JamiiSMS
    Show/Hide This

    Topic: Uvutaji Sigara

    Report Post
    Page 1 of 2 12 LastLast
    Results 1 to 20 of 27
    1. Mahmood's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th February 2008
      Posts : 5,406
      Rep Power : 922031
      Likes Received
      814
      Likes Given
      1362

      Default Uvutaji Sigara

      Imeandikwa na: Mama yake Nasra

      Uvutaji wa sigara umeenea na kushamiri dunia nzima licha ya kuwa madhara yake yapo wazi. Baadhi ya Waislamu wametumbukia katika balaa hili na kuziathiri nyumba zao bila ya kujijua. Kuna sababu tosha zenye kuonyesha uharamu wa jambo hili kwa Muislamu. Sigara ina athari sana katika dini, afya, mazingira, familia, rasilimali na mengineyo.

      i. MADHARA KATIKA DINI

      Sigara inaathiri ibada ya mja na inapunguza malipo ya ibada hiyo. Kwa mfano ibada ya sala ambayo ni nguzo muhimu ya Muislamu; Kutokana na hadithi iliyosimuliwa na wengi; Amesema Mtume Swalla Llahu Alayhi wa Ssalam

      “Mwenye kula Kitungu maji au thawm, basi asiukaribie Msikiti wetu na akae nyumbani”
      [Bukhari na Muslim]

      Tunaona makatazo yamekuja kutokana na harufu mbaya inayotokana na vitu hivyo amabayo huwakirihisha watu pamoja na Malaika katika nyumba za Allaah (Misikitini).

      Bila ya shaka mdomo wa mvutaji sigara una harufu mbaya zaidi kuliko vitunguu, ima huwakera watu na Malaika kwa harufu hiyo au kukosa fadhila za sala ya jamaa msikitini kwa mwanamme.

      i. MADHARA KATIKA MWILI

      Hakuna anaepinga madhara ya sigara katika mwili wa binadam. Utafiti wa kiafya umeyaona haya na kuyaeleza kwa kina; hata imekuwa ni sheria kuweka wazi maandishi ya tahadhari kwa kila paketi la sigara angalau watu wazinduke.

      Ndani ya sigara hupatikana kemikali zenye sumu kama vile nicotine, arsenic, carbon monoxide na vyenginevyo ambavyo mvutaji huathirika kidogo kidogo hadi kuua sehemu muhimu za mwili wake. Athari za zake ni kubwa na ni nyingi; husababisha cancer, TB, mshituko wa moyo, pumu, ubovu wa meno, na huwa ni chimbuko la maradhi mengi mengineyo.

      Allaah Alietukuka anatuonya tusiwe wenyenye kujidhuru. Suuratu Nnisaa’:29

      وَلَا تَقۡتُلُوٓاْ أَنفُسَكُمۡ-ۚ إِنَّ ٱللَّهَ كَانَ بِكُمۡ رَحِيمً۬ا

      Wala msijiue, hakika Allah ni mwenye kukurehemuni

      Pia katika Suuratul Baqarah:195

      وَلَا تُلۡقُواْ بِأَيۡدِيكُمۡ إِلَى ٱلتَّہۡلُكَةِ

      Wala msjiitie kwa mikono yenu katika maangamizo

      Na Mtume Swalla Allahu ‘Alayhi Wasallam anasema katika Hadithi:

      " لا ضرر ولا ضرار "

      Kusiwe na kudhuriana wala kulipa dhara.


      ii. ATHARI KWA AKILI NA MATAMANIO

      Sigara huathiri akili ya mwanadamu kwa kiasi kikubwa. Mvutaji mzoefu anapoikosa huwa vigumu kwake kufikiri kitu, kutatua tatizo au kuwa makini katika jambo mpaka aipate. Badala kuwa mtumwa wa Mola wake, hugeuka na kuwa mateka wa sigara yake na kuifanya dhaifu akili na hisia zake.

      Allah Subhaanahu wa Ta’ala anatueleza katika Suuratu An-Nisaa’:27

      وَٱللَّهُ يُرِيدُ أَن يَتُوبَ عَلَيۡڪُمۡ وَيُرِيدُ ٱلَّذِينَ يَتَّبِعُونَ ٱلشَّہَوَٲتِ أَن تَمِيلُواْ مَيۡلاً عَظِيمً۬ا

      Allah anataka kukukhafifishieni. Lakini wanaofuata matamanio yao wanataka mkengeuke mkengeuko mkubwa

      iii. MADHARA KATIKA MALI

      Mvutaji sigara hupoteza pesa nyingi karibu kila siku kununulia sigara isiyomletea tija yeyote bali ni kuwafaidisha hao wanaoendesha bishara hii haramu. Kumbuka kuwa mali tunayoipata tutakuja kuulizwa kwa njia gani tumeichuma na vipi tumeitumia.

