JamiiSMS
    Show/Hide This

    Topic: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

    Report Post
    Page 1 of 2 12 LastLast
    Results 1 to 20 of 21
    1. mathematics's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st February 2012
      Location : MY PLACE
      Posts : 2,643
      Rep Power : 1262
      Likes Received
      709
      Likes Given
      805

      Post watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Anaelezea mambo ambayo yaliyotokea na yanayotokea...


      Tutakukumbuka daima Baba wa TAIFA.
      Haika likes this.


    2. Mama Mdogo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st November 2007
      Posts : 1,619
      Rep Power : 621669
      Likes Received
      844
      Likes Given
      82

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Niko namsikiliza, anasema: "Rais wa Tanzania ni lazima atakuwa aidha Mtanganyika au Mzanzibar, na atachaguliwa kwa kuzingatia katiba ya Tanzania, na ataapa ili tuweze kumshitaki kama atavunja au kukiuka katiba. Hatutaki Rais anayeona haya kuitetea na kuilinda katiba yetu, huyu hatufai. Nchi zinaongozwa na watu kwa kuzingatia kanuni na sheria. Siyo mtu anapata ushauri kwa mkewe halafu kesho tunakuta jambo fulani linatokea, maana hamtaelewa kesho mkewe atamwambia nini. Zamani tulikuwa na vitu vinaitwa miiko ya uongozi , mojawapo ni rusha ni adui wa haki, sitatoa wala kupokea rushwa". Mzee huyu utafikiri ni mnajimu
      Haika, Mboko and mathematics like this.
      Anyone who has never made a mistake has never tried anything new - Albert Einstein
      No problem can be solved from the same level of consciousness that created it
      - Albert Einstein


    3. #3
      Haika's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 3rd March 2008
      Posts : 1,778
      Rep Power : 980
      Likes Received
      267
      Likes Given
      413

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      asante!
      kwa keli nammis sana
      enzi zile kwenye matamasha ilikuwa tunasubira hotuba ya Rais
      sasa ikikaribia kunazima TV

    4. lincolin's Avatar
      Member Array
      Join Date : 12th October 2012
      Posts : 63
      Rep Power : 392
      Likes Received
      15
      Likes Given
      0

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      I wish vigogo wote wangekuwa wanatazama na wanafanya kwa matendo hiki anachokisema.
      Mungu atujalie cku moja tuwe tena na mtu kama Mwalimu Nyerere.Hivi tumbo la mama Afrika ndo halizai tena watu wa aina hii?Tutafakari!

    5. mathematics's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st February 2012
      Location : MY PLACE
      Posts : 2,643
      Rep Power : 1262
      Likes Received
      709
      Likes Given
      805

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      "Tulijenga ka-nchi kana heshima heshima kidogo , lakini sasa kananuka!" - Nyerere

    6. JF SMS Swahili

    7. mathematics's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st February 2012
      Location : MY PLACE
      Posts : 2,643
      Rep Power : 1262
      Likes Received
      709
      Likes Given
      805

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      "Watu wanaongelea majina, badala ya kusema matatizo yanayokabili nchi yetu, halafu baadaye ndio muangalie majina ya nani anaweza kutatua hayo matatizo ya nchi yetu"

      "Ingekuwa ni majina tu basi tungekusanya majina tu halafu akachaguliwa kipofu mmoja achague jina lolote, halafu ampe mtu anayejua kusoma atusomee hilo jina"

      -Nyerere

    8. #7
      Haika's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 3rd March 2008
      Posts : 1,778
      Rep Power : 980
      Likes Received
      267
      Likes Given
      413

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Very sad,
      mali ndio kigezo
      kwa sasa tunaogopa wagombea masikini kwani watakuwa na njaa sana,
      roho imeniuma sana,
      mathematics likes this.

    9. Mama Mdogo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st November 2007
      Posts : 1,619
      Rep Power : 621669
      Likes Received
      844
      Likes Given
      82

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Anaendelea kwa kueleza: "Hapa Tanzania kwa sasa rushwa haina aibu, nchi inanuka rushwa. Tunataka kiongozi anayejua, kuamini na kufanya hivyo; na aweze kuwaambia kuwa Ikulu ni mahali patakatifu, sikuchaguliwa na watanzania kuja kupageuza pango la walanguzi!!! Uchaguzi siku hizi uchaguzi unakumbatia matumizi ya pesa.

      Kutokusanya kodi ni sifa moja ya serikali zinazokula rushwa, serikali corrupt haikusanyi kodi, itabaki kufukuzana na watu wadogo. Huwezi kutumikia mabwana wawili, Mungu na Fedha. Siku hizi kulisemea azimio la Arusha inabidi uwe na moyo kama wa mwendawazimu. Azimio lile liweka miiko ya uongozi, lakini wenzetu wameenda huko Zanzibar wameliua, na hawajaweka mbadala, na matokeo yake mambo yanakwenda kiholela tu. Ameongeza kwa kusema hakuna serikali popote duniani inayoendeshwa bila miiko, na huwezi kupewa kaz
      i ya nchi halafu unaendesha maisha ya kihuni".
      Haika likes this.
      Anyone who has never made a mistake has never tried anything new - Albert Einstein
      No problem can be solved from the same level of consciousness that created it
      - Albert Einstein


    10. #9
      Haika's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 3rd March 2008
      Posts : 1,778
      Rep Power : 980
      Likes Received
      267
      Likes Given
      413

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      ile hotuba ya mwl Nyerere ya masaa matano nani anayo, iko kwenye youtube? aliitoa chimwaga na komba alitunga wimbo

    11. mathematics's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st February 2012
      Location : MY PLACE
      Posts : 2,643
      Rep Power : 1262
      Likes Received
      709
      Likes Given
      805

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      "zamani wakati wa uchaguzi mali zilikuwa ni disqualifications, lakini sasa kwenye uchaguzi mali ni qualifications" -Nyerere

    12. mathematics's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st February 2012
      Location : MY PLACE
      Posts : 2,643
      Rep Power : 1262
      Likes Received
      709
      Likes Given
      805

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      "watu/wanasiasa waliofilisika watajihalalisha kwa ukabila, udini" -Nyerere

    13. A-town's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 25th October 2011
      Location : Tanzania
      Posts : 340
      Rep Power : 499
      Likes Received
      66
      Likes Given
      19

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Hivi kuna kiongozi wa leo mwenye ujasiri wa kutazama hotuba za baba wa taifa kweli?

    14. mathematics's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st February 2012
      Location : MY PLACE
      Posts : 2,643
      Rep Power : 1262
      Likes Received
      709
      Likes Given
      805

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Quote By Haika View Post
      ile hotuba ya mwl Nyerere ya masaa matano nani anayo, iko kwenye youtube? aliitoa chimwaga na komba alitunga wimbo
      nenda tbc au itv utaipata,

    15. Haika's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 3rd March 2008
      Posts : 1,778
      Rep Power : 980
      Likes Received
      267
      Likes Given
      413

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Quote By mathematics View Post
      nenda tbc au itv utaipata,
      nikombali sana na huko Dar!

    16. mathematics's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st February 2012
      Location : MY PLACE
      Posts : 2,643
      Rep Power : 1262
      Likes Received
      709
      Likes Given
      805

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Quote By A-town View Post
      Hivi kuna kiongozi wa leo mwenye ujasiri wa kutazama hotuba za baba wa taifa kweli?
      hotuba ilivyoanza kama walikuwa wanaangalia itv washabadili stesheni zamani,

      unafiki wao unawasuta kutazama hotuba za Nyerere,
      Haika likes this.

