      Quote By MUREFU View Post
      thanks sana bwana ZOMBA mana nimekuelewa na nimeelewa na utata sasa unaisha mana mbish na mpinzan wangu kakubal yan nilikuwa cjui mengne ila nimeelewa kwel wanaJF mmenielimisha yan kiswahl ni CHOTARA
      Baada ya ufafanuzi uliopewa hapo juu ndio umepata hitimisho kuwa kiswahili ni CHOTARA?.
      Mkuu kiswahili ni KIBANTU full stop.
      Kwanini kibantu? lugha zote duniani zina asili yake na asili ya kiswahili ni kibantu kwa maana ya kuwa iliasili utamkwaji aka rithm au kwa maana nyingine pronaunciation yake ni ya kibantu licha ya kukopa maneno lukuki kutoka katika kiarabu.
      Moja ya sifa ya lugha ni namna unavyotamka maneno pronaunciation, ndio maana mengi ya hayo maneno ya kiarabu hayatamkwi exactly kama waarabu wenyewe wanavyo yatamka na kuyaandika.
      Kibantu si kabila ila inamaana ujumla wa makabila yaliyozaliwa katika asili moja yanayo share baadhi ya maneno na utamkwaji na hii inafanya kiswahili kuwa kibantu.
      Najua kwanini katika wote waliotoa michango umemkubali zaidi ZOMBA ni kwasababu unaelekea kuipeleka hoja hii ktk udini, ionekane atutaki kusema ni kiarabu kwakuwa kiarabu kina uislam ndani yake(which is not true) naamini ndugu yangu umepitia madrassa unaweza kulinganisha maneno mliyojifunza huko kimatamshi yapo sawa na yaliyotoholewa kuwa kiswahili? mfano sahil na mswahili, ni wazi utamkwaji upo tofauti yaliyotoholewa yanatamkwa ktk tone ya kibantu.
      Mwisho mkuu zomba inferiority complex ndio inayo kusumbua wewe na wenzio mnaodhani watu wapo kupinga uislam tu, hapana watu wapo bize kujenga mahospitali, mashule, mavyuo mabenki nk ili watu kama ninyi mpate huduma huko serikali iliposhindwa na si kukomalia kiswahili ni kiarabu, haiwasaidii
      ELISSA likes this.

    19. MUREFU's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 1st October 2010
      Location : BUNJU
      Posts : 1,153
      Rep Power : 750
      Likes Received
      70
      Likes Given
      2

      Default Re: Je? Kiswahili ni kibantu au kiarabu?

      thank PAULSS kwa maelezo yako ninaweza kusema hamkumuelewa vzur ZOMBA kwa maana alijieleza vzur kuhusu chimbuko la kiswahl na akachambua ni namna gan kiswahl kinavyopotea pia so hakuwa na maana mbaya sana ila co mbaya kama alikosea kudokeza udin ila mm nilimuelewa vzur na wewe PAULSS unavyosema kibantu co kabisa sawa ninajua ni muunganiko wa makabila ila nachelea kukuelewa bale unaposema kuwa vitamkwa ndo vinavyosababisha kuhamisha lugha so mfano kichna akitamka tofaut na vle inavyotakiwa na cc 2kachukuwa 2tasema hvyo 2navyoelewa au ndo?

    20. zomba's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 27th November 2007
      Posts : 17,183
      Rep Power : 11247
      Likes Received
      3517
      Likes Given
      2565

      Default

      Quote By Kituko View Post
      kaka Zomba umeongea vizuri sana hapo mwanzo wa maelezo yako na nilikuwa nakufata vizuri tu, lakini huku mwisho umemliza kwa kuboa, Hivi kwa nini kila kitu mpaka uingize mambo ya uislamu,
      Hivi wewe ni mdini kiasi hicho ama? tatizo ni nini hasa?
      Mimi ni muIslam na kama uIslam wangu unakufanya unione mdini basi hayo ni maono yako.

      Nani asiejuwa kuwa uIslam unahusishwa na uArabu ingawa wa Arabu ni asilimia chache sana kati ya Waislaam wa duniani.

      Kiswahili kina maneno mengi mazuri lakini utakuta hayatumiki na yanabuniwa mengine mapya ambayo hayana asili ya uswahili. Lugha si kubuni maneno tu, hayo maneno yanayobuniwa yafanane na lafdhi za kiswahili ili kukipa raha yake ya asili kiswahili chetu kitamu.

    Page 1 of 2 12 LastLast

    Similar Topics

    1. Eti kimasai sio kibantu?
      By Anita Baby in forum Jukwaa la Lugha
      Replies: 46
      Last Post: 13th October 2011, 15:43
    2. Replies: 65
      Last Post: 4th May 2009, 14:15

    Posting Permissions

    • You may not post new threads
    • You may not post replies
    • You may not post attachments
    • You may not edit your posts
    •  

    Who are WE?

    JamiiForums is a 'User Generated Content' site; anyone can register (MUST) and comment or start a new topic.

    You are always welcome! Read more...

    Where are we?

    We have our offices in Dar es Salaam but we still work virtually.

    For anything related to this site please Contact us.

    Contact us now...

    DISCLAIMER

    JamiiForums, its partners, affiliates and advertisers are not responsible for the content of threads/topics that are submitted by users..

    Read more...

    Forum Rules

    JamiiForums is moderated under the rules set by users and moderators to safeguard you.

    You MUST read them and comply accordingly. Read more...

    Privacy Policy

    We are committed to respecting your privacy rights when visiting any JamiiForums.com page, such as this one.

    Read our Privacy Policy. Proceed here...