      Katika Suurat An-nisaa’:5 Allah Subhaanahu Wata’ala anatueleza:

      وَلَا تُؤۡتُواْ ٱلسُّفَهَآءَ أَمۡوَٲلَكُمُ ٱلَّتِى جَعَلَ ٱللَّهُ لَكُمۡ قِيَـٰمً۬اوَٱرۡزُقُوهُمۡ فِيہَا

      Wala msiwape wapumbavu mali zenu ambazo Allah amezijaalia kwa maisha yenu
      Pia katika Suuratul Israa:26 – 27

      وَلَا تُبَذِّرۡ تَبۡذِيرًا إِنَّ ٱلۡمُبَذِّرِينَ كَانُوٓاْ إِخۡوَٲنَ ٱلشَّيَـٰطِينِ-ۖ

      Wala usitawanye (mali yako) kwa ubadhirifu. Hakika watumiao kwa ubadhirifu ni ndugu wa mashetani

      Na kutoka kwa Mtume Swalla Allahu ‘Alayhi Wasallam anasema:

      " إن الله ينهاكم عن قيل وقال ، وكثرة السؤال وإضاعة المال

      Hakika Allah anakukatazeni na mazungumzo yasiyokuwa na faida (huyu kasema au kimesemwa) na kukithirisha kuuliza masuali na kupoteza mali
      .
      Licha ya nchi za Magharibi kutoa indhaari tu katika paketi kuonesha madhara ya sigara, Maulamaa wa kiislamu takriban wote wamekubaliana kwamba sigara ni haraam. Angalia Fatwa ifuatayo kutoka katika Fataawa Islaamiyah 442/3

      Kuvuta sigara ni haraam kwa sababu ya kuleta madhara mengi wakati Allah Subhaanahu Wata’ala amehalalisha kwa waja wake vyote vilivyo vizuri katika vyakula na vinywa na akaharamisha vibaya vyao. Na aina zote za uvutaji ni miongoni mwa vitu vibaya kwa sababu ya kuleta madhara na kulewesha.

      Ni vyema kutanabahi ndugu Muislamu na kuachana na mazoea sugu na potofu ya kuvuta sigara. Mvutaji sigara huwa hajali kuvuta mbele ya wale waliomzunguka ndani ya nyumba yake, kama mkewe/mumewe, watoto na wengineo. Huwasababishia kuvuta moshi wa sumu na wale walio karibu nae. Huleta hali mbaya hasa kwa mazingira ya ndani ya nyumba na ni mfano mbaya kwa kile kinachochungwa (mke na watoto) ndani ya nyumba hiyo.

      Ndugu yangu Muislamu , kama ni miongoni mwa wenye kuendeleza uovu huu basi rudi kwa Mola wako kwa moyo ulio mwepesi wenye kusikiliza nasaha na kukubali yale yote yanayotoka kwa Mola kwa ajili ya kuinusuru nafsi yako kwanza, kisha dini yako, kisha akili yako, kisha familia yako, kisha mali yako na kadhalika.




    2. Otorong'ong'o's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 17th August 2011
      Location : Uvunguni
      Posts : 15,814
      Rep Power : 6768
      Likes Received
      3507
      Likes Given
      1734

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Haya...
      Mahmood likes this.

    3. Mahmood's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th February 2008
      Posts : 5,406
      Rep Power : 922031
      Likes Received
      814
      Likes Given
      1362

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Quote By tedo View Post
      Haya...
      Thank you.

    4. Kimbweka's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 16th July 2009
      Posts : 8,477
      Rep Power : 7426
      Likes Received
      1526
      Likes Given
      136

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Eheee......................!
      "Life comes once only: No retake/replay/rewind/once-more. One should enjoy it, be happy & keep happy others too."

    5. mahirtwahir's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 12th January 2013
      Posts : 354
      Rep Power : 456
      Likes Received
      68
      Likes Given
      14

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Yaaani umeongea sawa ishaalkah mungu akujaalie kila la kheri

    6. Clean9

    7. Preta's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 28th November 2009
      Location : yaeda chini
      Posts : 17,345
      Rep Power : 1027436
      Likes Received
      9780
      Likes Given
      8638

      Default Re: Uvutaji Sigara

      mama yake Nasra ni nani.......?
      Life is too short to waste time hating anyone.........

    8. Mahmood's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th February 2008
      Posts : 5,406
      Rep Power : 922031
      Likes Received
      814
      Likes Given
      1362

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Quote By Preta View Post
      mama yake Nasra ni nani.......?
      Mama Wa Nasra (The Mother Of Nasra)

    9. matubara's Avatar
      Senior Member Array
      Join Date : 25th July 2012
      Posts : 215
      Rep Power : 453
      Likes Received
      43
      Likes Given
      1

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Smoking is a basic human right!