    17. Haika's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 3rd March 2008
      Posts : 1,778
      Rep Power : 980
      Likes Received
      267
      Likes Given
      413

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Quote By mathematics View Post
      hotuba ilivyoanza kama walikuwa wanaangalia itv washabadili stesheni zamani,

      unafiki wao unawasuta kutazama hotuba za Nyerere,
      kama dhamira imekufa wanasikiliza tu haina shida.
      shida ni wale bado ambao bado wanatamani kuwa waumini na bado wanatamani pesa za wawekezaji na rushwa

    18. Mama Mdogo's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st November 2007
      Posts : 1,619
      Rep Power : 621669
      Likes Received
      844
      Likes Given
      82

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Anaendelea: "Tunataka rais wetu anaweza kuukemea udini na ukabila, na akikemea watu wamwamini hivyo. Siku hizi udini na ukabila unanyemelea nchi yetu". Kwa kweli huyu mzee mafisadi, wapenda udini na ukabila hotuba zake wanaziona noma, na hotuba yake imeisha / imekatishwa muda huu!!!
      Anyone who has never made a mistake has never tried anything new - Albert Einstein
      No problem can be solved from the same level of consciousness that created it
      - Albert Einstein


    19. Tripo9's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 9th September 2009
      Posts : 1,988
      Rep Power : 939
      Likes Received
      351
      Likes Given
      655

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Nimesikiliza sema nimechoka naenda kulala. Ila nyerere alikua kiboko. Dah jembe
      "Smile though your heart is aching"...Me says

    20. mathematics's Avatar
      JF Senior Expert Member Array
      Join Date : 21st February 2012
      Location : MY PLACE
      Posts : 2,643
      Rep Power : 1262
      Likes Received
      709
      Likes Given
      805

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      i wish some day, some one like Nyerere to be born in our Tanzania!

    21. Prezoo's Avatar
      Member Array
      Join Date : 3rd August 2010
      Posts : 21
      Rep Power : 499
      Likes Received
      8
      Likes Given
      0

      Default Re: watch now: HOTUBA YA NYERERE ITV !

      Quote By mathematics View Post
      Anaelezea mambo ambayo yaliyotokea na yanayotokea...


      Tutakukumbuka daima Baba wa TAIFA.
      AZIMIO LA ARUSHA

      NA
      SIASA YA TANU JUU YA
      UJAMAA NA KUJITEGEMEA
      1967
      SEHEMU YA KWANZA
      Imani ya Tanu
      SIASA YA TANU NI KUJENGA NCHI YA UJAMAA, MISINGI YA UJAMAA
      IMETAJWA KATIKA KATIBA YA TANU, NAYO NI HII
      Kwa kuwa TANU inaamini:-
      (a) Kwamba binadamu wote ni sawa;
      (b) Kwamba kila mtu anastahili heshima;
      (c) Kwamba kila raia ni sehemu ya Taifa na anayo haki ya
      kushiriki sawa na wengine katika Serikali tangu ya Mitaa, ya
      Mikoa hadi Serikali Kuu;
      (d) Kwamba kila raia anayo haki ya uhuru wa kutoa mawazo
      yake, ya kwenda anakotaka, wa kuamini dini anayotaka na
      wa kukutana na watu mradi havunji Sheria;
      (e) Kwamba kila mtu anayo haki ya kupata kutoka katika jamii
      hifadhi ya maisha yake na ya mali yake aliyonayo kwa
      mujibu wa Sheria;
      (f) Kwamba kila mtu anayo haki ya kupata malipo ya haki
      kutokana na kazi yake
      (g) Kwamba raia wote kwa pamoja wanamiliki utajiri wa asili
      wanamiliki utajiri wa asili wa nchi hii ukiwa kama dhamana
      kwa vizazi vyao;
      (h) Kwamba ili kuhakikisha kuwa uchumi wa nchi unakwenda
      sawa Serikali lazima iwe na mamlaka kamili juu ya njia
      muhimu za kuukuza uchumi; na
      (i) Kwamba ni wajibu wa Serikali, ambayo ni watu wenyewe,
      kuingilia kati kwa vitendo maisha ya uchumi ya Taifa ili
      kuhakikisha usitawi wa raia wote na kuzuia mtu kumnyonya
      mtu mwingine au kikundi kimoja kunyonya kikundi kingine
      na kuzuia limbikizo la utajiri kufikia kiasi ambacho hakipatani
      na siasa ya watu wote kuwa sawa.
      MADHUMUNI YA TANU
      Kwa hiyo basi, makusudi na madhumuni ya TANU yatakuwa kama
      hivi yafuatavyo:-
      (a) Kuudumisha uhuru wa nchi yetu na raia wake;
      (b) Kuweka heshima ya mwanadamu kwa kufuata barabara
      kanuni za Tangazo la Ulimwengu la Haki za Binadamu.
      (c) Kuhakikisha kwamba nchi yetu inatawaliwa na Serikali ya
      watu ya kidemokrasia na ya kisoshalist;
      (d) Kushirikiana na vyama vyote vya siasa katika Afrika
      vinavyopigania uhuru wa bara lote la Afrika;
      (e) Kuona kwamba Serikali inatumia mali yote ya nchi yetu kwa
      kuondoshea umaskini; ujinga na maradhi;
      (f) Kuona kwamba Serikali inasaidia kwa vitendo kuunda na
      kudumisha vyama vya ushirika;
      (g) Kuona kwamba kila iwezekanapo Serikali inashiriki hasa
      katika maendeleo ya uchumi wa nchi yetu;
      (h) Kuona kwamba Serikali inatoa nafasi zilizo sawa kwa wote,
      wake kwa waume, bila kujali rangi, kabila, dini au hali;
      (i) Kuona kwamba Serikali inaondoa kila namna ya dhuluma,
      vitisho, ubaguzi, rushwa na upotofu;
      (j) Kuona kwamba Serikali ya nchi yetu inasimamia barabara
      njia kuu za kuzalisha mali na inafuata siasa ambayo
      itarahisisha njia ya kumiliki kwa jumla mali za nchi yetu;
      (k) Kuona kwamba Serikali inashirikiana na dola nyingine katika
      Afrika katika kuleta Umoja wa Afrika.
      (l) Kuona kwamba Serikali inajitahidi kuleta amani na salama
      ulimwenguni kwa njia ya Chama cha Umoja wa Mataifa.
      SEHEMU YA PILI
      SIASA YA UJAMAA
      (a) Hakuna Unyonyaji:
      Nchi yenye Ujamaa kamili ni nchi ya wafanyakazi: haina
      ubepari wala ukabaila. Haina tabaka mbii za watu: tabaka ya
      chini ya watu wanaoishi kwa kufanya kazi, na tabaka ya juu ya
      watu wanaoishi kwa kufanyiwa kazi. Katika nchi ya Ujamaa
      kamili mtu hamnyonyi mtu, bali kila awezaye kufanya kazi
      hufanya kazi, na kila mfanya kazi hupata pato la haki kwa kazi
      aifanyayo na wala mapato ya wafanyakazi mbali mbali
      hayapitani mno.
      Katika nchi ya Ujamaa kamili watu peke yao ambao huishi
      kwa jasho la wenzao, na ni haki yao kuishi kwa jasho la wenzao
      ni watoto wadogo, wazee wasiojiweza, vilema na wale ambao,
      kwa muda, Jumuiya imeshindwa kuwapatia kazi yo yote ya
      kujipatia riziki kwa nguvu zao wenyewe.
      Nchi yetu ni nchi ya Wakulima na Wafanya kazi, lakini sin
      chi ya Ujamaa kamili. Ina misingi ya ubepari na ukabaila na
      vishawishi vyake. Misingi hii ya ubepari na ukabaila yaweza
      ikapanuka na kuenea.
      (b) Njia kuu za uchumi ni chini ya wakulima na wafanya
      kazi:
      Namna ya pekee ya kujenga na kudumisha ujamaa ni
      kuthibitisha kuwa njia kuu zote za uchumi wa nchi yetu
      zinatawaliwa na kumilikiwa na Wakulima na Wafanyakazi
      wenyewe kwa kutumia vyombo vya Serikali yao na Vyama
      vyao vya Ushirika. Pia ni lazima kuthibitisha kuwa Chama
      kinachotawala ni Chama cha wakulima na wafanyakazi.
      Njia kuu za Uchumi ni: kama vile ardhi, misitu, madini,
      maji, mafuta na nguvu za umeme; njia za habari, njia za
      usafirishaji; mabenki, na bima; biashara na nchi za kigeni na
      biashara za jumla; viwanda vya chuma, mashini, silaha, magari,
      simenti, mboleo; nguo, na kiwanda cho chote kikubwa
      ambacho kinategemewa na sehemu kubwa ya watu katika
      kupata riziki zao au kinachotegemewa na viwanda vingine;
      mashamba makubwa na hasa yale yanayotoa mazao ya lazima
      katika viwanda vikubwa.
      Baadhi ya njia hizi na nyingine zisizotajwa hapa hivi sasa
      zinamilikiwa au kutawaliwa na Serikali ya Wananchi.
      (c) Kuna Demokrasi:
      Nchi haiwi ni ya Ujamaa kwa sababu tu njia zake kuu au
      zote za uchumi hutawaliwa na humilikiwa na Serikali. Sharti
      Serikali iwe inachaguliwa na kuongozwa na Wakulima na
      Wafanya kazi wenyewe. Serikali ya Makaburu wa Rhodesia au
      Afrika ya Kusini ikitawala au kumiliki njia zote za uchumi, hiyo
      itakuwa ni njia ya kukomaza Udhalimu siyo njia ya kuleta
      Ujamaa. Hakuna Ujamaa wa kweli pasipo na Demokrasi ya
      kweli.
      (d) Ujamaa na Imani:
      Lakini Ujamaa hauwezi kujijenga wenyewe. Kwani
      Ujamaa ni imani. Hauna budi kujengwa na watu wanaoamini
      na kufuata kanuni zake. Mwana-TANU wa kweli ni Mjamaa, na
      Wajamaa wenzie, yaani waamini wenzie katika imani hii ya
      kisiasa na uchumi ni wote wale wanaopigania haki za wakulima
      na wafanyakazi katika Afrika na po pote duniani. Wajibu wa
      kwanza wa mwana-TANU na hasa kiongozi wa TANU, ni kutii
      kanuni hizi za ujamaa hasa katika maisha yake mwenyewe. Na
      hasa mwana-TANU kiongozi hataishi kwa jasho la mtu
      mwingine au kufanya jambo lo lote ambalo ni la kibepari au
      kikabaila.
      Utimizaji wa shabaha hizo na nyinginezo zinazofuatana na
      siasa ya ujamaa unategemea sana viongozi kwa sababu ujamaa
      ni imani na ni vigumu kwa viongozi kujenga siasa ya ujamaa
      ikiwa hawaikubali imani hiyo.
      SEHEMU YA TATU
      SIASA YA KUJITEGEMEA
      Tunapigana vita:
      TANU ina vita vya kulitoa Taifa letu katika hali ya unyonge na
      kulitia katika hali ya nguvu; vita vya kuwafanya wananchi wa
      Tanzania (na wananchi wa Afrika) watoke katika hali ya dhiki na
      kuwa katika hali ya neema.
      Tumeonewa kiasi cha kutosha, tumenyonywa kiasi cha kutosha,
      na tumepuuzwa kiasi cha kutosha. Unyonge wetu ndio uliotufanya
      tuonewe, tunyonywe, na kupuuzwa. Sasa tunataka mapinduzi;
      mapinduzi ya kuondoa unyonge ili tusionewe tena, tusinyonywe tena.
      Mnyonge hapigani kwa Fedha:
      Lakini ni dhahiri kwamba tumefanya makosa katika kuchagua
      silaha; kwani silaha tuliyochagua ni fedha. Tunataka kuondoa
      unyonge wetu kwa kutumia silaha ya wenye nguvu, silaha ambayo
      sisi wenyewe hatuna. Katika mazungumzo yetu, mawazo yetu, na
      vitendo vyetu ni kama tumekata shauri kwamba bila fedha mapinduzi
      yetu hayawezekani. Ni kama tumesema, “Fedha ndiyo msingi wa
      maendeleo. Bila fedha hakuna maendeleo”!