    10. Vivax's Avatar
      Senior Member Array
      Join Date : 21st February 2013
      Posts : 133
      Rep Power : 406
      Likes Received
      19
      Likes Given
      0

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Vizuri! Tuambie kuhusu muislam kumloga mwenzake

    11. Home First's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 23rd February 2013
      Posts : 428
      Rep Power : 465
      Likes Received
      76
      Likes Given
      2

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Ugoro, je?

    12. MWENDAKULIMA's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 17th July 2009
      Location : Partout
      Posts : 503
      Rep Power : 668
      Likes Received
      106
      Likes Given
      102

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Quote By Mahmood View Post
      Mama Wa Nasra (The Mother Of Nasra)
      Simfahamu. Ni mtu maarufu hapa Darisalama?

    13. Vivax's Avatar
      Senior Member Array
      Join Date : 21st February 2013
      Posts : 133
      Rep Power : 406
      Likes Received
      19
      Likes Given
      0

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Enzi hizo potsman zilikuwepo?
      Jaribu kasema yalitoka kinywani mwa mtume(saw)

    14. Mahmood's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th February 2008
      Posts : 5,406
      Rep Power : 922031
      Likes Received
      814
      Likes Given
      1362

      Default

      Quote By MWENDAKULIMA View Post
      Simfahamu. Ni mtu maarufu hapa Darisalama?
      Haishi Darisalama.

    15. Mahmood's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th February 2008
      Posts : 5,406
      Rep Power : 922031
      Likes Received
      814
      Likes Given
      1362

      Default

      Quote By Vivax View Post
      Vizuri! Tuambie kuhusu muislam kumloga mwenzake
      Ni haramu kwa Muislam kumloga mtu.

    16. Black Bat's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 4th October 2007
      Location : Abbottabad
      Posts : 2,828
      Rep Power : 9717
      Likes Received
      770
      Likes Given
      606

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Cheafaya

    17. Daffi's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 25th June 2011
      Location : Chuga.
      Posts : 3,292
      Rep Power : 1125
      Likes Received
      596
      Likes Given
      255

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Namna ya kuacha je?

    18. Nyanidume's Avatar
      Banned Array
      Join Date : 24th October 2012
      Location : Temeke, Dar es Salaam.
      Posts : 1,694
      Rep Power : 0
      Likes Received
      383
      Likes Given
      19

      Default

      Quote By Daffi View Post
      Namna ya kuacha je?
      Kamuulize aliyekufundisha kuvuta sigara!

    19. john tongo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 4th April 2012
      Location : I.T room
      Posts : 551
      Rep Power : 536
      Likes Received
      66
      Likes Given
      16

      Default

      Quote By Mahmood View Post
      Mama Wa Nasra (The Mother Of Nasra)
      hujajibu bado

    20. john tongo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 4th April 2012
      Location : I.T room
      Posts : 551
      Rep Power : 536
      Likes Received
      66
      Likes Given
      16

      Default

      Quote By Home First View Post
      Ugoro, je?
      wanafunzi wa siku hizi wanauita 'memory card'

    21. Daudi Mchambuzi's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 25th November 2010
      Location : Arusha
      Posts : 8,591
      Rep Power : 104438755
      Likes Received
      4083
      Likes Given
      20630

      Default Re: Uvutaji Sigara

      Kama wavuta sigara mnapenda sana sigara basi nawashauri muwe mnavuta moshi wote uishie huko tumboni msipulize nje hata tone moja ili mfaidi vizuri.

      Sent from my BlackBerry 9700 using JamiiForums
      'An empty head is devil's workshop'


    Page 1 of 2 12 LastLast

    Posting Permissions

    • You may not post new threads
    • You may not post replies
    • You may not post attachments
    • You may not edit your posts
    •  

    Who are WE?

    JamiiForums is a 'User Generated Content' site; anyone can register (MUST) and comment or start a new topic.

    You are always welcome! Read more...

    Where are we?

    We have our offices in Dar es Salaam but we still work virtually.

    For anything related to this site please Contact us.

    Contact us now...

    DISCLAIMER

    JamiiForums, its partners, affiliates and advertisers are not responsible for the content of threads/topics that are submitted by users..

    Read more...

    Forum Rules

    JamiiForums is moderated under the rules set by users and moderators to safeguard you.

    You MUST read them and comply accordingly. Read more...

    Privacy Policy

    We are committed to respecting your privacy rights when visiting any JamiiForums.com page, such as this one.

    Read our Privacy Policy. Proceed here...