      Hii ndiyo imani yetu ya sasa. Viongozi wa TANU mawazo yao ni
      kwenye fedha. Viongozi wa Serikali, wanasiasa na watumishi,
      mawazo yao na matumaini yao ni kwenye fedha. Viongozi wa
      wananchi na wananchi wenyewe katika TANU, NUTA, Bunge, UWT.,
      Vyama vya Ushirika, TAPA na makundi mengine ya wananchi,
      mawazo yao na maombi yao na matumaini yao ni FEDHA. Ni kama
      wote tumekubaliana na tunasema kwa sauti moja, “Tukipata fedha
      tutaendelea, bila fedha hatutaendea”!
      Mpango wetu wa maendeleo ya miaka mitano shabaha zake
      kwa kifupi ni shibe zaidi, elimu zaidi na afya zaidi. Na silaha yetu
      tuliyotilia mkazo sana ni fedha. Ni kama tumesema, “Katika miaka
      mitano ifuatayo tunakusudia kujiongezea shibe, elimu na afya, na ili
      kutimiza shabaha hizo tunatumia $ 250,000,000”. Kama tumetaja na
      tunapotaja vyombo vingine vya kututimizia shabaha hizo tunavitaja
      kama nyongeza tu; lakini chombo kikubwa katika akili zetu, silaha
      kubwa katika mawazo yetu, ni FEDHA.
      Mheshimiwa Mbunge anaposema kuwa wananchi wa sehemu
      yake wana shida ya maji, je Serikali ina mpango gani wa kuondoa
      shida hiyo? Jibu analotaka ni kwamba: Serikali inao mpango wa
      kuwapa maji wananchi wa sehemu hiyo – KWA FEDHA.
      Mbunge mwingine anaposema kuwa sehemu yake haina
      barabara au shule au hospitali au vyote, je, Serikali ina mpango gani?
      Naye pia jibu ambalo angependa kupewa ni kuwa Serikali inao
      mpango safi kabisa wa kutengeneza barabara au kujenga shule au
      hospitali au vyote kwa wananchi wa sehemu ya Mbunge Mheshimiwa
      huyo - kwa FEDHA.
      Kiongozi wa NUTA anapoikumbusha Serikali kuwa mishahara ya
      chini kwa wafanyakazi wengi bado ni midogo mno na nyumba
      wanazolala si nzuri, je, Serikali inao mpango gani? Jibu apendalo
      kusikia ni kuwa Serikali inao mpango maalum wa kuongeza
      mishahara na kujenga majumba bora - KWA FEDHA.
      Kiongozi wa TAPA anaposema kuwa wanazo shule nyingi sana
      ambazo hazipati msaada wa Serikali. Je Serikali ina mpango gani wa
      kuzisaidia shule hizo, jibu analopenda kusikia ni kuwa Serikali iko
      tayari kabisa kesho asubuhi kuzipa shule hizo msaada unaotakiwa -
      wa FEDHA!
      Kiongozi wa Chama cha Ushirika akitaja shida yo yote ya
      mkulima jibu apendalo kusikia ni kuwa Serikali itaondoa shida hizo za
      mkulima – kwa FEDHA. Mradi kila shida inayolikabili Taifa letu
      wananchi tunawaza Fedha, Fedha, Fedha!
      Mwaka hata mwaka kila Wizara na kila Waziri hufanya
      makadirio yake ya matumizi – yaani fedha wanazohitaji mwaka huo
      kwa kazi za kawaida na mipango ya maendeleo. Waziri mmoja tu na
      Wizara moja tu hushughulikia pia kufanya makadirio ya mapato. Ni
      Waziri wa Fedha. Kila Wizara ina mipango mizuri sana ya
      maendeleo. Wizara zinapoleta makaidirio yao ya matumizi huwa
      zinaamini kwamba fedha zipo ila mkorofi ni Waziri wa Fedha na
      Wizara yake. Na kila mwaka lazima Waziri wa Fedha na Wizara yake
      awaambie Mawaziri wenzake na Wizara zao kwamba hakuna fedha.
      Na kila mwaka Wizara zote huinung’unikia Wizara ya Fedha kwa
      kupunguza Makadirio yao ya matumizi.
      Kadhalika Wabunge na Viongozi wengine wanapodai Serikali
      itimize mipango mbali mbali huwa nao wakiamini kwamba fedha zipo
      ila mkorofi ni Serikali. Lakini kukataa huku kwa Wizara, na Wabunge
      na Viongozi wengine hakuwezi kuondoa ukweli; nao ni kwamba
      Serikali haina fedha.
      Na kusema kuwa Serikali haina fedha maana yake ni nini?
      Maana yake ni kuwa Wananchi wa Tanzania hawana fedha. Kiasi
      walichonacho hutozwa kodi, na kodi hiyo ndiyo inayoendesha
      shughuli za Serikali hivi sasa na maendeleo mengine ya nchi.
      Tunapotaka Serikali ifanye shughuli zaidi za maendeleo kwa fedha
      tunataka Serikali itumie fedha zaidi. Na kama Serikali haina fedha
      zaidi tunataka izipate, yaani iongeze kodi.
      Ukidai Serikali itumie fedha zaidi unataka izipate; na njia ya
      kuzipata ni kodi. Kudai Serikali itumie fedha nyingi bila kukubali kodi
      zaidi ni kudai Serikali ifanye miujiza; ni sawa na kudai maziwa zaidi
      bila kutaka Ng’ombe akamuliwe tena. Lakini kukataa huku kukiri
      kwamba tunapodai Serikali itumie fedha zaidi nia yetu ni kutaka
      Serikali iongeze kodi kunaonyesha kuwa tunatambua ugumu wa
      kuongeza kodi. Tunatambua kuwa ng’ombe hana maziwa zaidi;
      kwamba hata ng’ombe mwenyewe angependa ayanywe maziwa hayo
      au yanywewe na ndama wake au yauzwe yamfae yeye na jamaa
      yake; utashi huo hauwezi kuondoa ukweli kwamba hana maziwa
      zaidi.
      Fedha kutoka nje ya Tanzania, Je?
      Njia moja tunayotumia kujaribu kuepukana na lazima hii ya kukiri
      kodi zaidi ikiwa twataka fedha zaidi ni kutilia sana mkazo fedha za
      kutoka nje ya Tanzania. Fedha hizi za kutoka nje ni za aina tatu:-
      (a) Zawadi: Yaani Serikali ya nje iipe Serikali yetu fedha za bure
      tu kama sadaka kwa ajili ya mpango fulani wa maendeleo.
      Wakati mwingine shirika lo lote la nje liipe Serikali yetu au
      Shirika jingine katika nchi yetu msaada fulani kwa ajili ya
      maendeleo.
      (b) Mkopo: Sehemu kubwa ya fedha tunazotazamia kupata
      kutoka nchi za kigeni si zawadi au sadaka, bali ni mkopo.
      Serikali ya nje au Shirika la nje, kama vile Benki, hukopesha
      Serikali yetu fedha fulani kwa ajili ya kazi zetu za
      maendeleo. Mkopo huu huwa una masharti yake ya kulipa,
      kama vile muda wa kulipa, na kima cha faida.
      (c) Raslimali ya Kibiashara: Aina ya tatu ambayo pia ni kubwa
      kuliko ya kwanza, ni ile ya fedha za watu au makampuni
      yanayotaka kuja katika nchi yetu kuanzisha shughuli mbali
      mbali za uchumi kwa manufaa yao wenyewe. Na sharti
      kubwa walitakalo jamaa hawa wenye fedha zao ni kwamba
      shughuli yenyewe iwe ni ya faida – kwao – na pia kwamba
      Serikali iwaruhusu kuondoa faida hiyo Tanzania na kuipeleka
      kwao. Hupenda pia kwa jumla Serikali iwe na siasa
      wanayokubaliana nayo au ambayo haihatarishi uchumi wao.
      Hizo ndizo njia tatu kubwa za kupata fedha kutoka nje ya
      nchi yetu. Kuna mazungumzo mengi ajabu juu ya jambo hili
      la kupata fedha kutoka nchi za kigeni. Serikali yetu na
      viongozi wetu wa makundi mbalimbali hawaachi kufikiria njia
      za kupata fedha kutoka nje. Na tukizipata au japo tukipata
      ahadi tu ya kuzipata mara magazeti yetu, au radio zetu na
      viongozi wetu hutangaza jambo hilo ili kila mtu ajue kuwa
      neema imekuja au iko njiani inakuja. Tukipata msaada
      hutangaza; tukipata mkopo hutangaza; tukipata kiwanda
      kipya hutangaza; tukiahidiwa msaada, mkopo au kiwanda
      kipya hutangaza. Japo tukianza mazungumzo tu na nchi au
      shirika la kigeni juu ya msaada, mkopo au kiwanda, mara
      hutangaza japo hatuna hakika ya matokeo ya mazungumzo
      hayo. Na kisa? Ni kuwajulisha wananchi kwamba, tunaanza
      mazungumzo ya neema!
      TUSITEGEMEE FEDHA KULETA MAENDELEO
      Ni jambo la kijinga kuchagua fedha kuwa ndiyo chombo chetu
      kikubwa cha maendeleo na hali tunajua kuwa nchi yetu ni maskini.
      Ni ujinga vile vile, kwa kweli ni ujinga zaidi, tukidhani kuwa tunaweza
      kuondoa hali hii ya unyonge wetu kwa kutegemea fedha za kutoka
      nje badala ya fedha zetu wenyewe. Ni ujinga kwa sababu mbili.
      Kwanza, hatuwezi kuzipata. Ni kweli kwamba zipo nchi ambazo
      zaweza na zapenda kutusaidia. Lakini hakuna nchi moja duniani
      ambayo iko tayari kutupa misaada au mikopo au kuja kujenga
      viwanda katika nchi yetu kutimiza shabaha zake zote za maendeleo.
      Nchi zenye dhiki ni nyingi sana duniani. Na hata kama nchi zote
      zenye neema zingekubali kuzisaidia nchi zenye dhiki, bado ingekuwa
      msaada huo hautoshi. Lakini nchi zenye neema hazitakubali. Hata
      katika nchi ile ile, matajiri huwa hawatoi fedha zao kwa hiari ili
      zisaidie Serikali kuondoa dhiki.
      Njia ya kuzipata fedha za matajiri ili zisaidie umma ni kuwatoza
      kodi wakipenda wasipende. Hata hivyo huwa hazitoshi. Ndiyo
      maana japo tungewakamua vipi wnanachi na wakazi wa Tanzania,
      matajiri na maskini, hatuwezi kupata fedha za kutosha kutimiza
      mipango yetu ya maendeleo. Wala duniani hakuna Serikali ambayo
      yaweza kuyatoza kodi mataifa yenye neema, yakipenda yasipende, ili
      kusaidia mataifa yenye dhiki. Hata hizo zisingelitosha. Hakuna
      Serikali ya Dunia nzima. Fedha ambazo nchi zenye neema hutoa
      huwa kwa wema wao, au hiari yao au kwa manufaa yao wenyewe.
      Haiwezekani basi, tupate fedha za ktuosha kwa njia hiyo.
      MISAADA NA MIKOPO
      VITAHATARISHA UHURU WETU
      Pili, japo kama tungeweza kuzipata; hivyo ndivyo tunavyotaka
      kweli? Kujitawala ni kujitegemea. Kujitawala kwa kweli
      hakuwezekani ikiwa Taifa moja linategemea misaada na mikopo ya
      Taifa jingine kwa maendeleo yake. Hata kama pangetokea Taifa au
      mataifa ambayo yako tayari kutupa fedha zote tunazohitaji
      kuendesha mipango yetu ya maendeleo isingekuwa sawa kwa nchi
      yetu kuipokea misaada hiyo bila kujiuliza matokeo yake yatakuwa nini
      kwa Uhuru wetu na uzima wetu.
      Msaada ambao ni kama chombo cha kuongeza juhudi, au
      nyenzo ya juhudi, ni msaada ambao una manufaa. Lakini msaada
      unaoweza ukawa sumu ya juhudi si msaada wa kupokea bila kujiuliza
      maswali.
      Kadhalika mikopo. Kweli mkopo ni bora kuliko misaada ya
      “bure”. Mkopo nia yake ni kuongeza jitihada au kuifanya jitihada
      itoe matunda mengi zaidi. Sharti moja la mkopo huwa ni kuonyesha
      jinsi utavyoweza kuulipa. Maana yake ni kwamba sharti uonyeshe
      kuwa unakusudia kuufanyia kazi itakayoleta manufaa ya
      kukuwezesha kuulipa.
      Lakini hata mikopo ina kikomo. Sharti upime uwezo wa kulipa.
      Tunapokopa fedha kutoka nje mlipaji ni Mtanzania. Na kama
      tulivyokwisha sema Watanzania ni watu maskini. Kuwabebesha watu
      maskini mikopo ambayo inawazidi kimo si kuwasaidia bali ni
      kuwaumiza. Na hasa inapokuwa, mikopo hiyo ambayo wanatakiwa
      walipe haikuwafaidia wao, bali ilifaidia watu wachache tu.
      Na Viwanda vya wenye raslimali zao je? Ni kweli tunavitaka.
      Hata tumepitisha katika Bunge sheria ya kulinda raslimali ya wageni
      wanaoanzisha mipango mbali mbali ya uchumi katika nchi yetu. Nia
      yetu na matumaini yetu ni kuwafanya waone kuwa Tanzania ni nchi
      inayofaa kuingiza raslimali zao. Kwani raslimali yao itakuwa salama
      italeta faida. Na faida hiyo wenyewe wataweza kuiondoa bila
      vipangimizi. Tunayo matumaini ya kupata fedha za maendeleo mbali
      mbali kwa njia hii. Lakini hatuwezi kupata za kutosha. Lakini hata
      kama tungeweza kuwaridhika kabisa Wageni hao na Makampuni
      hayo mpaka yakubali kuanzisha mipango yote ya uchumi tunayohitaji
      katika nchi yetu, hivyo ndivyo tunavyotaka kweli?
      Kama tungeweza kushawishi wenye raslimai wa kutosha kutoka
      Amerika, na Ulaya kuja kwetu na kuanzisha Viwanda vyote, na
      mipango mingine yote ya uchumi tunayohitaji katika nchi hii, hivi
      kweli tungekubali bila kujiuliza maswali? Tungekubali kweli kuacha
      uchumi wetu wote uwe mikononi mwa wageni kwa ajili ya kupata
      faida na kuipeleka katika nchi zao? Hata kama wasingedai
      kuhamisha faida na kupeleka makwao, bali faida yote watakayopata
      wataitumia hapa hapa Tanzania kwa maendeleo zaidi. Hivi kweli
      tungekubali jambo hili bila kujiuliza hasara zake kwa Taifa letu? Huu
      Ujamaa tunaosema kuwa ndiyo shabaha yetu tungeujengaje?
      Twawezaje kutegemea nchi za nje na Kampuni za nje kwa
      misaada na mikopo na raslimali kwa maendeleo yetu bila kuhatarisha
      uhuru wetu? Waingereza wana methali isimayo “Amlipaye mwimbaji
      ndiye huchagua wimbo”. Tutawezaje kutegemea nchi za kigeni na
      Makampuni ya kigeni kwa sehemu kubwa ya maendeleo yetu bila
      kuzipa nchi hizo na makampuni hayo sehemu kubwa ya uhuru wetu
      wa kutenda tupendavyo. Ukweli wenyewe ni kwamba hatuwezi.
      Tukariri basi. Tumefanya makosa kuchagua fedha, kitu
      ambacho hatuna, kiwe ndicho chombo kikubwa cha mipango yetu ya
      maendeleo. Tunafanya makosa kudhani kuwa tutapata fedha kutoka
      nchi za kigeni. Kwanza, kwa sababu kwa kweli hatuwezi kupata
      fedha za kutosha kwa maendeleo yetu. Na pili, hata kama
      tungeweza, huko kutegemea wengine kungehatarisha uhuru wetu na
      siasa nyingine za nchi yetu.
      TUMEKAZANIA MNO VIWANDA
      Kwa sababu ya kutilia mkazo fedha tumefanya kosa kubwa la
      pili. Tumekazania mno viwanda. Kama vile tulivyosema “Bila Fedha
      hakuna maendeleo,” ni kama twasema pia “Viwanda ndiyo
      maendeleo. Bila viwanda hakuna maendeleo”. Hii ni kweli siku
      tutakapokuwa na fedha nyingi, tutaweza kusema kwamba
      tumeendelea. Tutaweza kusema, “tulipoanza mipango yetu tulikuwa
      hatuna fedha za kutosha na upungufu huu wa fedha ulitupunguzia
      nguvu za kuendesha maendeleo yetu haraka zaidi. Lakini leo
      tumeendelea na tunazo fedha za kutosha”. Tumeendelea,kwa hiyo,
      tunazo fedha za kutosha”. Yaani fedha zetu zitakuwa zimeletwa na
      maendeleo.
      Kadhalika siku tutakapokuwa na viwanda tuna haki ya kusema
      kuwa tumeendelea. Maendeleo yatakuwa yametuwezesha kupata
      viwanda. Kosa tunalofanya ni kudhani kwamba maendeleo yetu
      yataanza kwa viwanda. Ni kosa maana hatuna uwezo wa kuanzisha
      viwanda vingi vya kisasa katika nchi yetu. Hatuna fedha
      zinazohitajiwa na hatuna ufundi unaohitajiwa. Haitoshi kusema kuwa
      tutakopa fedha na kuazima mafundi kutoka nje kuja kuanzisha
      viwanda hivyo. Kosa hili jibu lake ni lile lile kwamba hatuwezi kupata
      fedha za kutosha na kuazima mafundi wa kutosha kutuanzishia
      viwanda hivyo tunavyotaka. Na pia kwamba hata kama tungeweza
      kupata msaada huo kuutegemea huko kunaweza kukapotosha siasa
      yetu ya Ujamaa. Siasa ya kualika msululu wa mabepari kuja kuhozi
      viwanda katika nchi yetu ingefanikiwa kutupatia viwanda vyote
      tunavyotaka, basi ingefanikiwa pia kuzuia maendeleo ya Ujamaa. Ila
      labda tuwe tunaamini kwamba bila kujenga ubepari kwanza hatuwezi
      kujenga Ujamaa.
      TUMJALI ZAIDI MKULIMA VIJIJINI
      Vile vile mkazo wa fedha na wa viwanda unatufanya tukazanie
      zaidi maendeleo ya mijini. Tunatambua kuwa hatuwezi kupata fedha
      za kutosha kuleta maendeleo katika kila kijiji na ambayo yatamfaa
      kila mwananchi. Tunajua pia kuwa hatuwezi kujenga kiwanda katika
      kila kijiji ili kisaidie kuleta maendeleo ya fedha na viwanda katika kila
      kijiji; jambo ambalo tunajua kuwa haliwezekani. Kwa ajili hiyo, basi,
      fedha zetu huzitumia zaidi katika miji na viwanda vyetu pia hujengwa
      katika miji.
      Na zaidi ya fedha hizi huwa ni mikopo. Japo zijenge shule,
      hospitali, majumba au viwanda ni fedha za mikopo. Hatimaye lazima
      zilipwe. Lakini ni dhahiri kwamba haziwezi kulipwa kwa fedha
      zinazotokana na maendeleo ya mijini au maendeleo ya viwanda.
      Hazina budi zilipwe kwa fedha tunazopata kutokana na vitu
      tunavyouza katika nchi za nje. Kutokana na viwanda vyetu hatuuzi
      na kwa muda mrefu sana hatutauza vitu vingi katika nchi za nje.
      Viwanda vyetu zaidi ni vya kutusaidia kupata vitu hapa hapa
      ambavyo mpaka sasa tunaviagiza kutoka nchi za nje. Itapita miaka
      mingi kabla ya kuweza kuuza katika nchi za nje vitu vinavyotokana na
      viwanda vyetu.
      Kwa hiyo ni dhahiri kwamba fedha tutakazotumia kulipa madeni
      haya ya mikopo ya fedha kwa maendeleo na viwanda mijini
      hazitatoka mijini na wala hazitatokana na viwanda. Zitatoka wapi,
      basi? Zitatoka vijijini na zitatokana na KILIMO. Maana ya ukweli huu
      ni nini? Ni kwamba wale wanaofaidi maendeleo yanayotokana na
      fedha tunazokopa sio kwa kweli watakaozilipa. Fedha zitatumika
      zaidi katika miji lakini walipaji watakuwa zaidi ni wakulima.
      Jambo hili linafaa kukumbukwa sana, maana kuna njia nyingi
      za kunyonyana. Tusisahau hata kidogo kwamba wakaaji wa mijini
      wanaweza wakawa wanyonyaji wa jasho la wakulima wa vijijini.
      Hospitali zetu kubwa zote ziko katika miji. Zinafaidia sehemu ndogo
      sana ya wananchi wa Tanzania. Lakini kama tumezijenga kwa fedha
      za mkopo walipaji wa mkopo huo ni wakulima, yaani wale ambao
      hawafaidiwi sana na hospitali hizo. Mabarabara ya lami yako katika
      miji, kwa faida ya wakaaji wa mijini na hasa wenye magari. Kama
      mabarabaraba hayo tumeyajenga kwa fedha za mikopo walipaji ni
      wakulima; na fedha zilizonunua magari yenyewe zilitokana na mazao
      ya wakulima. Taa za umeme, maji ya mabomba, mahoteli na
      maendeleo mengine yote ya kisasa yako zaidi katika miji. Karibu
      yote yametokana na fedha za mikopo na karibu yote hayana faida
      kubwa kwa mkulima, lakini yatalipwa kwa fedha zitakazotokana na
      jasho la mkulima. Tusisahau jambo hili.
      Japo tunapotaja unyonyaji hufikiria mabepari, tusisahau kuwa
      bahari ina samaki wengi. Nao hutafunana. Mkubwa hutafuna mdogo
      na mdogo naye humtafuna mdogo zaidi. Katika nchi yetu twaweza
      kugawa wananchi kwa njia mbili. Mabepari na Makabaila upande
      mmoja; na wafanya kazi na wakulima upande mwingine. Pia
      twaweza tukagawa wakaaji wa mijini upande mmoja na wakulima wa
      vijijini upande mwingine. Tusipoangalia tutakuja kugundua kuwa
      wakaaji wa mijini nao ni wanyonyaji wa wakulima.
      WANANCHI NA KILIMO
      Maendeleo ya nchi huletwa na watu, hayaletwi na fedha.
      Fedha ni matokeo siyo msingi wa maendeleo. Ili tuendelee twahitaji
      vitu vine: (i) Watu; (ii) Ardhi; (iii) Siasa safi na (iv) Uongozi bora.
      Nchi yetu ina zaidi ya watu milioni kumi na eneo la eka 362,000.
      MAENDELEO YATALETWA NA KILIMO
      Sehemu kubwa ya eneo hili ni yenye rutuba na mvua ya
      kutosha. Nchi yetu inaweza kutoa mazao ya aina mbali mbali
      ambayo tunayahitaji kwa chakula na kwa fedha.
      Mazao ya chakula (na fedha kama tukiyatoa kwa wingi) ni
      kama vile mahindi, mchele, ngano, maharage, karanga n.k. Mazao
      ya fedha ni kama vile mkonge, pamba, kahawa, tumbaku, pareto,
      chai n.k.
      Pia nchi yetu ni nzuri sana kwa ufugaji wa ng’ombe, mbuzi,
      kondoo, kuku n.k. Pia twaweza kuvua samaki katika maziwa, bahari
      na mito.
      Wakulima wetu wako katika sehemu ambazo zaweza kutoa
      mazao haya, kama si yote walau mawili matatu au hata zaidi. Kila
      mkulima wetu aweza akaongeza mazao haya ili ajipatie chakula kingi
      zaidi au fedha nyingi zaidi. Na kwa sababu nia kubwa ya
      maendeleo ni kupata chakula zaidi na fedha zaidi kwa ajili ya
      kujipatia mahitaji yetu mengine, ndiyo kusema kuwa jitihada ya
      kuongeza mazao ni jitihada, na kwa kweli ndiyo jitihada peke yake,
      ambayo italeta maendeleo, yaani chakula zaidi na fedha zaidi kwa
      kila mwananchi.
      MASHARTI YA MAENDELEO
      (a) Juhudi:
      Kila mwananchi anataka maendeleo, lakini si kila mwananchi
      anaelewa na kukubali masharti ya maendeleo. Sharti moja
      kubwa ni JUHUDI. Twendeni vijijini tuzungumze na wananchi
      kuona kama inawezekana au haiwezekani wananchi kuongeza juhudi.
      Kwa mfano, katika miji, mfanyakazi wa mshahara hufanya kazi
      kwa saa saba na nusu au nane kutwa kwa muda wa siku sita au sita
      na nusu kwa juma. Tuseme saa 45 kwa juma, kuondoa majuma
      mawili au matatu ya livu, katika mwaka mzima. Ndiyo kusema
      mfanya kazi wa mjini hufanya kazi ya saa 45 kwa juma kwa majuma
      48 au 50 kwa mwaka.
      Katika nchi kama yetu muda huu ni mdogo kwa kweli. Nchi nyingi
      hata zilizoendelea kutuzidi – hufanya kazi kwa muda mrefu zaidi
      kuliko saa 45 kwa juma. Si jambo la kawaida nchi changa kuanza na
      muda mfupi kama huo. Jambo la kawaida ni kuanza na muda mrefu
      zaidi na kuupunguza kila nchi inavyozidi kuendelea. Sisi kwa kuanza
      na muda mfupi huu na tunapodai muda mfupi zaidi kwa kweli tunaiga
      nchi zilizoendelea. Na kuiga huku kunaweza kukaleta majuto. Lakini
      hata hivyo wafanya kazi wa mishahara hufanya kazi ya saa 45 kwa
      juma; livu yao kwa mwaka haizidi majuma manne.
      Yafaa kujiuliza wananchi wakulima hasa wanaume, hufanya kazi kwa
      saa ngapi kwa juma na miezi mingapi kwa mwaka. Ni wengi mno
      ambao hawatimizi hata nusu ya wastani wa mfanyakazi wa
      mshahara.
      Ukweli wenyewe ni kwamba vijijini kina mama hufanya sana kazi.
      Pengine hutimiza saa 12 au 14 kutwa. Hawana Jumapili, na hawana
      livu. Kina mama wa vijijini hufanya kazi zaidi kuliko mtu mwingine ye
      yote katika Tanzania. Lakini kina baba wa vijijini (na baadhi ya kina
      mama wa mijini) nusu ya maisha yao ni livu. Nguvu hizi za mamilioni
      ya kina baba vijijini na maelfu ya kina mama wa mijini ambazo hivi
      sasa hazifanyi kazi yo yote ila kupiga soga, kucheza ngoma na
      kunywa pombe, ni hazina kubwa yenye manufaa zaidi kwa maendeeo
      ya nchi yetu kuliko hazina za mataifa matajiri.
      Tutafanya jambo la faida kubwa kwa nchi yetu kama tukienda vijijini
      na kuwaambia wananchi kwamba wanayo hazina hii na kwamba ni
      wajibu wao kuitumia kwa faida yao wenyewe na faida ya Taifa letu.
      (b) Maarifa:
      Sharti la pili la maendeleo ni MAARIFA. Juhudi bila maarifa haiwezi
      kutoa matunda bora kama juhudi na maarifa. Kutumia jembe kubwa
      badala ya jembe dogo, kutumia jembe la kuvutwa na ng’ombe badala
      ya jembe la mkono, kutumia mbolea badala ya ardhi tupu,
      kunyunyizia dawa ili kuuwa wadudu, kujua ni zao gani lifaalo
      kupandwa na zao gain lisilofaa, kuchagua mbegu vizuri kabla ya
      kuzipanda, kujua wakati mzuri wa kupanda, wakati wa kupalilia n.k.,
      ni maarifa yanayowezesha juhudi kutoa mazao mengi zaidi.
      Fedha na wakati tunaotumia kuwapa wakulima maarifa haya ni fedha
      na wakati uletao faida kubwa zaidi kwa nchi yetu kuliko fedha na
      wakati mwingi tunaotumia katika mambo mengi tunayoyaita
      maendeleo.
      Jambo hili kwa kweli tunalifahamu. Katika mpango wetu wa miaka
      mitano, mipango inayoendelea vizuri na hata kuzidi makisio ni ile
      inayotegemea juhudi ya wananchi wenyewe. Pamba, kahawa,
      korosho, tumbaku, pareto ni mazao yaliyoongezeka kwa haraka sana
      katika muda wa miaka mitatu iliyopita. Lakini ni mazao ambayo
      yameongezeka kwa sababu ya juhudi na uongozi wa wananchi, siyo
      kwa sababu ya fedha.
      Kadhalika wananchi kwa juhudi zao wenyewe na maelekezo au
      msaada kidogo wametimiza mipango mingi sana ya maendeleo huko
      vijijini. Wamejenga shule, dispensary, majumba ya maendeleo,
      wamechimba visima, mifereji ya maji, mabwawa, mabarabara,
      wamejenga mabirika ya kukoshea mifugo na kujiletea wenyewe
      maendeleo ya aina mbali mbali. Kama wangengoja fedha
      wasingeyapata maendeleo hayo.
      JUHUDI NI SHINA LA MAENDELEO
      Mipango inayotegemea fedha inakwenda vizuri lakini kuna mingi
      ambayo imesimama na yumkini mingine haitatimizwa kwa sababu ya
      upungufu wa fedha. Lakini kelele zetu bado ni kelele za fedha.
      Juhudi yetu ya kutafuta fedha inazidi kuongezeka! Sio kwamba
      tuipunguze, bali, badala ya safari nyingi ndefu na zenye gharama
      kubwa za kwenda kutafuta fedha za maendeleo yetu, itafaa kufunga
      safari kwenda vijijini kuwafahamisha na kuwaongoza wananchi katika
      kujiletea maendeleo kwa juhudi yao wenyewe. Ndiyo njia ya kweli ya
      kuleta maendeleo kwa kila mtu.
      Hii maana yake si kwamba tangu sasa hatutajali fedha, wala
      hatutajenga viwanda au kufanya mipango yo yote ya maendeleo
      inayohitaji fedha. Wala siyo kusema kuwa tangu sasa hatutapokea
      wala kutafuta fedha kutoka nchi za nje kwa ajili ya maendeleo yetu.
      LA, SIVYO. Tutaendelea kutumia fedha; na mwaka hata mwaka
      tutatumia fedha nyingi zaidi kwa maendeleo yetu ya aina mbali mbali
      kuzidi mwaka uliopita. Kwani hiyo itakuwa ni dalili moja ya
      maendeleo yetu.
      Lakini hii ni kusema kwamba tangu sasa tutajua nini ni shina na nini
      ni tunda la maendeleo yetu. Katika vitu viwili hivyo FEDHA na WATU,
      ni dhahiri kwamba watu na JUHUDI yao ndiyo shina la maendeleo,
      fedha ni moja ya matunda ya juhudi hiyo.
      Tangu sasa tutasimama wima na kutembea kwa miguu yetu badala
      ya kupinduka na kuwa miguu juu vichwa chini. Viwanda vitakuja, na
      fedha zitakuja, lakini msingi wake ni WANANCHI na JUHUDI yao na
      hasa katika KILIMO. Hii ndiyo maana ya kujitegemea. Kwa hiyo
      basi, mkazo wetu na uwe:-
      (a) Ardhi na Kilimo.
      (b) Wananchi.
      (c) Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea, na
      (d) Uongozi bora.
      (a) Ardhi:
      Kwa kuwa uchumi wa Tanzania unategemea na utaendelea
      kutegemea kilimo na mifugo, Watanzania wanaweza kuyaendesha
      maisha yao barabara bila ya kutegemea misaada kutoka nje kwa
      matumizi bora ya ardhi hiyo. Ardhi ni ufunguo wa maisha ya
      binadamu kwa hiyo Watanzania wote waitumie ardhi kama ni
      raslimali yao kwa maendeleo ya baadaye. Kwa kuwa Ardhi ni mali ya
      Taifa, Serikali ni lazima iangalie kuwa ardhi inatumiwa kwa faida ya
      Taifa zima na wala isitumiwe kwa faida ya mtu binafsi au kwa watu
      wachache tu.
      Ni wajibu wa TANU kuona kuwa nchi yetu inalima chakula cha
      kutosha na kutoa mazao ambayo yataleta fedha nchini kwa kuuzwa
      katika nchi za ng’ambo. Ni wajibu wa Serikali na Vyama vya Ushirika
      kuona kuwa wananchi wanapatiwa vyombo, mafunzo ya uongozi
      unaohitajika katika kilimo na ufugaji wa kisasa.
      (b) Watu:
      Kuiwezesha siasa ya kujitegemea itekelezwe vizuri, wananchi ni budi
      wajengwe moyo na shauku ya kujitegemea. Wajitegemee katika
      kuwa na chakula cha kutosha, mavazi ya kufaa na mahali pazuri pa
      malazi.
      Katika nchi yetu kazi iwe ni kitu cha kujivunia. Bali uvivu, ulevi na
      uzururaji uwe ni jambo la aibu kwa kila mwananchi. Katika upande
      wa ulinzi wa Taifa, wananchi wawe macho na vibaraka waliomo
      nchini ambao wanaweza kutumiwa na maadui wa nje wenye nia
      mbaya ya kuliangamiza Taifa hili na wawe tayari kulilinda Taifa
      inapolazimika kufanya hivyo.
      (c) Siasa Safi:
      Msingi wa siasa ya kujitegemea lazima uambatane na siasa ya
      Ujamaa ya TANU. Ili kuzuia unyonyaji ni lazima kila mtu afanye kazi
      na aishi kwa jasho lake yeye mwenyewe. Na ili kuleta usawa wa
      kugawana mapato ya nchi ni lazima kila mtu atimize wajibu wake
      kwa kufanya kazi kwa bidii zake zote. Asiweko mtu wa kwenda kwa
      ndugu yake na kukaa kwa muda mrefu bila kufanya kazi kwa sababu
      atakuwa anamnyonya yule ndugu yake. Vile vile mtu ye yote
      asiruhusiwe kuzurura zurura hovyo mijini au vijijini bila kufanya kazi
      ya kumwezesha kujitegemea mwenyewe bila kuwanyonya ndugu
      zake.
      TANU inaamini kuwa kila anayelipenda Taifa lake ni budi aweze
      kulitumikia kwa kujitolea nafsi yake na kushirikiana na wananchi
      wenzake kwa kuijenga nchi kwa manufaa ya watu wote. Ili
      kudumisha Uhuru wa nchi yetu na raia zake barabara ni budi
      kujitegemea kwa kila hali bila kwenda kuomba misaada nchi zingine.
      Kujitegemea kwa mtu mmoja ni kujitegemea kwa nyumba kumi.
      Kujitegemea kwa nyumba zote kumi za balozi ni kujitegemea kwa
      tawi zima. Kujitegemea kwa matawi ni kujitegemea kwa Wilaya
      ambayo ni kujitegemea kwa Mkoa. Kujitegemea kwa Mikoa yote ni
      kujitegemea kwa Taifa lote ambalo ndilo lengo letu.
      (d) Uongozi Bora:
      TANU inatambua umuhimu wa kuwa na Uongozi Bora. Tatizo lililopo
      ni ukosefu wa mipango maalum ya kuwafundisha Viongozi na kwa
      hiyo Ofisi Kuu ya TANU ni budi itengeneze utaratibu maalum kuhusu
      mafundisho ya Viongozi tangu wa Taifa zima hadi Mabalozi ili
      waielewe siasa yetu na mipango ya uchumi. Viongozi ni lazima wawe
      mfano mzuri kwa wananchi kwa maisha yao na vitendo vyao pia.
      SEHEMU YA NNE
      UANACHAMA
      Tangu Chama kilipoanzishwa, tumethamini sana kuwa na
      wanachama wengi iwezekanavyo. Hii ilifaa wakati wa kupigania vita
      vya kumng’oa mkoloni. Hivyo ndivyo ilivyobidi TANU kufanya kwa
      wakati huo. Lakini sasa Halmashauri Kuu inaona kuwa wakati
      umefika wa kutilia mkazo kwenye imani ya Chama chetu na siasa
      yake ya Ujamaa.
      Kifungu cha Katiba ya TANU kinachohusu uingizaji wa mtu kwenye
      Chama kinachohusu uingizaji wa mtu kwenye Chama kifuatwe na
      ikiwa inaonekana kuwa mtu haelekei kuwa anakubali imani,
      madhumuni na sheria na amri za Chama, basi asikubaliwe kuingia.
      Na hasa isisahauliwe kuwa TANU ni Chama cha wakulima na
      wafanyakazi.
      SEHEMU YA TANO
      AZIMIO LA ARUSHA
      Kwa hiyo basi, Halmashauri Kuu ya Taifa iliyokutana katika
      Community Centre ya Arusha kuanzia tarehe 26/1/67 mpaka
      29/1/67, inaazimia ifuatavyo:-
      A. VIONGOZI
      1. Kiongozi wa TANU au wa Serikali sharti awe mkulima au
      mfanyakazi na asishiriki katika jambo lo lote la kibepari au
      kikabaila.
      2. Asiwe na hisa katika makampuni yo yote.
      3. Asiwe mkurugenzi katika kampuni ya kikabaila au kibepari.
      4. Asiwe na mishahara miwili au zaidi
      5. Asiwe na nyumba ya kupangisha.
      6. Viongozi tunaofikiria hapa ni wajumbe wa Halmashauri Kuu
      ya Taifa, Mawaziri, Wabunge, Wakuu wa Vyama
      vilivyoshirikishwa na TANU, Wakuu wa Mashirika ya
      Kiserikali. Viongozi kutokana na kifungu cho chote cha
      Katiba ya TANU, Madiwani, na Watumishi wa Serikali wenye
      vyeo vya kati na vya juu. (Kwa mujibu wa kifungu hiki
      kiongozi ni mtu au mtu na mkewe au mke na mumewe).
      B. SERIKALI NA VYOMBO VINGINE
      1. Inaipongeza Serikali kwa hatua zote ilizokwisha chukua
      mpaka hivi sasa katika kutimiza siasa ya Ujamaa.
      2. Inaihimiza Serikali, bila kungojea Tume ya Ujamaa, ichukue
      hatua zaidi za kutimiza siasa yetu ya Ujamaa kama
      ilivyoelezwa katika Tamko la TANU juu ya Ujamaa.
      3. Inahimiza Serikali kutengeneza mipango yake kwa
      kutegemea uwezo wa nchi hii kuiendesha mipango hiyo na
      wala isitegemee mno mikopo na misaada ya nchi za
      ng’ambo kama ilivyofanya katika mpango wa maendeleo ya
      miaka mitano. Halmashauri Kuu ya Taifa inaazimia mpango
      huo urekebishwe ili ulingane na siasa ya kujitegemea.
      4. Serikali ione kuwa mapato ya wafanyakazi nje ya Serikali
      hayapitani mno na yale ya wafanya kazi Serikalini.
      5. Serikali itilie mkazo sana njia za kuinua maisha ya wakulima.
      6. Inahimiza NUTA, Vyama vya Ushirika, TAPA, UWT, TYL.,
      mashirika yote ya Serikali, kuchukua hatua ili kutekeleza
      siasa ya Ujamaa na Kujitegemea.

      C. UANACHAMA
      Wanachama wafundishwe kwa ukamilifu imani ya TANU ili
      waielewe, na wakumbushwe wakati wote umuhimu wa kuishika
      imani hiyo.
      MULISOME NA HAKIKA MWAWEZA KULIA PITIA SEHEMU YA TANO NA LINGANISHA NA HALI HALISI YA SASA.
      Last edited by Prezoo; 15th October 2012 at 01:19.

    22. JF SMS Swahili

    Page 1 of 2 12 LastLast

    Posting Permissions

    • You may not post new threads
    • You may not post replies
    • You may not post attachments
    • You may not edit your posts
    •  

    Who are WE?

    JamiiForums is a 'User Generated Content' site; anyone can register (MUST) and comment or start a new topic.

    You are always welcome! Read more...

    Where are we?

    We have our offices in Dar es Salaam but we still work virtually.

    For anything related to this site please Contact us.

    Contact us now...

    DISCLAIMER

    JamiiForums, its partners, affiliates and advertisers are not responsible for the content of threads/topics that are submitted by users..

    Read more...

    Forum Rules

    JamiiForums is moderated under the rules set by users and moderators to safeguard you.

    You MUST read them and comply accordingly. Read more...

    Privacy Policy

    We are committed to respecting your privacy rights when visiting any JamiiForums.com page, such as this one.

    Read our Privacy Policy. Proceed here...